[Funland] Tuyệt vời ca sĩ Thủy Tiên

Trạng thái
Thớt đang đóng

RauCanTay

Xe buýt
Từ thiện điều đầu tiên là phải minh bạch - kịp thời - đúng người và đúng nhu cầu thiết yếu...
Như MC Phan Anh, nhận được 23 tỷ - chi tiết từng đồng nhận được, chứng từ thu chi, kiểm toán...Vậy mà vẫn bị cộng đồng mạng chửi SML ra.
Cho em hỏi mua bò theo cân là ntn🥴

Mr.Chem

Xe điện
tầm 6h sáng thấy fb Dương Phong lên bài về sự kiện này.Ý nói là CB Thôn làm thế là lừa vc Thủy Tiên và nói thế là ko nên. tầm 8h thấy xóa bài rồi. Báo QB thì vẫn còn.

Các báo cũng vẫn còn link bài.Để xem CQ và TT xử lý thế nào vụ này?
Có cái cc gì mà xử, phép vua thua lệ làng. Cả thôn cùng đồng tình góp lại để chia đều, để hỗ trợ hộ khó khăn hơn hay như nào thì cũng có sự đồng tình của tập thể. Ngay cả người đăng bài cũng đã hiểu và đính chính bài viết, chẳng hiểu tha lôi bới móc ra làm với mục đích gì nữa.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi mua bò theo cân là ntn🥴
Mua bò giống có thể mua vo (theo con) hoặc mua cân (cân từng con và bán) là chuyện hết sức bình thường...
Nếu bò còn nhỏ (bê) thường sẽ mua theo con, còn mua luôn bò to làm giống sẽ cân

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Hành động của Tiên là sự bột phát của 1 cá nhân đơn lẻ trong 1 hoàn cảnh cấp thiết nhất định, chắc chắn sẽ ko dc bài bản và có tổ chức như các tổ chức từ thiện chuyên nghiệp có bộ máy điều hành tiêng, do vậy sẽ có thiếu sót/ko công bằng là điều đương nhiên. Điều quan trọng nhất là toàn bộ số tiền ủng hộ dc cô ấy giải ngân hết đến tay người dân, ko có tiêu cực gì là quá tốt rồi. Phiên phiến thôi cc ơi!
TT đi làm từ thiện không phải là sự bột phát cụ ạ. Em Tiên này đi làm từ thiện cả chục năm nay rồi, nói rằng đi làm từ thiện chuyên nghiệp thì hơi quá nhưng cũng gần như vậy, chẳng qua đợt lũ này báo chí viết bài nhiều thì nổi bật thôi. Phong cách đi từ thiện của em nó từ trước đến nay vẫn như vậy, nhiều người vẫn tin tưởng ủng hộ qua quỹ của em ấy.

Dân miền Nam họ không suy tính nhiều như ngoài Bắc, từ thiện là cho đi, là chia sẻ, là niềm vui. Họ hợp với cách từ thiện như vậy và cũng chẳng cần phải so đo tính toán thiệt hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Son Dakao

Xe hơi
Tập trung dân nhà bị lút từ 3 mét trở lên, được 150 hộ, cứu trợ một nhà 10 triệu.
Cứu trợ dân Hà Tĩnh hết khoảng 2tỷ, bây giờ dân ai cũng trầm trồ cảm ơn Thủy Tiên, từ dân thường tới cán bộ, đặc biệt là cán bộ ngân hàng.

coquay

Xe container
Đúng rồi! Nghịch lý bao năm cứu trợ cho nhà giàu ! Bây giờ cá nhân tưởng là sẽ khác hóa ra vẫn vậy !
Còn tôi còn bác sau đợt này sẽ thấy kết quả ngay thôi !
Có những tấm lòng như bạn TT thì bà con nông dân đỡ khổ hơn 1 chút âu cũng là điều đáng mừng mà.
Còn những thứ to tát hơn tầm vĩ mô thì để những cơ quan có chức năng họ làm việc.
ban TT cũng chỉ là 1 ngưòi phụ nữ bình thường thôi mà, việc này ko phải trách nhiệm của bạn ý hay của em và cụ.
Bạn ý chỉ có tấm lòng và đc mọi người ủng hộ quyên góp cùng thôi, TT cũng chỉ giúp đỡ đc 1 số người thôi đâu thể là tất cả.
Người có trách nhiệm ở đây là ai thì ai cũng biết mà

