[Funland] U60 nên làm hay nghỉ?

bspvietnam

Xe tăng
Em nghĩ bản thân cụ muốn nghỉ ngơi để có thời gian thực hiện những đam mê của mình mà thời trẻ chưa làm được. Đam mê có nhiều loại, kiếm tiền là một đam mê, tất nhiên không phải ai cũng làm được. Làm việc cũng là một đam mê, chưa chắc vì mục tiêu kiếm tiền, họ làm để rèn luyện sức khỏe thể chất và tinh thần.
Em hồ đồ đoán rằng, cụ muốn nghỉ hơn, nhưng còn lo lắng về sự an toàn về mặt kinh tế cho bàn thân khi lượng tích lũy cụ cảm thấy chưa đủ.
Theo em, nếu quyết định nghỉ ngơi, thì cụ nên chuẩn bị tâm lý cho tình huống sức khỏe giảm thậm chí là sập, trong khi tiền đã cạn. Nếu cụ không chấp nhận kịch bản này, cụ sẽ phải tiếp tục cầy cuốc cho đến khi cụ cảm thấy đủ an toàn. Còn thế nào là đủ an toàn, chỉ có cụ mới biết được.
Thấy nhiều Cụ lập thớt U40, U50 mà chưa có U60 nên em cũng lập thớt cho đỡ GATO.

Em U60 ( còn vài năm sang U70), cũng tích luỹ chút xíu nhưng tình hình tăng lương, giá cả thế này không biết có đủ tiền Ca fe đến năm 65 tuổi không? Làm thì giờ kém rồi, trẻ nó nhanh lắm, kể cả các Cụ/Mợ U40 cũng nhanh hơn nhiều, nhưng mà....

Không biết có nên nghỉ rồi mua ca fe bột về nhà tự pha và tự kỷ hay nên đi làm tiếp cho đủ tiền ca fe ngoài quán đến năm 67 không nhỉ (nghe nói các nước phát triển đều 65-67 mới được nghỉ hưu, không hiểu sao bọn Tây nó khoẻ thế, mình gần 60 đã xương già, da cóc rồi !!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nói thực là ngày nào gấu nó ưng cho nghỉ thôi là hôm sau em nộp đơn xin nghỉ luôn, mọi vấn đề khác đối với em không quan trọng #:-s

bspvietnam

Xe tăng
Em tầm tuổi cụ.
Sinh ra vào giờ NHỌ, chứ không phải giờ ngọ. Ngẫm nghĩ lại, mình không lười biếng, không chơi bời, cũng không phải an phận thủ thường, mà sao làm cái gì cũng không thành. Chả biết giải thích thế nào, đành theo quan điểm AQ, là số nhọ :)
Em vào tìm đồng niên để than ngh.è.o kể khổ tí... Em 7x đời gần đầu, công việc thì vẫn ổn cơ mà cày cuốc mãi cũng mỏi rồi, muốn nghỉ sớm mà vẫn mông lung quá.

sáng ra đọc đọc được bài này , liệu có cụ nào đến tuổi nghỉ hưu lại mắc bệnh này ko nhỉ, thì lại cầy đến 100 tuổi mất :D

TVPL

Xe container
CC sắm được nhà, con cái lớn rồi, thì cứ đếm tiền trong kho mà tính ngày nghỉ.
2 vk sống ở HN tháng khoảng 20tr là đủ chi tiêu.
Tính ra cứ có 4 tỷ tiền trong tk là nghỉ ngơi được.
Phải có nguồn thụ động nào nữa chứ cụ, từng đó nghỉ về quê cũng chả ổn.

Ranfer

Xe buýt
Trước đây cháu cứ nghĩ làm đến năm 55-60 thì nghỉ không làm nữa. Nhưng giờ cháu nghĩ lại là kể cả 60 rồi mà còn sức khỏe vẫn nên đi làm.Một phần vì thu nhập, một phần phải đi làm để duy trì sức khỏe, trí tuệ minh mẫn.
Vì nếu nghỉ hưu ở nhà không làm gì, sức khỏe thể chất và tinh thần dễ đi xuống lắm. Ở nước ngoài, người già về hưu rồi vẫn đi làm rất nhiều. Các cụ nghỉ hưu rồi không có việc gì để làm thì chỉ vài năm là sức khỏe, sự minh mẫn giảm sút đi thấy rõ.
Chính vì thế nên từ đầu em thắc mắc sao bọn Da trắng" nó lại nghỉ hưu lúc 65-67 tuổi và mình "vàng da" liệu có đủ sức và nên làm đến lúc đó không (nam giới ạ, không tính các bà/chị đòi nam nữ bình quyền 😀)

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Cụ này phải xấp xỉ 70, vẫn gõ máy tính nhoay nhoáy, kiểm soát cửa ra máy bay, một công việc nhẹ nhưng trách nhiệm không nhẹ:

Politeboy

Xe tăng
Sổ hưu sổ đỏ sổ tiết kiệm 1tỷ là nghỉ hưu tốt
Còn đâu bàn giao hết cho nhẹ đầu

gianghn12

Xe tải
Em năm nay 5x(x trung bình) . Tiền cũng kiếm đc 1 khoản vừa đủ sống. Nhà cửa đầy đủ. Em đi làm giờ ko thấy hứng thú nữa. Cũng muốn nghỉ lắm rồi, nhưng con còn nhỏ đang đi học, em lấy vợ muộn 😂. Chả biết có nên nghỉ không, đi làm oải quá rồi

Bmg

Xe tải
Làm gì ạ, nếu lao động trí óc nhẹ nhàng thì nên ạ (tuy nhiên đi làm thì đừng kể truyện ngày xưa)
Ps: đi làm giao tiếp, áp lự công việc cũng nâng cao sức khoẻ nhiều ạ
cụ nói hài vãi, cháu ngồi cafe nghe mấy ông nói câu ngày xưa ý rằng toàn mấy ông vừa già vừa nói phét=)), p/s cháu cũngđang u60

Leanh65

Xe container
Em năm nay 5x(x trung bình) . Tiền cũng kiếm đc 1 khoản vừa đủ sống. Nhà cửa đầy đủ. Em đi làm giờ ko thấy hứng thú nữa. Cũng muốn nghỉ lắm rồi, nhưng con còn nhỏ đang đi học, em lấy vợ muộn 😂. Chả biết có nên nghỉ không, đi làm oải quá rồi
Em 6 sọi đây và con cũng còn bé:D đi làm cũng không áp lực lắm, thời gian thoải mái tự lo cv không giờ hành chính, không ai giám sát ngoài chủ dn có việc thì gọi mà nhiều hôm cũng thấy ngại đi làm. Vậy nhưng vẫn đi vì đi làm có thêm đồng ra đồng vào chi phí cho con cái học hành không phải gặm vào vốn và làm mình đỡ lãođi do phải cập nhật thông tin phục vụ công việc.

Leanh65

Xe container
Cụ này phải xấp xỉ 70, vẫn gõ máy tính nhoay nhoáy, kiểm soát cửa ra máy bay, một công việc nhẹ nhưng trách nhiệm không nhẹ:
Gõ nhoay nhoáy nó là kỹ năng từ lúc trẻ rồi. Em giờ già nhất công ty nhưng đảm bảo gõ máy tính 10 ngón tay không nhìn bàn phím cả công ty vài trăm người không ai qua được em cả về độ chính xác lẫn tốc độ.:D