[Funland] TV cắm ăng ten thường vẫn xem kênh HD ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Quan trọng nhất là TV phải được tích hợp sẵn đầu thu KTS mặt đất DVB T2 rồi cụ chủ nhé!
TV không có tích hợp thì mua bộ dvb ngoài, giá từ 70k là cũng ok. tầm 300k thì có thêm vài chức năng nữa

Chỉnh sửa cuối:

daccomtl

Xe hơi
E vào hóng xem tivi free
Hóa ra có nhiều cụ không biết TV nhà mình có DVB-T2 xem thoải mái nhỉ :))
Có tích hợp cụ ạ, mua anten về chạy được 1 tháng thì ko bắt được nữa. E đã set lại, quay anten các kiểu, nhà e tầng cao ko vướng mà vẫn ko bắt được. Tức, em làm cái hộp AVG rồi.
Do ăngten và hướng đài phát cụ ạ. Đợt trước em dùng 1 thời gian thì không thu được nữa. Em thử lên quay các kiểu như cụ không được. Sau kiếm ăng ten khác to, 2 giàn mua ở ngoài thì xoay lanh quanh lại ngon. Hướng cũng khác ăng ten cũ. Chứng tỏ nó đổi trạm phát xa hơn. Nếu cụ vẫn quan tâm thì cứ thử, xong thêm bộ chia, thế là TV nào cũng bắt được, đỡ phải vụ 1 TV 1 đầu thu cho mệt :D

cairong_2011

Xe container
Gần như 100% TV hiện nay đều có tích hợp sắn bộ giải mã DVB T2 rồi, cẩn thận xem trong thông số KT cũng có nói. Mua bộ an ten nếu có bộ kích (có cắm điện) thì tín hiệu sẽ tốt hơn, các kênh như VTV1,2,3 .... đều có thể xem HD ko thua kém gì đầu KTS hay Cab. Lắp trong nhà nếu có ai đứng chắn trước anten cũng bị đứng hình các cụ nhé

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng! Em đang nói trường hợp mà cụ chủ thớt nêu ra thôi ạ!

Gần như 100% TV hiện nay đều có tích hợp sắn bộ giải mã DVB T2 rồi, cẩn thận xem trong thông số KT cũng có nói. Mua bộ an ten nếu có bộ kích (có cắm điện) thì tín hiệu sẽ tốt hơn, các kênh như VTV1,2,3 .... đều có thể xem HD ko thua kém gì đầu KTS hay Cab. Lắp trong nhà nếu có ai đứng chắn trước anten cũng bị đứng hình các cụ nhé

Vâng

hình như có quy định là tất cả các tv san xuất cũng như phân phối ở VN (tất nhiên không dám nói hàng xách taY) từ sau 2014 hay 2015 gì đó là bắt buộc phải có cái dvb ạ.

Thực tế thì xem các kênh "thông dụng" của VN ta bằng dvb trực tiếp qua anten tốt hơn nhiều qua cab, qua mạng, qua đầu kts.... cả về độ ổn định, độ trễ... Còn về sự tiện lợi trong điều khiển thì xem qua dvb là nhất.
Nhà có mạng, tv thong manh (giờ tới 99% mới là tv thong manh) thì xem các kênh trong nước qua anten, xem các kênh khác qua các ứng dụng trên mạng ... là tốt nhất. Nội dung không kém (không nói quá là hơn hẳn) điều khiển thuận lợi (chỉ một điều khiển) là xem qua các loại cab. Mà lại không tốn tiền cab

Nói hơi quá chứ những người có tv thong manh mà còn dùng cab thì có nghĩa là họ chưa tìm hiểu kỹ, chưa tìm hiểu hết về tính năng của tv cũng nhưng công nghệ truyền hình ngày nay. Cab còn thù được tiền là nhờ còn những người chưa có điều kiện tìm hiểu đó.

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Dùng TV thông manh qua Cab,Inecnet như cụ ung_sung_tu_tai nói cũng có lý do của nó vì có một số kênh như K+, phim NN như HBO .... trên nên tảng DVB ko có để xem nếu có nhu cầu.

Hiendai

Xe tăng
Chả ổn tí nào, dùng ứng dụng smart (youtube, ...) thì không nhanh và tiện bằng cái có sẵn của TV, xem bóng đá seagame thì chậm hơn cắm anten trực tiếp cả phút. Ngon bổ rẻ nhất là mua smart TV và cắm cái anten 50k vào là chạy được hết
Lag thì truyền hình cab cũng lag, truyền hình internet kiểu FPT thì cũng khác gì android TV (dùng ứng dụng VTV, VTC...). Còn smart TV đúng là ngon, bổ nhưng chả rẻ tí nào. Các nhà có smart TV giờ cũng cắm internet vào hết chứ ai lại mua smart về dùng như analog.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dùng TV thông manh qua Cab,Inecnet như cụ ung_sung_tu_tai nói cũng có lý do của nó vì có một số kênh như K+, phim NN như HBO .... trên nên tảng DVB ko có để xem nếu có nhu cầu.
Nhưng ý iem là khi nhà có mạng thì những trận bóng trên k+, những bộ phim trên HBO chúng ta có thể tìm được thông qua một số ứng dụng khác. Số lượng trận đấu còn nhiều hơn trên k+, cũng như số bộ phim trên các ứng dụng đó còn nhiều hơn trên HBO. Nhưng tất nhiên để tìm được nó lại không tiện bằng chỉ bấm bấm điều khiển vài cái như trên k+ và HBO.