Son Dakao

Xe hơi
Nhiều nhà ở Hà Tĩnh, nước chỉ ngập hơn 1 mét, trâu bò, lợn, gà, thóc lúa, xe máy bị trôi hết, chỉ còn con vịt đẻ trứng pha mì tôm.
Bây giờ ngồi tiếc.

sthd

Xe lăn
Ủng hộ đồng bào bị lũ lụt, Cụ lôi danh sách hộ nghèo ra làm gì đây.
Giàu mà trôi nhà trôi hết tài sản, chưa cập nhật kịp vào danh sách hộ nghèo thì họ chết đói à??
nhà không nghèo thì chắc chắn là nhà xây chắc chắn, sàn bê tông, ngập lụt chút cũng không thiệt hại nhiều

Son Dakao

Xe hơi
Bây giờ chính phủ cứu trợ 100 tỷ, để lại 50 tỷ mua cần câu. Mặc dầu như các cụ thấy, 150 người được cứu trợ sức đâu còn để vác nổi cần câu, toàn u80. Có vác nổi thì cũng mang tiếng bóc lột người già.
50 tỷ còn lại ,tập trung dân lụt bị trôi sạch tài sản , chia đều theo cách Thủy Tiên.
Được vậy dân Hà Tĩnh cảm ơn ông Phúc lắm lắm.

1. Xây nhà tránh lũ đc tính toán từ van đầu
2. Xây ở đâu, thiết kế ntn sẽ xin ý kiến từ chính quyền địa phương,
xem hết clip đi đừng xem 1 câu văn mà xàm
Có ai đụng đến ai đồ của thím đâu mà xàm với xí.
1. Tính từ ban đầu, ai tính ???
2. Xây ở đâu, thiết kế, xin ý kiến,... xin ai chưa???
Chống lũ như cứu hỏa, người ta ủng hộ tiền để cứu trợ tức thời chứ không phải đầu tư dài hạn thím nhé

mrductk111

Xe buýt
nhà không nghèo thì chắc chắn là nhà xây chắc chắn, sàn bê tông, ngập lụt chút cũng không thiệt hại nhiều
thế thì cụ chỉ ngồi nhà mà chưa đi thực tế rồi.
nhà nào nhanh tay lấy dây buộc lại thì vẫn còn chứ không thì nặng như cái tủ lạnh cũng trôi.
Trâu bò lợn gà, trừ vịt với ngan ra thì cũng trôi nốt.(nhiều nhà xác định vuộc trâu vào cây to, dây dài, sau lũ lụt trâu chết còn kiếm được miếng thịt)

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Tiêu tiền đúng thì không khó cụ ạ. Tôi cũng ko ưng cách vợ chồng cô ca sỹ này cầm từng cục tiền hàng trăm triệu phát cho dân. Tiền từ thiện là tiền của rất nhiều người, cần được cứu được càng nhiều người càng tốt chứ không phải là tiền đánh loto sổ số, ông nào may ông ấy dc. Hỗ trợ tiền mặt nên giới hạn 5tr, 10tr, hoàn cảnh đặc biệt có thể hơn chút. Còn tiền trăm tiền tỷ cần đầu tư vào hạ tầng, trường trạm, thuốc men,...cho cộng đồng sau khi lũ tan. Cái kiểu của người phúc ta nghe nó không ổn lắm.
Riêng tôi, nếu có ủng hộ tôi cũng không bao giờ chuyển cho những người từ thiện kiểu này!
tiền từ thiện là tiền của rất nhiều người, cần được cứu được càng nhiều người càng tốt chứ không phải là tiền đánh loto sổ số, ông nào may ông ấy dc.

👏 👏 👏

mapbeou

Xe hơi
Toàn thấy các cụ chê mà không ai đưa ra được phương án giải quyết.

