Two Days in Bái Đính, Phát Diệm, Tràng An

HorsePower

Xe container
Em về bến kết thúc Tràng An:

Cám ơn con đò:

Cám ơn chị lái đò. cho em chèo 15km thế này đi chết luôn:
Tip Tip....gọi là:

Nhà em lên dãn gân cốt tí rồi về:
Khen cho WC ở đây. Khu Du lịch mà sạch đến kinh ngạc:

..............

Nhà em làm vài cái Kem cho mát:

Dạo quanh ngó nghiêng:
Nhà chờ thoáng mát không bóng người:

Ghế dc quây lại làm giường ngủ trưa:

Có nhà hàng nhưng có vẻ chỉ làm kiểng

HorsePower

Xe container
Tình hình Việt Trung còn lắm phức tạp. Vẫn có 1 nhóm hs bến đo sang. Không khí, nói cười không lẫn đi đâu:
Vào đây mua lưu niệm rồi lại tái nhập vào TQ thôi.keke...

HorsePower

Xe container
Vậy là 2 ngày nhà em kết thúc.
Em về đến nhà khoảng 7g30.
Dọc đường đi không có gì để nói.
Chỉ mỗi đoạn Pháp vân rẽ về Nguyễn Xiển tí lạc.
Đường tối, mưa. Biển chỉ dẫn không phản quang , đặt xa bên phải.
Em rẽ đại bên phải mới nhìn dc cái biển chỉ đi cầu Thanh Trì.
Thôi toi. nhưng đi 1 lúc lại OK, về Hanoi.
Chuyến đi của em dừng ở đây.
Cả nhà khẻo.
Cám ơn các Cụ đã ủng hộ.
Kính.

NissanSunny2008

Xe máy
Em cũng thấy đoạn Pháp Vân bề Hanoi phức tạp. Cái chính do biển báo không rõ ràng và thông tin biển báo mập mờ.
Cám ơn Cụ chủ
Dứt khoát em phải đi Tràng An phát.

Taihoatu

Xe lăn
Hi, Cụ, T7 và CN vừa rồi em cũng dẫn mấy bác miền nam đi thăm nơi này, các các khen hết lời làm em cũng vui vui. Hành trình của em hơi khác cụ một tí là: T7 từ HN em đóng về phát diệm luôn, cho các cụ ngó nghiêng, chụp ảnh xong thì em quay về nhà em cho các cụ nhận phòng, nghỉ nơi và buổi trưa dùng cơm với bố mẹ em, Buổi chiều em đưa các cụ đi Bái Đính đi thăm đền Vua Đinh, Vua Lê rồi mới đi Tràng An (đúng mùa này Tràng An vắng vẻ thật), sau đó về thành phố thưởng thức các món Dê, tối rủ mấy cụ nam đi massage mà chẳng cụ nào đi.
Ngày hôm qua, em đưa các cụ đi rừng Cúc phương thăm động người xưa và cây chò chỉ buổi chiều mời các cụ đi tắm nước nóng kêng gà (Mùa này tắm nước nóng không được hợp lý lắm nhưng vào đấy đông người tắm phết - toàn dân HN) và em về đến HN lúc 8h tối hôm qua. Sáng nay các cụ đi chuyên máy bay vào Nam lúc 6h30 sáng. Tks về những tấm ảnh của cụ

vang_kim70

Xe buýt
em xem từ đầu đến lúc cụ về đến hà nội hay lời của cụ chân phương sinh động. ảnh đẹp

HorsePower

Xe container
Em cũng thấy đoạn Pháp Vân bề Hanoi phức tạp. Cái chính do biển báo không rõ ràng và thông tin biển báo mập mờ.
Cám ơn Cụ chủ
Dứt khoát em phải đi Tràng An phát.
Đi đường ở Việt mình hên xui nhể
Hi, Cụ, T7 và CN vừa rồi em cũng dẫn mấy bác miền nam đi thăm nơi này, các các khen hết lời làm em cũng vui vui. Hành trình của em hơi khác cụ một tí là: T7 từ HN em đóng về phát diệm luôn, cho các cụ ngó nghiêng, chụp ảnh xong thì em quay về nhà em cho các cụ nhận phòng, nghỉ nơi và buổi trưa dùng cơm với bố mẹ em, Buổi chiều em đưa các cụ đi Bái Đính đi thăm đền Vua Đinh, Vua Lê rồi mới đi Tràng An (đúng mùa này Tràng An vắng vẻ thật), sau đó về thành phố thưởng thức các món Dê, tối rủ mấy cụ nam đi massage mà chẳng cụ nào đi.
Ngày hôm qua, em đưa các cụ đi rừng Cúc phương thăm động người xưa và cây chò chỉ buổi chiều mời các cụ đi tắm nước nóng kêng gà (Mùa này tắm nước nóng không được hợp lý lắm nhưng vào đấy đông người tắm phết - toàn dân HN) và em về đến HN lúc 8h tối hôm qua. Sáng nay các cụ đi chuyên máy bay vào Nam lúc 6h30 sáng. Tks về những tấm ảnh của cụ
Happy vì thớt giúp ích được cho Cụ. Em chưa đi Cúc Phương. Xin Cụ 500 ảnh.
em xem từ đầu đến lúc cụ về đến hà nội hay lời của cụ chân phương sinh động. ảnh đẹp
Ảnh chụp trời không nắng nên hơi xỉn. Đoạn Tràng An em chụp điện thoại mà cũng được Cụ khen.keke...

