[Funland] TV cắm ăng ten thường vẫn xem kênh HD ?

TamAn7810

Xe tăng
Xem nhanh hơn in tờ nét, e cũng định sắm để lúc nào có bóng đá VN thì cắm vào xem. Chứ xem in tờ nét hàng xóm hô vào chán chê mình mới vào :(

wild nature

Xe điện
Giờ em mới biết dùng 1 anten có thể chia được nhiều TV bắt DVB-T2, để cuối tuần em lục kho có cái bộ chia TH cáp cũ thử xem có được không. Nhà em mua anten này 150k vứt trên tầng thượng bắt cũng rất ok, để ở tầng 1 cũng bắt đc trong khi cái anten cũ mua 50k thì ko bắt được dù để trên tầng thượng.

Cụ xem có bắt đc VTV nữa ko. Nhà e nó báo đổi tần số rồi, dò lại chả đc

cairong_2011

Xe container
Nhà em mua cái ăng ten này chỉ xem đc VTC, còn VTV nó báo bị đổi tần số, mặc dù dò vẫn ra.
Cụ dùng loại nào ạ
Cái này khi em mua các cháu bảo đừng dùng vì ko hiệu quả. Em cũng đoán vậy, có mỗi cái cần mà bắt đc chắc phải ngay gần đài phát

cairong_2011

Xe container
Cụ xem có bắt đc VTV nữa ko. Nhà e nó báo đổi tần số rồi, dò lại chả đc
Khi dò nó ra đến hàng trăm kênh kể cả HBO, K+ .... nhưng xem được thường là các kênh có thêm chữ DVB như nhà em. Số kênh lên tới 800 cho VTV1 HD

daccomtl

Xe hơi
Iem cá với cụ, ở HN, nếu tầng thượng nhà cụ ngang bằng các nhà xung quanh thì iêm dùng cái mắc áo cũng làm anten được; chất lượng thu tín hiệu không khác anten 400k
(hề hề tất nhiên không phải là mắc áo nhựa)

Chỉ là mỗi anten một hình dạng thì cần đặt ở hướng nào đó phù hợp thôi (tất nhiên mỗi nhà cụ thể sẽ có một hướng cơ bản) Nên có những cái "dễ dò" hơn, có những cái "khó dò, dò không được" ạ

Khách quan mà nói, các anten khác nhau về giá thì là khác nhau về chất liệu, về kiểu dáng, về độ bền thôi. Chứ còn về chức năng thu tín hiệu thì nó.... như nhau ạ. Vì công nghệ KTS này nó chỉ là CÓ/KHÔNG mà thôi. Đã không bắt được tin hiệu thì là không/ Bắt được thì là CÓ. Về lý thuyết, chất lượng tin hiệu gần như không khác nhau.
Cụ nhầm ạ. Cụ cá với em không? Em thử ít nhất 4 ăng ten khác nhau, cùng 1 hướng. Chỉ 1 cái chạy đc ngon lành ạ. Lý thuyết với thực tế đôi khi cũng khác nhau cụ ạ :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cụ nhầm ạ. Cụ cá với em không? Em thử ít nhất 4 ăng ten khác nhau, cùng 1 hướng. Chỉ 1 cái chạy đc ngon lành ạ. Lý thuyết với thực tế đôi khi cũng khác nhau cụ ạ :)
Hờ hờ

Cái đỏ đỏ của cụ với cái câu của iêm nó có giống nhau đâu nhở.
Câu của iêm là:

Chỉ là mỗi anten một hình dạng thì cần đặt ở hướng nào đó phù hợp thôi

Điện Lạnh Dũng Trang

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
dịch vụ sũa chũa - vệ sinh điều hoà chỉ từ 130k/m
Em mua cái anten 50k trên Shopee để ngoài trời bắt được hơn 20 kênh xem thoải mái, chỉ kênh miễn phí thôi cụ nhé. Cụ ra mấy hàng điện máy ở chợ cũng có. Điều kiện là TV nhà cụ phải có DVB-T2 rồi nhé, nếu ko có phải mua thêm đầu thu
e vẫn đag xài cái này ngon rẻ . chỉ khi thời tiết xấu thì nhập nhoè.

herotran8

Xe tăng
Vâng

hình như có quy định là tất cả các tv san xuất cũng như phân phối ở VN (tất nhiên không dám nói hàng xách taY) từ sau 2014 hay 2015 gì đó là bắt buộc phải có cái dvb ạ.

