[Funland] Tuyệt quá, Tiêm kích SU-30 bay tuần tra Trường Sa

Mazspeed

Xe container
Vẫn bay định kỳ mà cụ, cất đâu mà cất

Sao cụ biết tài thế, hay là cứ nói lấy được, nói cho sướng mồm

Trc giờ vẫn bay đều mà cụ, cơ mà k đưa lên báo thì lại bảo là hèn, là không cho máy bay ra tuần tiễu bảo vệ đảo, sợ Tàu, blah blah..các thứ, cơ mà đến lúc đăng lên thì mọi người mặc định là lúc ấy mới bắt đầu bay, hoặc có những còm men như cụ ấy ạ. Không biết phải làm sao thì mới vừa lòng đc nữa :( Nói chung là anh em vẫn bay tuần tiễu, cơ mà không phải theo ngày :))
Đâu đến nỗi thế, bài nói về xu hào ra TS em đọc nhiều rồi chứ, cả từ miền Nam lẫn miền Trung mà. Em comm là về cái ý tại sao lần này lại ỏm tỏi lên thế cơ!

anhsang111

Xe buýt
30/4 làm tí cho nó có không khí

Nhưng công nhận lắm cụ thích "tỏ ra nguy hiểm" thật. Toàn thấy "anh hùng bàn phím" thôi

pajero79

Xe hơi
Su-30MK2 bay ra Trường Sa thì có gì lạ đâu mà các mợ la ầm lên thế nhẩy? Năm 1988, đàn em Su-22M4 cũng đã từng lượn vài vòng ngoài đó rồi, rồi mới đây 2 chiếc Su-27SK của trung đoàn không quân 937 đóng ở Phù Cát cũng bay ra TS, iem nhớ k lầm thì lần đó tay Hồng Lỗi đứng trên bục phát biểu phản đối kịch liệt.

kduc

Xe Cứu Trợ
Không biết bay ra Trường Sa thì mình với Tầu, ai gần hơn nhỉ. Hôm qua đọc bài phỏng vấn phi công Nguyễn Thành Trung, hồi xưa ma VNCH muốn không kích Hoàng Sa thì TQ cũng ko làm gì dc vì Mic21 ko thể bay ra dc.
Cùng mấy bài về hòa hợp dân tộc là bài này của bác Trung nói về vấn đề chống Cẩu của VN DCCH.

giac_mo_xe_viet

Xe hơi
Không phải chỉ riêng bài này, rất nhiều lĩnh vực khác nữa, em thấy các thông tin ở VN nó cứ mờ ảo thế nào ấy các bác ạ. Tất nhiên việc bay ra Trường Sa, tàu bè ra Trường Sa làm nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc là điều đương nhiên rồi.

Bay ra HS thì từ 24 cái Su-30 còn 22 cái :((
Nếu chỉ xét về mặt quân sự thì có thể rụng còn nhiều hơn nhưng kết quả cuối cùng thì chưa biết "mèo nào cắn mỉu nào".
Xem dưới đây thì biết. Vấn đề là trước đây tại sao đã chuẩn bị rồi lại kg chiến và bây giờ thì liệu có dám chiến kg?
Quân sự luôn phụ thuộc chính trị. Không thể muốn bay thì bay, muốn đánh thì đánh...

Anh hùng Nguyễn Thành Trung: Tiếc vì không được đánh chìm 43 tàu địch ở Hoàng Sa

.....

Đến giờ này tôi vẫn ân hận, tiếc là không được chết vì Hoàng Sa. Ngày 18.1.1974, hải quân Trung Quốc đổ bộ lên chiếm đảo Hoàng Sa, phía Việt Nam Cộng hoà khi đó có một đại đội địa phương quân chốt trên đảo Phú Lâm. Hai bên đánh nhau, cùng có thương vong về con người nhưng quân số Trung Quốc đông quá, 51 lính địa phương quân của ta bị bắt đưa về Trung Quốc. Việt Nam Cộng hoà lên tiếng phản đối việc Trung Quốc dùng sức mạnh quân sự để chiếm đảo của Việt Nam một cách phi pháp. Đây là sự kiện lớn, dư luận thế giới cũng phản đối việc đó.

