[Funland] Tỷ giá, lạm phát và cơm áo gạo tiền

Em thấy giá vàng, USD, BĐS tăng cao....
Nhưng giá xe ô tô có tăng mấy đâu, không tăng có nghĩa đã là giảm giá rồi (vì đồng tiền VN mất giá), huống chi giá xe ô tô ở VN ngày càng rẻ đi ....:D
Giá BĐS tăng cao, nhưng cũng có giao dịch mấy đâu. :))

Còn các mặt hàng thiết yếu em thấy tăng ít.
Ví dụ: giá bát phở bò hồi năm 2000 em ăn giá 15k thì nay là 50k, sau 24 năm tăng hơn gấp 3 thì cũng là chấp nhận được. :))

P/S: thực ra em cứ chém bừa, chứ em cũng đếch nhớ hồi năm 2000 bát phở ở HN giá bao nhiêu đâu....=))
Năm 2000 bát phở cỡ 3000-5000 là loại xịn sò ko tính phố cổ cụ nhé, còn bún thì 1500-2000 thôi, gửi xe đạp 200đ, xe máy 500đ

TieuFu

Xe container
Siêu thị có vẻ vắng hơn khi hôm rồi em đưa vợ đi COop mart nó lưa thưa hơn xưa, có vẻ khách vắng hơn nhiều nhưng giá hàng tiêu dùng tăng khá nhiều, em thấy tổng bill tăng cả trục % sau mỗi năm cho giỏ hàng vợ em vẫn mua
Phét, lại chém gió ! đi chợ có 1 hôm mà tổng kết như định luật ! KK

tunglam2806

Xe tăng
Nhưng giá xe ô tô có tăng mấy đâu, không tăng có nghĩa đã là giảm giá rồi (vì đồng tiền VN mất giá), huống chi giá xe ô tô ở VN ngày càng rẻ đi ....:D

Ví dụ: giá bát phở bò hồi năm 2000 em ăn giá 15k thì nay là 50k, sau 24 năm tăng hơn gấp 3 thì cũng là chấp nhận được. :))

P/S: thực ra em cứ chém bừa, chứ em cũng đếch nhớ hồi năm 2000 bát phở ở HN giá bao nhiêu đâu....=))
2000 phở ngon 5k/bát cụ nhé. Tận 2003-2004 phở bát đàn giá cũng chỉ 7-8k/bát ạ.

Phét, lại chém gió ! đi chợ có 1 hôm mà tổng kết như định luật ! KK
Cụ cứ đùa, năm em cũng phait đi Coop Mart ít nhất 2 lần với vợ, em ko để ý giá từng món nhưng tổng bill cho những món em xách bễ hai tay nó cứ lừ lừ đi lên, ko có cái gì nó đứng yên với Coop mart cả

chaunhuado1

Xe tải
chắc sẽ sớm thôi cụ ạ, thường thì bất kỳ đường giá nào khi phá đỉnh dứt khoát nó sẽ chạy thêm 15% nữa là ít => tỷ giá Usd sẽ tạo đỉnh chu kỳ loanh quanh tầm 28,5k - 29k . Với dự trữ ngoại hối đang hẻo như hiện tại của VN chắc cũng xảy ra sớm thôi.
Cảm ơn cụ nhận định.

Hy vọng sớm kiss 29k.

TieuFu

Xe container
Tính lạm phát phải tính thế này mới chuẩn:
1) Mặt hàng thiết yếu: cơm phở gạo lúa...=> mặt hàng này ít lạm phát
2) Mặt hàng phi thiết yếu: nhà đất vàng đô dịch vụ giáo dục y tế...=> lạm phát cao

Khi xã hội còn nghèo thì chỉ cần đảm bảo cái 1 là ok nhưng khi xã hội phát triển như bây giờ thì cái 2 cũng rất quan trọng với mọi người.

Bây giờ ko ai chết đói cả nhưng sống mà ko đc dùng các dịch vụ trung cao cấp thì giờ cũng khổ như chết :))
Cụ nói đúng, nhu cầu và mức độ tiêu dùng của con người ngày càng cao. Mức tiêu dùng bình quân bây giờ cao hơn 10 năm trước và cao hơn 20 năm trước. Dần dà các thứ liên quan tới nhân công càng nhiều thì nó càng tăng giá như các món làm dịch vụ, y tế, giáo dục.

