[Funland] Tuyển TTS vào làm

Phú Cửng

Xe tăng
Các bác cho em hỏi là bên công ty em có tuyển TTS Marketing vào làm , nhưng mong muốn là sẽ chọn ra bạn phù hợp nhất để giữ lại ( VD tuyển 3 ng vào cùng 1 lúc nhưng tuyển chọn 1 người ở lại ) thì có cơ chế hay chính sách gì không ạ
VD sau 1 ngày , 2 ngày gì đó không hợp cho nghỉ thì trả 50k/ngày cho ng ta được không
Và cách đó có phù hợp không
Công ty các bác có cách nào đang áp dụng ko ạ
E xin cám ơn
Đây, em tuyển nhân viên sẽ Theo "quy trình" như này:
1. Tạo vị trí cần tuyển + bảng mô tả công việc và đăng tuyển dụng
2. Nhận hồ sơ + phỏng vấn. Phỏng vấn sẽ bao gồm 2 phần: bài test chuyên môn và nói chuyện trực tiếp để đánh gía.
3. Thông báo trúng tuyển hay trượt (bên em ứng viên PV trượt cũng phải thông báo cho người ta biết)
4. Ký thoả thuận hợp tác trong đó có các điều khoản: lương, phụ cấp, yêu cầu công việc... Điều khoản ràng buộc, ví dụ: nghỉ việc mà không có thông báo trước (nghỉ ngang) thì sẽ không được nhận lương cho những ngày đã làm việc. Có nơi em còn thấy họ ra điều kiện: nghỉ việc có thông báo hay không thông báo thì trong vòng 7 ngày trong quá trình thử việc cũng sẽ không đc thanh toán lương. Cụ tham khảo cái này xem sao.
NLĐ đi làm sợ nhất mấy công ty lương bổng, công việc nhập nhằng không rõ ràng. Khi đã nhận người ta vào làm thì dù họ làm được hay không vẫn phải trả lương đàng hoàng cho họ khi họ nghỉ việc. Cái kiểu tuyển người ta vào làm rồi thấy người ta k đạt yêu cầu thì gây khó dễ hoặc không trả lương em thấy nó không ổn. Có phải tự dưng người đó nhảy vào làm đc đâu nhỉ, họ k làm đc việc là do khâu tuyển dụng, đánh giá ứng viên của mình có vấn đề thì mình phải chịu trách nhiệm chứ, đổ lỗi cho họ hết sao đc :D.
Trích luật: Theo quy định lương thử việc của người lao động trong thời gian thử việc sẽ do hai bên thoả thuận. Tuy nhiên mức ít nhất phải bằng 85% mức lương chính thức của công việc đó.
Tạm suy ra: Mức lương cụ định trả cho nhân viên chính thức là 50.000đ x 100/85 = Gần 59 nghìn một ngày

minhmo

Xe cút kít
Em rón rén hỏi TTS là viết tắt của cái gì thế? @-)
Hỏi lão xukthal là biết ngay. :D
Em dị ứng với kiểu viết tắt này. Nếu viết để một mình mình đọc thì OK. Nhưng viết để nhiều người đọc thì không ổn tí nào.;)

LaziCat

Xe lăn
ko phải 1 ngày là e muốn test vài ba ngày , 1 tuần , nếu thấy ổn hợp thì kí làm luôn trả lương như thị trường chứ có phải e tuyển luôn mà chỉ có 50k/ngày đâu cụ
Thế cụ phải có thoả thuận rõ ràng với người lao động chứ, nếu họ chịu điều kiện cụ đưa ra thì vào làm còn không thì thôi. Tuyệt đối đừng tuyển người phong long kiểu: cứ vào làm đi nếu phù hợp công ty sẽ giữ lại làm lâu dài nhưng sau đấy thấy người ta k làm đc việc thì cho nghỉ mà không trả lương hoặc tự ý trả 50k/ngày. Cụ cứ mạnh dạn hỏi thẳng: sau 2-3 ngày thử việc nếu em không phù hợp công ty sẽ trả em mức lương 50k/ngày, em có đồng ý không? Nói thẳng nói thật mà cũng k dám thì cụ làm sao tuyển đc người tốt :D.

LaziCat

Xe lăn
Trích luật: Theo quy định lương thử việc của người lao động trong thời gian thử việc sẽ do hai bên thoả thuận. Tuy nhiên mức ít nhất phải bằng 85% mức lương chính thức của công việc đó.
Tạm suy ra: Mức lương cụ định trả cho nhân viên chính thức là 50.000đ x 100/85 = Gần 59 nghìn một ngày
Đấy là áp dụng với các trường hợp có ký HĐLĐ có thời hạn thôi cụ còn nhân viên làm thời vụ thì chỉ cần ký Thoả thuận hợp với các điều khoản hai bên cùng đồng ý là ok mà cụ.

kazumi

Xe tải
chỗ em tuyển CTV 1 tháng trả 7tr

hungeverest

Xe điện
Trao đổi trực tiếp với người lao động, thống nhất rõ ràng 2 bên, ok thì triển. Làm gì mà khó lắm đâu. Tuy nhiên e thấy thằng f1 nhà e đang học c3 nó đi trông xe quán cf cũng kiếm 15k/ giờ rồi, cụ chủ trả 50k/ ngày, cũng thấy hoang mang.

Batman

Xe điện
Em xác nhận, lương ngày công bác fuho chỗ em 300k + ăn trưa, lương thợ chính 400k + ăn trưa :D.
Em thường hưởng lương cao hơn đồng nghiệp bên fuho, vì em bên xachxoxi, bên em ông chủ tốt hơn nên trả lương cao hơn.