Xét dưới một góc nhìn nào đó thì K+ hay HBO cũng là một ứng dụng thôi mà, mất phí để họ chọn cho thì nó tiện dụng hơn tự mình tìm trên mạng

long.spc

Xe container
nhà em vẫn cắm anten xem mấy kênh free thoải mái

wild nature

Xe điện
Cu
Em mua cái này 130k . Bắt HD ok , rõ nét
Cụ xem giúp em giờ có bắt đc VTV ko. E chỉ bắt đc VTC, còn các kênh còn lại VTV bị quay tròn và báo đổi tần số. Dò đi dò lại ko đc.
e muốn mua cho các cụ già nhà em dùng

wild nature

Xe điện
Nhà em mua cái ăng ten này chỉ xem đc VTC, còn VTV nó báo bị đổi tần số, mặc dù dò vẫn ra.
Cụ dùng loại nào ạ

quangsot

Xe lăn
Em search trên mạng thì cái đầu thu DVB-T2 nó nhiều loại quá khoong biết loại nào tốt. Trước em được bon mobi nó cho cái đầu thu nhưng giờ bị khoá mất rồi, không xem được kênh nào cả.

nguoibatdau

Xe tăng
Em search trên mạng thì cái đầu thu DVB-T2 nó nhiều loại quá khoong biết loại nào tốt. Trước em được bon mobi nó cho cái đầu thu nhưng giờ bị khoá mất rồi, không xem được kênh nào cả.
Mobitv giờ chuyển thành vivatv rồi. Cụ nạp tiền là dùng được tiếp.

man_87

[Tịch thu bằng lái]
Lag thì truyền hình cab cũng lag, truyền hình internet kiểu FPT thì cũng khác gì android TV (dùng ứng dụng VTV, VTC...). Còn smart TV đúng là ngon, bổ nhưng chả rẻ tí nào. Các nhà có smart TV giờ cũng cắm internet vào hết chứ ai lại mua smart về dùng như analog.
Giá smart TV giờ rất rẻ mà cụ, samsung hay Lg tầm 10 triệu đã có 50 inch 4k, còn rẻ nữa thì TCL chỉ khoảng 7 triệu (em săn sale cho ông bà ở quê có 5 triệu 50inch 4k smart luôn), internet thì nhà nào chả có. Còn xem anten cắm trực tiếp chả lag bao giờ

wild nature

Xe điện

Goyave

Xe buýt
Hóa ra có nhiều cụ không biết TV nhà mình có DVB-T2 xem thoải mái nhỉ :))

Do ăngten và hướng đài phát cụ ạ. Đợt trước em dùng 1 thời gian thì không thu được nữa. Em thử lên quay các kiểu như cụ không được. Sau kiếm ăng ten khác to, 2 giàn mua ở ngoài thì xoay lanh quanh lại ngon. Hướng cũng khác ăng ten cũ. Chứng tỏ nó đổi trạm phát xa hơn. Nếu cụ vẫn quan tâm thì cứ thử, xong thêm bộ chia, thế là TV nào cũng bắt được, đỡ phải vụ 1 TV 1 đầu thu cho mệt :D
Vào chợ Giời ý. Đi phố Huế rẽ vào; khoảng 170m, dãy nhà bên tay trái, mấy nhà liề, mua nhà nào cũng được
anten 70k, kèm theo cả 5m (hay 7m ý) dây, cộng thêm 1 bộ đầu giắc cắm vào tv nữa, giá từ 10-40k tùy loại (có cả loại mạ vàng nhá)

Bộ chia 4 (thì có cái chức năng kích) phải cắm điện: hình như 100k. tất nhiên có loại đắt hơn. Dưng ở HN thì bộ này là ngon rùi.

Vì bản chất Truyền hình số, nó khác với tương tự ngày xưa là tín hiệu mạnh yếu...
KTS chỉ là có/không. Có là tốt, chả cần kích đâu.

Xem ngon choét.
Giờ em mới biết dùng 1 anten có thể chia được nhiều TV bắt DVB-T2, để cuối tuần em lục kho có cái bộ chia TH cáp cũ thử xem có được không. Nhà em mua anten này 150k vứt trên tầng thượng bắt cũng rất ok, để ở tầng 1 cũng bắt đc trong khi cái anten cũ mua 50k thì ko bắt được dù để trên tầng thượng.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Giờ em mới biết dùng 1 anten có thể chia được nhiều TV bắt DVB-T2, để cuối tuần em lục kho có cái bộ chia TH cáp cũ thử xem có được không. Nhà em mua anten này 150k vứt trên tầng thượng bắt cũng rất ok, để ở tầng 1 cũng bắt đc trong khi cái anten cũ mua 50k thì ko bắt được dù để trên tầng thượng.