.Bo My

Xe lăn
Siêu thị có vẻ vắng hơn khi hôm rồi em đưa vợ đi COop mart nó lưa thưa hơn xưa, có vẻ khách vắng hơn nhiều nhưng giá hàng tiêu dùng tăng khá nhiều, em thấy tổng bill tăng cả trục % sau mỗi năm cho giỏ hàng vợ em vẫn mua
Giờ mua online lại rẻ hơn xưa rất nhiều, nhất là mấy mặt hàng điện tử.. Điện thoại top thì giá cao hơn nhưng mạnh hơn, dùng được 5 năm so với xưa 2 nam. Loại rẻ 1-2 triệu cũng ổn.

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Cụ cứ đùa, năm em cũng phait đi Coop Mart ít nhất 2 lần với vợ, em ko để ý giá từng món nhưng tổng bill cho những món em xách bễ hai tay nó cứ lừ lừ đi lên, ko có cái gì nó đứng yên với Coop mart cả
thì nhân công nó cũng phải trả tăng lên cụ ơi, tất nhiên là em đồng ý với tiền mất giá nhanh trong vòng 1,2 năm nay ! bây giờ phục vụ siêu thị nó cũng xài quần áo đẹp, điện thoại tốt chứ nó không chịu mặc quần vá mông đứng bán nữa !

Giờ mua online lại rẻ hơn xưa rất nhiều, nhất là mấy mặt hàng điện tử.. Điện thoại top thì giá cao hơn nhưng mạnh hơn, dùng được 5 năm so với xưa 2 nam. Loại rẻ 1-2 triệu cũng ổn.
Em cũng ko khoái đi mua sắm cụ ạ, sài cái IP mấy năm nó chả hỏng, quần áo giày dép em cũng mua loại bền chắc nên đôi năm mới đi mua hoặc không, em cũng ko sài online nhiều, chi tiền đi nhậu nhiều hơn sắm đồ cá nhân. Tiền nhậu thì lên đều, năm 2000 cỡ 30-50k một ông thì say bét nhè, đi Karaoke chỉ 30-50k một giờ, tầm 2007-2008 cũng phải đôi lít mới đủ uống bia say, giờ phải 5 lít mới đủ say, tiền típ xưa 50k cám ơn rối rít, giờ 5 lít còn lườm nguýt

Tuấn 3s

Xe tăng

Em hỏi thèng ChatGPT thì nó bảo 5~10k tuỳ bát ^^

Bọn trong đầu có sỏi mà đã cảnh báo thì ít khi tượt lắm. Từ 2017 IMF đã "gáy" sớm rồi :
IMF cảnh báo Việt Nam tăng trưởng tín dụng quá nhanh.
Tỷ
lệ tín dụng/GDP của Việt Nam hiện gần đạt tới mức của thời kỳ bất ổn kinh tế vĩ mô trước đây, cho thấy rủi ro tiềm tàng phía trước.

viet7500

Xe buýt
cụ dùng từ đình lạm có vẻ hợp lý, thực trạng bây giờ có khi còn bất ổn hơn nhiều so với chu kỳ trước, các cụ có thấy dù được thông tin số liệu kinh tế khởi sắc, hỗ trợ ... nhưng lúc nào cũng có 1 cảm giác có 1 cơn sóng thần khủng hoảng rất lớn đang sắp cập bờ ko ?
Cái chỗ cụ viết mà E bôi đậm, E thường thấy trên Vê Tê Vê 1 thôi cụ ạ.
Còn thực tế E ko cảm thấy thế. Buồn thay!

Cảm nhận của E là khoảng 20 năm vừa qua, kinh tế Việt Nam tăng trưởng nhanh nhờ dân số trẻ, thâm dụng lao động giá rẻ và tăng tín dụng.

Mấy chục năm tới sẽ là thời kỳ u ám của bẫy thu nhập trung bình: Dân số già, mất lợi thế cạnh tranh của nhân công giá rẻ, nếu tăng dư nợ tín dụng chỉ góp phần làm cho số ít người giàu đầu cơ bất động sản. Thế hệ trẻ và người lao động bình thường rất khó vươn lên, đi làm cả đời chỉ đủ ăn và mua được 01 cái nhà là chấm hết!