TorienT

Xe container
Cụ cứ lên yêu cầu, mô tả công việc (thử 2,3 ngày ví dụ thế), trả lương 50k/1 ngày rồi đăng qua các kênh tuyển dụng. Thị trường sẽ trả lời thôi.

Asahi_Jp

Đi bộ
Em nghĩ là thỏa thuận không trả lương Cụ ạ.
Éo thằng ngu nào jont vào cty cụ đâu khi đk thử việc bất ổn vậy.
Khôn thế quê em giờ không còn nữa rồi.
Trên này có nút Haha ko e thả cho cụ

NewVegas

Xe tải
NLĐ đi làm sợ nhất mấy công ty lương bổng, công việc nhập nhằng không rõ ràng. Khi đã nhận người ta vào làm thì dù họ làm được hay không vẫn phải trả lương đàng hoàng cho họ khi họ nghỉ việc. Cái kiểu tuyển người ta vào làm rồi thấy người ta k đạt yêu cầu thì gây khó dễ hoặc không trả lương em thấy nó không ổn. Có phải tự dưng người đó nhảy vào làm đc đâu nhỉ, họ k làm đc việc là do khâu tuyển dụng, đánh giá ứng viên của mình có vấn đề thì mình phải chịu trách nhiệm chứ, đổ lỗi cho họ hết sao đc :D.
Trước e cũng nghĩ như cụ nhưng tuyển được toàn chủ tịch trẻ giả vờ đi làm nhân viên. Giờ e đỡ nhiều rồi ạ. Tất nhiên là trước khi cho nghỉ cũng phải biếu các chủ tịch một ít, ko lại mất thời gian đi xử lý khủng hoảng truyền thông.

Các bác cho em hỏi là bên công ty em có tuyển TTS Marketing vào làm , nhưng mong muốn là sẽ chọn ra bạn phù hợp nhất để giữ lại ( VD tuyển 3 ng vào cùng 1 lúc nhưng tuyển chọn 1 người ở lại ) thì có cơ chế hay chính sách gì không ạ
VD sau 1 ngày , 2 ngày gì đó không hợp cho nghỉ thì trả 50k/ngày cho ng ta được không
Và cách đó có phù hợp không
Công ty các bác có cách nào đang áp dụng ko ạ
E xin cám ơn
Công khai chính sách, quyền lợi, nghĩa vụ của các bạn ấy để họ phấn đấu chứ cụ

TorienT

Xe container
Trước e cũng nghĩ như cụ nhưng tuyển được toàn chủ tịch trẻ giả vờ đi làm nhân viên. Giờ e đỡ nhiều rồi ạ. Tất nhiên là trước khi cho nghỉ cũng phải biếu các chủ tịch một ít, ko lại mất thời gian đi xử lý khủng hoảng truyền thông.
Cụ cứ áp hợp đồng lao động là xong thôi. Sao phải biếu xén gì ở đây.

LaziCat

Xe lăn
Kiểu gì chả có lúc nhầm nhọt sang trồng trọt hả cụ :D. Em cũng "vấp ngã" ở việc tuyển dụng nhiều rồi nên giờ em không chơi bài nói miệng suông nữa, cứ phải test thực tế đối với các vị trí cần chuyên môn. Còn các vị trí quản lý thì lại phải thông qua nguồn tham khảo từ người họ đã hợp tác trước đó hoặc promote nhân viên có năng lực lên dần dần.
P/s: vụ "chủ tịch trẻ giả vờ đi làm thuê" và cái kết như nào cụ nhỉ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, giờ bảo thuê làm gì cho 50k thì chắc có trẻ con nó háo hức mợ nhỉ? :D
Con bé cháu em là sinh viên năm nhất, em thuê dạy online môn Hóa cho 2 con em học lớp 8, trả nó 200k/tiếng (1 tuần 2 buổi, mỗi buổi 1 tiếng). 2 con em học khá nên dạy nhàn thôi, chủ yếu em muốn cho con chị tiền thông qua lao động nhẹ nhàng, mà nó không nhận dạy.

TorienT

Xe container
Con bé cháu em là sinh viên năm nhất, em thuê dạy online môn Hóa cho 2 con em học lớp 8, trả nó 200k/tiếng (1 tuần 2 buổi, mỗi buổi 1 tiếng). 2 con em học khá nên dạy nhàn thôi, chủ yếu em muốn cho con chị tiền thông qua lao động nhẹ nhàng, mà nó không nhận dạy.
200k/1h online là cao với sinh viên đấy mợ. Đúng là tìm cách cho tiền.

Yeuaibaygio

Xe container
Trao đổi trực tiếp với người lao động, thống nhất rõ ràng 2 bên, ok thì triển. Làm gì mà khó lắm đâu. Tuy nhiên e thấy thằng f1 nhà e đang học c3 nó đi trông xe quán cf cũng kiếm 15k/ giờ rồi, cụ chủ trả 50k/ ngày, cũng thấy hoang mang.
Em đang đánh cầu lông ở 1 địa điểm, có người quen cho cháu là học sinh cấp 3 ra trông xe, 1 ca 2 tiếng, xe máy thu 100k/tháng, xe điện/xe đạp thu 40k/tháng, ô tô thì các bác tự tìm chỗ đỗ. Hàng ngày có 2 ca từ 16-18h và 18-20h là 4 tiếng, em áng số lượng xe chừng được 3,5 - 4,5 triệu. Mà sân rộng thoải mái nên cháu nó ngồi trông thôi không phải dắt xe ra vào.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
200k/1h online là cao với sinh viên đấy mợ. Đúng là tìm cách cho tiền.
Sinh viên nếu qua trung tâm dạy online chắc khoảng 50k/1h. Còn lọt sàng xuống nia thì bình thường. Nhà e cũng kiểu vậy, mất đi đâu đâu :D