[Funland] Tuyển thủ bóng bàn trẻ kêu đói...

sactimtn

Xe tăng
Để thầu nấu ăn cũng tốn mớ Tiền,…

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Cá ba sa tươi kho ngon đấy cụ, khay cắt 3 khúc trong winmart đâu đó 40k. Đủ con bỏ đầu tầm 80k.
Nhà em kho hay cắt phần bụng vì nhiều mỡ.
Món này kho nhanh, trẻ con ăn thích vì mềm và nhất là ko xương dăm.
Cá đông lạnh kho thường cứng và xác. Ăn ko đậm vị.
Tươi thì chắc chădn ngon rồi nhưng sẽ đắt và vì thế không bán ở cơm bụi hay cơm công nghiệp mà chỉ bán nhà hàng kiểu cá niêu thôi mà cụ

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cá basa đông lạnh mà xuất khẩu châu Âu thì toàn loại 1 và theo tiêi chuẩn lựa chọn nghiêm ngặt rồi mà cụ (mặc dù có năm em ở châu Âu dễ có đến 3 tháng liền cơ mà cũng ko ăn)
Còn basa đông lạnh mà bán sỉ cho bếp ăn công nghiệp hay cho đội nấu bếp cho team bóng bàn này thì có cụ nào có nói là toàn hàng kém chất lượng?

Em chỉ biết là em chưa từng nghĩ đến ăn cá basa kho. Đi nhà hàng mấy năm gần đây do ở tp hcm nên em cũng mấy lần ăn niêu cá dứa kho tộ, rất là ngon ạ

Phục vụ niêu thì là nhà hàng rồi mà cụ. Ở một level khác với cơm bụi hay cơm công nghiệp cái mà em đang muốn nói đến mà cụ. Nhà hàng thì đa dạng món gì chả có
À tại lúc đầu cụ nói “cá basa chả ai đem kho” nên em mới giải thích vậy ạ.

pisces_hn

Xe container
Vận động viên mà lại còn đang lớn thì mỗi bữa mỗi cháu phải nửa con vịt quay, cơm canh hoa quả đầy đủ, mỗi buổi tập thêm chai sữa 1 lít uống thay nước

Dân miền núi TM

Xe điện
Tươi thì chắc chădn ngon rồi nhưng sẽ đắt và vì thế không bán ở cơm bụi hay cơm công nghiệp mà chỉ bán nhà hàng kiểu cá niêu thôi mà cụ
Khúc cá này 4 phần thì 1 phần mỡ.
Kho cả đĩa kia nhưng ăn dc cũng ko nhiều

Thichthuoclao

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất chỉ là game, nên để như Mĩ, tự lo mà đi chơi game. Tiền thuế dân đâu phải để dành cho các anh chị đi chơi nhởi, như A Viên đấy, chi tiền tỉ sang Mĩ.

qtv10291

Xe hơi
r

Cá basa tươi mà đem nấu món kho để bán cơm bụi hay cơm công nghiệp thì sẽ không kinh tế ( do đắt). Nên chắc chắn là họ chỉ dùng cá basa đông lạnh thôi. Em không nghĩ nó có thể ngon.

Riêng bản thân em trong lịch sử 30 năm làm công chức văn phòng, ăn cơm bụi cùng đồng nghiệp khá nhiều. Chưa ăn ở hàng cơm nào phục vụ món cá basa cả. Chắc cũng vì không ai aen nên hàng cơm mới không nấu chứ, phỏng cụ
Cụ chắc sống ở ngoài Bắc nên ít thấy basa bán ở hàng cơm bụi, chứ vào miền nam thì cơm bụi cá basa có mà đầy, cá basa ăn khá béo, em thấy không hợp khẩu vị người Bắc, nhưng đội Tây lại rất thích, thế nên nó mới nhập nhiều hàng của mình. Giá cá basa cũng tương đối rẻ, mua nhiều chắc chỉ 40 đến 50 nghìn một cân chứ không hề đắt. Cụ cứ vào YouTube search “cơm bình dân Sài Gòn”, sẽ thấy không ít quán cơm bán cá basa. Tặng cụ ảnh một suất cơm cá basa 15k :D :D

Thichthuoclao

[Tịch thu bằng lái]
Các anh chị đi Mỹ đi châu Âu,…chơi nhởi, game gủng. Tiền đâu? Tiền thuế dân. Mà dân đang đói nhăn, thất nghiệp đầy rẫy chứ sung sướng gì.
Nghĩ cũng mắc cười. Olympic Toán Lý…cho tới thể thao,…đến mấy anh nhà văn cũng thế.