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
E sống suốt từ thời bao cấp tới giờ, thì E thấy 2-3 năm nay gần đây lạm phát ở mức chấp nhận được, chứ ko cao như những năm 80-90s thế kỷ trước

Nhưng vấn đề bây giờ là kinh tế đình lạm, sức mua yếu/ Hàng hoá giá như hiện tại, chứ E nghĩ có giảm giá nữa thì cũng ko có sức mua

E là người ngoại đạo, ko phải dân kinh tế. Nhưng E thấy vấn đề của VN bây giờ ko phải là lạm phát, mà là sức đầu tư xã hội quá kém, người giàu ko dám bỏ tiền ra đầu tư sản xuất (lý do thì các cụ biết rồi), dẫn đến số lượng công ăn việc làm thấp, hàng hoá không bán được, kinh tế ì ạch và trì trệ!
Cụ so sánh dư lày thì ko chuẩn lắm vì những năm 80-90s thế kỷ trước là mình rơi vào khủng hoảng trầm trọng (Sau đổi tiền 85 là 90% đến 1986 là gần 800%), do vậy mà thước đo này ko tính.

Giờ thì chính sách kinh tế vĩ mô của mình e thấy ổn, giúp kinh tế tăng trưởng ổn định. Các cụ thấy kinh tế ì ạch trì trệ thì đúng, vì kinh tế dựa trên sản xuất của mình đang ở bước khởi đầu thôi, chưa có thành tựu gì nổi bật.
Cái gì cũng phải có quá trình. Có cụ cứ bẩu VN tỷ phú toàn phân lô bán nền, thực ra trước thời cách mạng điện tử, dot com diễn ra em vẫn thấy nhắc đến tỷ phú BĐS với dầu, viễn thông suốt

xuanhieu7292

Tháo bánh
Cụ so sánh dư lày thì ko chuẩn lắm vì những năm 80-90s thế kỷ trước là mình rơi vào khủng hoảng trầm trọng (Sau đổi tiền 85 là 90% đến 1986 là gần 800%), do vậy mà thước đo này ko tính.

Giờ thì chính sách kinh tế vĩ mô của mình e thấy ổn, giúp kinh tế tăng trưởng ổn định. Các cụ thấy kinh tế ì ạch trì trệ thì đúng, vì kinh tế dựa trên sản xuất của mình đang ở bước khởi đầu thôi, chưa có thành tựu gì nổi bật.
Cái gì cũng phải có quá trình. Có cụ cứ bẩu VN tỷ phú toàn phân lô bán nền, thực ra trước thời cách mạng điện tử, dot com diễn ra em vẫn thấy nhắc đến tỷ phú BĐS với dầu, viễn thông suốt
Giờ vẫn khởi đầu à cụ? :D
Tỷ lệ sinh đã giảm xuống dưới 2, khá nhiều thanh niên nằm thẳng, không dám đẻ nữa.
Liệu có kịp giàu trước khi già? :D

XSim

Xe container
Bọn trong đầu có sỏi mà đã cảnh báo thì ít khi tượt lắm. Từ 2017 IMF đã "gáy" sớm rồi :
IMF cảnh báo Việt Nam tăng trưởng tín dụng quá nhanh.
Tỷ
lệ tín dụng/GDP của Việt Nam hiện gần đạt tới mức của thời kỳ bất ổn kinh tế vĩ mô trước đây, cho thấy rủi ro tiềm tàng phía trước.
Dự từ 2017 mà đến giờ 7 năm rồi vẫn không thấy lạm phát phi mã nhỉ :D

PDlong

Xe điện

khanhnguyen09

Xe container
Tin con số của cục thống kê với Tivi thì khác j “ Nghe kve kể chuyện , nghe nghiện trình bày “ .
Đợt này lạm phát tăng cũng là 1 phần lớn nhờ ơn anh A4 . Giảm ls tài tình đến thế là cùng . Cuối 2022 đến đầu 2023 thì tăng lấy tăng để . Sang 2023 thì giảm lấy giảm để , giảm đến mức đek cần quan tâm có hấp thụ đc vốn ko .
Anh ấy quả thật là tài tình, dân đầu cơ BĐS rất quý mến anh. :))