Thực tế thì xem các kênh "thông dụng" của VN ta bằng dvb trực tiếp qua anten tốt hơn nhiều qua cab, qua mạng, qua đầu kts.... cả về độ ổn định, độ trễ... Còn về sự tiện lợi trong điều khiển thì xem qua dvb là nhất.
Nhà có mạng, tv thong manh (giờ tới 99% mới là tv thong manh) thì xem các kênh trong nước qua anten, xem các kênh khác qua các ứng dụng trên mạng ... là tốt nhất. Nội dung không kém (không nói quá là hơn hẳn) điều khiển thuận lợi (chỉ một điều khiển) là xem qua các loại cab. Mà lại không tốn tiền cab

Nói hơi quá chứ những người có tv thong manh mà còn dùng cab thì có nghĩa là họ chưa tìm hiểu kỹ, chưa tìm hiểu hết về tính năng của tv cũng nhưng công nghệ truyền hình ngày nay. Cab còn thù được tiền là nhờ còn những người chưa có điều kiện tìm hiểu đó.
Nhà em đang dùng cab hd tháng mất 160k. Em ở chung cư hướng tây bắt angten đc tất cả các kênh trừ các kênh vtv mới điên. Hàng xóm hướng đông nam thì lại ngon

anhanh12345

Đi bộ
Từ hôm 6-3 tự nhiên mất hết các nhóm kênh vtv,dù trước đó vẫn xem bình thường, dò đi dò lại,xoay anten các kiểu mà không được, các kênh vtc xem tốt.

Hero_Nup

Xe tải
Từ hôm 6-3 tự nhiên mất hết các nhóm kênh vtv,dù trước đó vẫn xem bình thường, dò đi dò lại,xoay anten các kiểu mà không được, các kênh vtc xem tốt.
Nhà em cũng vậy chán ghê. Tivi ông bà già rồi nên cứ mỗi lần mở app xem vtv1 rất bất tiện so với bt ấn số 1 bật tắt là xong 😞😞😞

hongins174

Xe buýt
Nhà em cũng y như vậy phát hiện dây anten bị đứt do chuột cắn. Thay phát xong luôn

biahoihanoi

Xe lăn
Chỗ CC nhà đứa em có cụ mua TV về và dùng anten thường nối vào vẫn xem được các kênh TV thậm chí có cả HD. Theo lý luận của cụ ấy thì các TV đều có sẵn bộ phận bắt tín hiệu vệ tinh mặt đất nên chỉ cần có anten bắt tín hiệu đó là OK. Thậm chí cụ ấy còn nối anten vào đầu IN của bộ chia trong nhà, thế là TV các phòng đều có thể xem được. Có cụ ko dùng anten mà nối vào bộ lưới an toàn cũng xem được.
Theo các cụ PA trên có khả thi và số kênh xem chỉ là kênh VN hay có cả kênh NN, chất lượng HD hay thông thường ? Tất nhiên đây là PA thích hợp với người ko ở nhà thường xuyên nên ko cần đăng ký cab hay đầu HD.
Có vài kênh như vtv1...là phát Hd từ nhà đài nên ăbg ten thường xem tốt. Nhưng chỉ được vài kênh thôi.

MrSpy

Xe điện
Chỗ CC nhà đứa em có cụ mua TV về và dùng anten thường nối vào vẫn xem được các kênh TV thậm chí có cả HD. Theo lý luận của cụ ấy thì các TV đều có sẵn bộ phận bắt tín hiệu vệ tinh mặt đất nên chỉ cần có anten bắt tín hiệu đó là OK. Thậm chí cụ ấy còn nối anten vào đầu IN của bộ chia trong nhà, thế là TV các phòng đều có thể xem được. Có cụ ko dùng anten mà nối vào bộ lưới an toàn cũng xem được.
Theo các cụ PA trên có khả thi và số kênh xem chỉ là kênh VN hay có cả kênh NN, chất lượng HD hay thông thường ? Tất nhiên đây là PA thích hợp với người ko ở nhà thường xuyên nên ko cần đăng ký cab hay đầu HD.
Cái này có cả tỷ năm rồi mà giờ cụ mới biết ạ, :))

sonvg

Xe điện
Các tivi mới e ko biết có cải tiến gì không. Cơ bản cái dvb t2 tích hợp sẵn giải mã HD chậm hơn đầu thu cáp hd.