[Funland] Tuyển TTS vào làm

sinichit52

Xe container
Không lẽ do lương rẻ hơn? Hay do không phải đóng BHYT, BHXH, TNCN nên thực lĩnh của bọn SV nó chỉ bằng 1/5 bọn đi làm?
Con em đi thực tập ở bển lương bằng 70% tụi mới ra trường, các loại bảo hiểm, thuế vẫn phải đóng dủ. Cá biệt cái BHYT đang từ BH tư(32€/tháng) vọt lên BH công 120€/tháng.

jazzzzz

Xe lăn
Thấp nhất cũng phải bằng lương tối thiểu, nhiều công ty tuyên Saleman man họ cho đi làm thử 3 ngày với mức 200k/ngày, hơn lương tối thiểu vùng 1 chút.

banmotnucuoi

Xe lăn
Con em đi thực tập ở bển lương bằng 70% tụi mới ra trường, các loại bảo hiểm, thuế vẫn phải đóng dủ. Cá biệt cái BHYT đang từ BH tư(32€/tháng) vọt lên BH công 120€/tháng.
Vâng, nói như mợ mèo lười thì chúng nó mục tiêu là săn đầu người, cái này thì khó cho DN việt, khi tỷ lệ chán việc vẫn mức cao :))
Việt nam nên có hỗ trợ từ CP cho việc này trong vài năm, thì mới đổi mới giáo dục đại học được, chứ SV mới tốt nghiệp thua xa đội có kinh nghiệm quá. DN mất cả năm đào tạo rồi chúng nó lại nhảy việc, mà ko có chế tài gì để phạt hay giữ người.

sinichit52

Xe container
Vâng, nói như mợ mèo lười thì chúng nó mục tiêu là săn đầu người, cái này thì khó cho DN việt, khi tỷ lệ chán việc vẫn mức cao :))
Việt nam nên có hỗ trợ từ CP cho việc này trong vài năm, thì mới đổi mới giáo dục đại học được, chứ SV mới tốt nghiệp thua xa đội có kinh nghiệm quá. DN mất cả năm đào tạo rồi chúng nó lại nhảy việc, mà ko có chế tài gì để phạt hay giữ người.
Mợ mèo nói về SV khủng rồi, chắc chiếm chưa đến 1%. Em nghĩ ngay khi ký hợp đồng đào tạo nên thỏa thuận rõ ràng, thậm chí sau khi lên NV chính thức thì phải làm bao lâu và bao gồm cả điều khoản bồi thường chi phí đào tạo. Cái này con em có nói ở bển cũng vậy, nhưng nó không nói cụ thể vì phải bảo mật thông tin.

Batman

Xe container

NewVegas

Xe tải
Cụ cứ áp hợp đồng lao động là xong thôi. Sao phải biếu xén gì ở đây.
Thường theo hợp đồng nếu nghỉ ngang sẽ mất tiền lương của tháng đấy hoặc phải bàn giao công việc xong mới trả nốt lương tháng, nếu xin nghỉ. Đa phần nhân viên đều happy cả. Nhưng có vài trường hợp "chủ tịch" doạ bóc phốt này nọ trên mạng thì e cứ trả đủ cho xong. E chưa dính nhưng bạn e dính rồi, sau giải quyết truyền thông mất thời gian lắm.

NewVegas

Xe tải
Kiểu gì chả có lúc nhầm nhọt sang trồng trọt hả cụ :D. Em cũng "vấp ngã" ở việc tuyển dụng nhiều rồi nên giờ em không chơi bài nói miệng suông nữa, cứ phải test thực tế đối với các vị trí cần chuyên môn. Còn các vị trí quản lý thì lại phải thông qua nguồn tham khảo từ người họ đã hợp tác trước đó hoặc promote nhân viên có năng lực lên dần dần.
P/s: vụ "chủ tịch trẻ giả vờ đi làm thuê" và cái kết như nào cụ nhỉ :D
Quy trình nào cũng có lỗ hổng mà cụ, đặc biệt là khi nhiều việc, phải tuyển gấp. Các bạn trẻ giờ khác nhau rất nhiều về tính cách và lối sống rất, không một màu như tụi 8x chúng e ngày xưa. Đa phần các bạn đều cá tính nhưng chăm chỉ, sẵn sàng đưa ra ý kiến của mình. Chỉ có 2 trường hợp e gọi là "chủ tịch" vì thời gian đầu thì bình thường nhưng sau đó bắt đầu nổi lên cá tính "chủ tịch" của mình. Tức là lười làm, năng lực yếu nhưng ko chịu học hỏi, thích sai phái người khác, tóc tai, ăn mặc như trên clip, sẵn sàng bật lại quản lý dù mình sai lè và rất tự hào về điều đó, thời gian và deadline không đảm bảo, hơi tí doạ bóc phốt này nọ. Có trường hợp còn kích động các nhân viên khác đình công, chống lại quản lý. Gặp mấy quả này e đều phải gặp riêng, khen thật nhiều, kiểu "nước chảy chỗ trũng, người tài tìm chốn cao hơn" để khuyên các bạn nghỉ việc. Kết quả các bạn đều vui vẻ nghỉ việc, lên FB khen công ty ngút giời.

juve99

Xe cút kít
Cụ làm bảng mô tả cv + tiêu chí tuyển dụng + mức lương cụ thể cho thực tập sinh và ký thoả thuận hợp tác đàng hoàng. NV bình thường có thể phải thử việc 1-2 tháng nhưng thực tập sinh thời gian sử dụng ngắn hạn thì để 3 - 5 ngày là hợp lý. Mức lương 50k/ngày thì quá bèo bọt, cụ sẽ khó tuyển đc TTS tốt. Lương thực tập sinh trung bình ở mức 150k/ngày chưa bao gồm phụ cấp ăn trưa và các phụ cấp khác liên quan đến công việc (nếu có).
Mợ cho e làm tts đi mợ ;;)

Patriots

Xe lăn
TTS thì hoặc là không trả lương, bao bữa ăn trưa, hoặc đã trả thì phải 25k một giờ chứ cụ trả 50k thì không nên trả. Cụ cứ quy định rõ từ trước như vậy

anhtrangvn

Tháo bánh
Đúng chủ để em đang quan tâm. Ông cháu trai em học Phân tích kinh doanh tại trường FPT, sắp hết năm thứ 3, cũng đang đi tìm chỗ thực tập sinh vừa học vừa làm. Nó cũng đã đang gửi CV, phỏng vấn một số nơi rồi, nhưng cũng chưa tìm được nơi phù hợp. Cháu em cũng muốn tìm môi trường tốt để làm như một nhân viên bình thường để học hỏi được nhiều và một phần có thêm ít thu nhập vì nó thấy nếu tìm với danh nghĩa thực tập thì nhiều chỗ lại không học hỏi được mấy. Đọc bài của các cụ/mợ ở đây em hiểu thêm ít nhiều thông tin. Cụ/mợ nào biết hoặc đang làm chỗ nào chấp nhận thực tập sinh như thế chia sẻ thì tốt quá, em bảo cháu em gửi CV ạ. :D . Em cảm ơn nhiều!