Lúc này hải quân của Việt Nam Cộng hoà không thể đổ bộ chiếm lại đảo được. Ngày 19.1.1974, tổng thống Nguyễn Văn Thiệu điều năm phi đoàn F5, bốn ở sân bay Biên Hoà, một ở sân bay Đà Nẵng, mỗi phi đoàn có 24 máy bay và 120 phi công ra Đà Nẵng chuẩn bị đánh lấy lại Hoàng Sa. Mọi người rất phấn khởi, tụi tôi đi ra với tư thế là đi lấy lại một phần lãnh thổ đất nước. Sĩ quan cấp tá ở các phi đoàn 520 - Nguyễn Văn Dũng, 536 - Đàm Thượng Vũ, 540 - Nguyễn Văn Thanh, 544 - Đặng Văn Quang, 538 - Nguyễn Văn Giàu đều đã lên kế hoạch tác chiến kỹ lưỡng.

150 phi công thuộc sáu phi đoàn F5 của không lực Việt Nam Cộng hoà khi đó đều ký tên chung vào một lá đơn tình nguyện "Xin được chết vì Hoàng Sa".

Hàng ngày, máy bay RF5 có nhiệm vụ bay và chụp ảnh các toạ độ từ nhỏ nhất ở Hoàng Sa, xem có thay đổi gì, tàu chiến Trung Quốc di chuyển ra sao, bố trí các cụm phòng thủ thế nào... đưa về chiếu ra cho tất cả phi công theo dõi. Tụi tôi đếm từng tàu một, thậm chí đếm được cả số ghi trên tàu, chia bản đồ ra làm bốn, mỗi góc tư giao cho một phi đoàn, phi đoàn thứ năm bay bảo vệ trên không. Họ có 43 tàu tất cả và quyết tâm của tụi tôi là đánh chìm tất cả 43 tàu đó trong vài giờ.

Về không quân, vào thời điểm đó chúng tôi có nhiều lợi thế hơn Trung Quốc. Bay từ Đà Nẵng ra Hoàng Sa bằng cự ly từ đảo Hải Nam ra. Ưu thế của phi đội tụi tôi là máy bay bay ra, đánh nửa tiếng vẫn thừa dầu bay về còn Trung Quốc chỉ có Mig 21, bay ra đến Hoàng Sa thì không đủ dầu bay về. Khí thế phi công lúc đó hừng hực, mấy anh chỉ huy trưởng từ đại tá trở xuống đòi đi đánh trước. Tất cả háo hức chờ đến giờ G là xuất kích. Nhưng giờ G ấy đã không đến. Hạm đội 7 của Mỹ trên biển không cứu các hạm đội của đồng minh Việt Nam Cộng hoà bị bắn chìm và bị thương trên đảo. Dường như vì lợi ích của mình, các quốc gia lớn có quyền mặc cả và thương lượng bất chấp sự toàn vẹn lãnh thổ của quốc gia khác.

Một mảnh đất dù nhỏ cũng là tổ quốc mình, cha ông ta đã đắp xây nên bờ cõi, là con dân của đất nước ai cũng có nghĩa vụ thiêng liêng gìn giữ lấy. Tụi tôi háo hức sẵn sàng tất cả nhưng cuối cùng không được chết cho Hoàng Sa. Tới bây giờ tôi vẫn ân hận. Sau này bạn bè tôi gặp lại nhau cũng cùng một tâm trạng: đáng lẽ tụi mình chết cho Hoàng Sa thì vinh dự hơn!