Trước mắt thì TT làm được cái mà mọi người có lúc cần nhất, nhanh nhất, trực tiếp nhất. còn công bằng và hoàn hảo thì nói thẳng là éo bao giờ làm nổi.
Ngồi mà chờ các cụ ofer chê bai các kiểu xong cũng chả đem ra được phương án thì dân chết đói chết khát cmnr.
Em cũng nghĩ giống cụ.
Toàn thấy các cụ chê bai, hay nghĩ theo hướng chưa tích cực cũng thấy buồn.
Thực tế thấy nhiều cụ phán xét quá, loãng thớt và làm giảm tính nhân văn khi làm từ thiện của Thuỷ Tiên.

sthd

Xe lăn
thế thì cụ chỉ ngồi nhà mà chưa đi thực tế rồi.
nhà nào nhanh tay lấy dây buộc lại thì vẫn còn chứ không thì nặng như cái tủ lạnh cũng trôi.
Trâu bò lợn gà, trừ vịt với ngan ra thì cũng trôi nốt.(nhiều nhà xác định vuộc trâu vào cây to, dây dài, sau lũ lụt trâu chết còn kiếm được miếng thịt)
chỉ thấy mái tôn bay, chưa thấy mái bê tông nào bay

Zai nắng

Xe điện
Nếu cc chỉ cần lấy tiêu chí minh bạch, ko ăn chặn để đồng tình với cách làm này thì 150 tỏi giải ngân trong 1 giờ là xong: mua cho mỗi hộ 1 căn chung cư xh ở HN đảm bảo 100% lũ ko ngập nhà. Nhà nào khó khăn cho thêm 1 sổ tk vài tỏi để tháng có hơn chục củ tiền lãi mà ko phải lo nghĩ.
Vừa đủ tiêu chí minh bạch, rõ ràng mà lại đúng theo nguyện vọng của ca sũy "1 là cứu cả, 2 là ko làm"

mrductk111

Xe buýt
chỉ thấy mái tôn bay, chưa thấy mái bê tông nào bay
Em có nói gì đến mái bê tông đâu nhỉ ??

Em không chụp ảnh nhưng cụ có thể tham khảo ảnh cuối trong link sau ở Hà nội,

Nước lũ lụt ở miền trung không hiền như ở HN thế này đâu.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cứ làm hộp vừa To vừa Dài vừa bóng kính như này có phải là nhất không, nhưng chắc bạn Tiên không có đủ thời gian gói quà.
TT tặng quà có khác, đẹp, chắc chắn và có vẻ nặng tay.

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cc chỉ cần lấy tiêu chí minh bạch, ko ăn chặn để đồng tình với cách làm này thì 150 tỏi giải ngân trong 1 giờ là xong: mua cho mỗi hộ 1 căn chung cư xh ở HN đảm bảo 100% lũ ko ngập nhà. Nhà nào khó khăn cho thêm 1 sổ tk vài tỏi để tháng có hơn chục củ tiền lãi mà ko phải lo nghĩ.
Vừa đủ tiêu chí minh bạch, rõ ràng mà lại đúng theo nguyện vọng của ca sũy "1 là cứu cả, 2 là ko làm"
Chỉ cần bây giờ bạn Tiên trao cho 1,2 hộ nghèo nhất tầm 5 tỷ hoặc 10 tỷ xèng ông Cụ thì MXH tắc cmn luôn từ giờ đến sang năm nhá.

huyen141292

Xe điện
muốn giải ngân nhanh và chuẩn nhất, chỉ cần đơn giản là xin danh sách hộ nghèo của huyện. chia ra xem mỗi hộ đc bao nhiêu, công bố, rồi thuê hoặc ủy quyền cho ngân hàng phát tiền là chuẩn nhất, công bằng nhất, hiệu quả nhất, đơn giản nhất.

huyện có ngàn hộ nghèo, siêu cầu thủ CV chạy một tuần được mấy trăm hộ? mà có biết hộ nghèo ở đâu ko?
Lạy bác, bác mà tin vào cái danh sách hộ nghèo ấy à? Các Mạnh Thường Quân nhờ Thủy Tiên trao hộ tiền là vì họ ko tin gì vào danh sách đó. Về cơ bản, chuyện làm từ thiện là nên xã hội hóa, để xã hội lo. Còn chính quyền đừng dính gì vào việc làm từ thiện để đỡ mang tai tiếng cho đội ngũ cán bộ, cho thể chế

Vuthuychi

Xe tải
thảo nào chỉ có Thủy Tiên mới huy động được hơn 150 tỷ, mạnh thường quân gởi vào tay khác, nó hành xử như cụ nói cho "tiêu chí minh bạch" thì chết m.

Trạng thái
Thớt đang đóng