hunghuc

Xe đạp
Ninh Bình quê em đây mà. Đọc bài của kụ em cũng thấy tiếc cho quê em, đúng là chùa xây lên để kinh doanh, tiền không biết về ngân sách được bao nhiêu hay lại vào túi của Xuân Thành - Xuân Trường hết. Với quy mô công trình thế này là để lại cho con cháu hàng trăm năm đến ngàn năm sau, chắc thời gian sẽ mài dũa lại những nét xù sì. Đến chùa nhưng tiệt em không thấy bóng sư sãi gì cả.
Công tác quản lý di tích ở đây cũng đáng bàn: cái bang, hàng rong, bán đồ lưu niệm,vv... cảnh nhếch nhác đập ngay vào mắt khi đi từ bãi gửi xe.
Chỉ khổ những người dân đã phải nhường đất canh tác để xây chùa, giá 3,5 triệu/1 xào.
Bến Tràn An có đến gần 1000 cái ghe, mỗi 1 tháng 1 ghe chỉ chèo được tối đa 7 lượt khách, mỗi lượt là 100K ạ. Không còn đất ruộng bà con đành phải bám lấy Tràng An- Bái Đính thôi.
Chùa Bái Đính cổ có 1 món đồ rất cổ nhưng bị 1 lão quan tham lấy mất rồi, không biết có thu hồi lại được không nữa.

tannamdinh

Xe máy
Một số cụ gọi là Công ty Bái Đính em thấy rất có lý ợ. Cụ chủ đi một vòng xem rồi trả lời câu hỏi này ợ : Chùa này có sư tu đạo không, nếu có thì họ ở chỗ nào ????
Vốt một phiếu cho ý kiến của cụ, em thấy đúng như thế thật!!!

tannamdinh

Xe máy
Đời và Đạo:
Chúa vẫn đứng đó, nhà cửa lấn dần.

Dép cói bày ra hết mặt đường. Chả biết để chặn khách vào xem hàng hay để phơi cho khói mốc:

Các cửa hàng bán đồ lưu niệm, đồ thờ Chúa đầy xung quanh đường vào.

Nhà thờ đá nổi tiếng đây:
Các cột đá lớn công phu trạm khắc theo họa tiết hoa văn đình chùa chứ không xa lạ theo phong cách Gô tích tây phương.
Phần lớn các cột đá đều có xu hướng đặt nghiêng vào phía trong. Chắc đó là dụng ý kiến trúc.
Em thấy công trình rất hoành tráng, to, kỳ công. Tiếc là không được vào bên trong. Từ cuói thế kỷ 19 mà xây dừng thế này quả là 1 kỳ công:

Đứng trước Nhà Thờ mà không hề thấy xa lạ. Chỉ có các cột đá xám cho cảm giác lạnh lẽo:
Các cột đá lớn công phu trạm khắc theo họa tiết hoa văn đình chùa chứ không xa lạ theo phong cách Gô tích tây phương.
Cụ ơi câu này sai này, đây là kiến trúc truyền thống của người Việt mình chứ không phải kiến trúc chùa chiền,chùa chiền cũng là đi theo kiến trúc truyền thống của dân tộc thôi, mình hay nhầm lẫn giữa kiến trúc truyến thống xưa với kiến trúc chùa chiền, và mọi người thường hay áp đặt cho kiến trúc truyền thống xưa là kiến trúc chùa chiền, đấy là một quan điểm sai cụ ạ!

Mon 29V

Xe điện
Bác chủ cho em hỏi đi Tràng An-Bái Đính trong 1 ngày thì nên đi chỗ nào trước cho hợp lý? Ở Tràng An thì đi mất mấy tiếng hả bác? Hình như mấy địa điểm này nắm trên cùng 1 trục đường nên cũng ko mất thời gian di chuyển giữa 2 nơi lắm đúng không ạ? Em định vào Tràng An trước buổi sáng, ăn trưa xong thì sang Bái Đính, kết hợp với thăm đền vua Đinh Lê.

hunghuc

Xe đạp
Bác chủ cho em hỏi đi Tràng An-Bái Đính trong 1 ngày thì nên đi chỗ nào trước cho hợp lý? Ở Tràng An thì đi mất mấy tiếng hả bác? Hình như mấy địa điểm này nắm trên cùng 1 trục đường nên cũng ko mất thời gian di chuyển giữa 2 nơi lắm đúng không ạ? Em định vào Tràng An trước buổi sáng, ăn trưa xong thì sang Bái Đính, kết hợp với thăm đền vua Đinh Lê.
Đi trong ngày thì bác nên qua Bái Đính trước, thắp hương cộng vãn cảnh khoảng 2 tiếng rồi sau đó quay lại Tràng An ngồi thuyền khoảng 2h30 phút nữa là hết

HoangGiang35

Xe buýt
Cảm ơn Cụ chủ cho xem bộ ảnh tour rất chi tiết và có nhiều cảm xúc.
Tôi xin dưa góp và ảnh bên trong Nhà Thờ Phát Diệm.Đây là toàn bộ khung đỡ mái tuyền bằng gỗ Lim,hàng cột cao uy nghiêm

Cột kèo chạm khắc tinh sảo

Chính gian thờ sơn son thiếp vàng ,Tôi thấy khác biệt mọi nơi thường thấy trung tâm là cây Thánh Giá lớn...

Tôi rất ấn tượng có chiếc Cồng chiêng này,nếu Nó dùng ngắt chương,đoạn trong lễ cầu kinh thì Việt hóa đến vậy là cùng thật đáng tự hào dân tộc.

Dạ còn đây mới là Nhà Thơ bằng Đá,nhỏ thôi và ở phía sau Nhà Thờ lớn ạ.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Cụ có thể vào Bái đính trước. Sau khi đi bộ mỏi chân ra ngay ngoài ăn trưa rồi về Tràng An trên trục đường đi về để ngồi đò ngắm núi non hang động.
Chúc Cụ có chuyến đi vui vẻ!