Link http://phapluattp.vn/20130429090119557p0c1013/anh-hung-nguyen-thanh-trung-tiec-vi-khong-duoc-danh-chim-43-tau-dich-o-hoang-sa.htm

Chỉnh sửa cuối:

ocbong

Xe hơi
Thông thường có xếp nhớn ra là có chim én lượn thì phải
Chuẩn cụ ạ, đoàn tổng cục CT đang ngoài TS, chuẩn bị về thì ta cất cánh Su ra. Ngoài ra dịp 30/4 này có rất nhiều đoàn địa phương ra TS. Việc ta đưa SU ra TS là có ý cả

Lavande

Xe điện
Nếu chỉ xét về mặt quân sự thì có thể rụng còn nhiều hơn nhưng kết quả cuối cùng thì chưa biết "mèo nào cắn mỉu nào".
Xem dưới đây thì biết. Vấn đề là trước đây tại sao đã chuẩn bị rồi lại kg chiến và bây giờ thì liệu có dám chiến kg?
Quân sự luôn phụ thuộc chính trị. Không thể muốn bay thì bay, muốn đánh thì đánh...
1. Cụ Trung nói chuyện kiểu "ước gì trúng cả lô cả đề" ấy, e không bàn :)
2. Câu chuyện đang là: 2 em Su-30 này thử bay ra HS xem nào ? Tổ quốc lại có thêm vài LS nữa :(

pain

Xe ba gác
2. Câu chuyện đang là: 2 em Su-30 này thử bay ra HS xem nào ? Tổ quốc lại có thêm vài LS nữa :(
Cụ cho em lý do để bay ra đó? Và bay ra đó thì sao? Cụ chắc là nó dám bắn không?

Godfather77

Xe điện
Có bay ra thì nó cũng ko dám bắn, mà có bắn thì cũng ko dễ trúng nhé, cụ có phát biểu thì cũng phải suy nghĩ, chắc chắn thì phải đưa ra lý do, phân tích chứ ko phải cứ thích là nói lấy được .

phamay

Xe hơi
Việt Nam phải đẩy mạnh du lịch TS, HS chứ các bác nhỉ

pain

Xe ba gác
Chỉnh sửa cuối:

Lavande

Xe điện
Có bay ra thì nó cũng ko dám bắn, mà có bắn thì cũng ko dễ trúng nhé, cụ có phát biểu thì cũng phải suy nghĩ, chắc chắn thì phải đưa ra lý do, phân tích chứ ko phải cứ thích là nói lấy được .
Cụ này cũng vậy, cái gì mà phải suy nghĩ ??? Coi lại câu chuyện bắt đầu từ đâu nhá ???

Đồng ý là bay ra 1 lần chắc gì nó đã bắn, nhưng thử lượn lờ thường xuyên ở đó xem nào ???

pain

Xe ba gác
Cụ này cũng vậy, cái gì mà phải suy nghĩ ??? Coi lại câu chuyện bắt đầu từ đâu nhá ???

Đồng ý là bay ra 1 lần chắc gì nó đã bắn, nhưng thử lượn lờ thường xuyên ở đó xem nào ???
Vấn đề ở chỗ nếu bay ở đó thì tùy thuộc vào thời tiết chính trị. Sẽ là cái cớ để nó gây hấn chứ không phải là VN sợ và nó cũng không dám bắn. Cùng lắm là hai bên gầm ghè nhau thôi.

tranhuyphong89

Xe tăng
Nếu là trực thăng hay tiêm kích thì có thế nó bắn cảnh cáo hoặc lên đuổi , tàu ngư dân mình nó còn bắn thì cái gì mà nó không dám .

namviet2008

Xe buýt
Thời gian nữa mấy em KILO về, cùng nhau cố gắng ra đảo thường xuyên nhé!
Nên nói ít, làm nhiều thì hơn.

pain

Xe ba gác
Thời gian nữa mấy em KILO về, cùng nhau cố gắng ra đảo thường xuyên nhé!
Nên nói ít, làm nhiều thì hơn.
Hã hã, cái đỏ được thực hiên suốt gần 20 năm qua rồi cụ ơi=))