Iem cá với cụ, ở HN, nếu tầng thượng nhà cụ ngang bằng các nhà xung quanh thì iêm dùng cái mắc áo cũng làm anten được; chất lượng thu tín hiệu không khác anten 400k
(hề hề tất nhiên không phải là mắc áo nhựa)

Chỉ là mỗi anten một hình dạng thì cần đặt ở hướng nào đó phù hợp thôi (tất nhiên mỗi nhà cụ thể sẽ có một hướng cơ bản) Nên có những cái "dễ dò" hơn, có những cái "khó dò, dò không được" ạ

Khách quan mà nói, các anten khác nhau về giá thì là khác nhau về chất liệu, về kiểu dáng, về độ bền thôi. Chứ còn về chức năng thu tín hiệu thì nó.... như nhau ạ. Vì công nghệ KTS này nó chỉ là CÓ/KHÔNG mà thôi. Đã không bắt được tin hiệu thì là không/ Bắt được thì là CÓ. Về lý thuyết, chất lượng tin hiệu gần như không khác nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Goyave

Xe buýt
Vâng

hình như có quy định là tất cả các tv san xuất cũng như phân phối ở VN (tất nhiên không dám nói hàng xách taY) từ sau 2014 hay 2015 gì đó là bắt buộc phải có cái dvb ạ.

Thực tế thì xem các kênh "thông dụng" của VN ta bằng dvb trực tiếp qua anten tốt hơn nhiều qua cab, qua mạng, qua đầu kts.... cả về độ ổn định, độ trễ... Còn về sự tiện lợi trong điều khiển thì xem qua dvb là nhất.
Nhà có mạng, tv thong manh (giờ tới 99% mới là tv thong manh) thì xem các kênh trong nước qua anten, xem các kênh khác qua các ứng dụng trên mạng ... là tốt nhất. Nội dung không kém (không nói quá là hơn hẳn) điều khiển thuận lợi (chỉ một điều khiển) là xem qua các loại cab. Mà lại không tốn tiền cab

Nói hơi quá chứ những người có tv thong manh mà còn dùng cab thì có nghĩa là họ chưa tìm hiểu kỹ, chưa tìm hiểu hết về tính năng của tv cũng nhưng công nghệ truyền hình ngày nay. Cab còn thù được tiền là nhờ còn những người chưa có điều kiện tìm hiểu đó.
Iem cá với cụ, ở HN, nếu tầng thượng nhà cụ ngang bằng các nhà xung quanh thì iêm dùng cái mắc áo cũng làm anten được; chất lượng thu tín hiệu không khác anten 400k
(hề hề tất nhiên không phải là mắc áo nhựa)

Khách quan mà nói, các anten khác nhau về giá thì là khác nhau về chất liệu, về kiểu dáng, về độ bền thôi. Chứ còn về chức năng thu tín hiệu thì nó.... như nhau ạ. Vì công nghệ KTS này nó chỉ là CÓ/KHÔNG mà thôi. Đã không bắt được tin hiệu thì là không/ Bắt được thì là CÓ. Về lý thuyết, chất lượng tin hiệu gần như không khác nhau.
Nhà em ở khu rất thoáng, cũng đã thử DIY cái mắc áo như hướng dẫn trên youtube mà không được, mua cái anten như ở dưới cũng không được, mua cái có kích điện kia mới ok, thử rút nguồn cấp là cũng mất tín hiệu luôn.
Nhà em mặc dù có MyTV nhưng xem mấy kênh cơ bản thì em xem TV qua anten cho nhanh, đỡ phải chạy app loằng ngoằng, với lại xem qua anten nó cũng nét hơn, ổn định hơn và sớm hơn app như myTV, FPTplay cỡ cả phút.

cutit9999

Xe tăng
Nhà em ở khu rất thoáng, cũng đã thử DIY cái mắc áo như hướng dẫn trên youtube mà không được, mua cái anten như ở dưới cũng không được, mua cái có kích điện kia mới ok, thử rút nguồn cấp là cũng mất tín hiệu luôn.
Nhà em mặc dù có MyTV nhưng xem mấy kênh cơ bản thì em xem TV qua anten cho nhanh, đỡ phải chạy app loằng ngoằng, với lại xem qua anten nó cũng nét hơn, ổn định hơn và sớm hơn app như myTV, FPTplay cỡ cả phút.
Anten phải quay đúng hướng mới được cụ ạ. Em xoay dần tý một đến đoạn nào bắt đc thì dừng. Chắc chỗ cụ sóng yếu.
Em cũng nối internet xem qua app, nhưng thử 2 nguồn anten và qua internet mới thấy chât lượng của xem qua internet ngoài việc chậm hơn ra thì còn kém hơn xem qua anten nhiều cụ ạ, Chỉ nhìn các dòng chữ chạy dưới màn hình là đủ biết, xem qua anten nó chạy mượt mà, xem qua internet cứ giật giật