ThanhLong69

Xe tăng
Đọc comt mấy trang gần đây, e tưởng vào nhầm topic nấu nướng...
Cái này cứ giống như là một số cố lái câu chuyện sa đà vào những cái vô thưởng vô phạt để nhạt đi cái chính nhất là các cháu VĐV tương lai của QG bị ăn chặn một cách trắng trợn với đầy đủ chứng cứ.

rgbhis

Xe tăng

E ủng hộ làm cái án điểm. Vụ này có dấu hiệu đủ cả 3 tội danh: Tham ô tài sản, Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, Cưỡng đoạt tài sản.
Nói đi cũng phải nói lại, để chuyển biến cả hệ thống thì ko thể một sớm một chiều. Phải có những án điểm thế này thì mới góp phần từ từ thay đổi.

TieuFu

Xe container

E ủng hộ làm cái án điểm. Vụ này có dấu hiệu đủ cả 3 tội danh: Tham ô tài sản, Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, Cưỡng đoạt tài sản.
Nói đi cũng phải nói lại, để chuyển biến cả hệ thống thì ko thể một sớm một chiều. Phải có những án điểm thế này thì mới góp phần từ từ thay đổi.
Cyws túm ông có tóc mà trị. Án điểm kiểu thì tốt thì " thằng chí này chết đi thằng chí khác đẻ ra " cái ao tù nó vẫn vậy !

UFA

Xe điện

HLV bên Quân Đội, khó phết đấy cụ, lại có vài sao vài gạch nữa lại càng khó tợn

Chauthanh11

Xe điện
Quán cơm bình dân nào ở miền Tây cũng có món đó cụ ạ .
Cá basa , cá tra , cá dồ cơ bản giống nhau đến 90% . Rất khó để nhận biết . Các loại cá đó dưới miền Tây chỉ 40-50 ngàn /kg thôi cụ

Và có 1 điều ngược đời so với các loại cá khác là cá basa và cá tra nếu nuôi lại ăn ngon hơn so với cá tự nhiên ( trừ cá tra dầu ) cá tự nhiên ăn không béo và hôi mùi cỏ

rgbhis

Xe tăng
Cyws túm ông có tóc mà trị. Án điểm kiểu thì tốt thì " thằng chí này chết đi thằng chí khác đẻ ra " cái ao tù nó vẫn vậy !
Đã gọi là án thì tại hồ sơ thôi cụ ey. Ý e là có điều tra, xét xử, ô nào ko cãi được thì phải chấp nhận. Cứ vài ba cái án điểm là sẽ tương đối ổn thôi.

Cá ba sa tươi kho ngon đấy cụ, khay cắt 3 khúc trong winmart đâu đó 40k. Đủ con bỏ đầu tầm 80k.
Nhà em kho hay cắt phần bụng vì nhiều mỡ.
Món này kho nhanh, trẻ con ăn thích vì mềm và nhất là ko xương dăm.
Cá đông lạnh kho thường cứng và xác. Ăn ko đậm vị.
Nhà em cũng thích cá basa kho kiểu miền nam, nhiều nước hàng. Cá mềm và không xương, bọn nhóc mỗi đứa 1-2 khúc là bt, đứa bé còn quất cả phần bụng mỡ thì nó mềm tan trong miệng. Cá đông lạnh nhưng kho vẫn mềm cụ ạ.

NewVegas

Xe tải
Vừa rồi thế giới tổ chức cuộc thi ăn tại Mỹ, bảng thống kê cho thấy kết quả như sau:
- VĐV TQ ăn hết 1 con lợn, giải khuyến khích.
- VĐV Nhật ăn hết 1 con cá heo, giải ba.
- VĐV Nga ăn hết một con gấu, giải nhì.
- VĐV Mỹ ăn hết 1 con bò, giải nhất.
- VĐV VN, giải đặc biệt.
Cánh phóng viên đổ xô vào chất vấn BTC tại sao ko thấy ghi VN ăn gì mà trao giải đặc biệt? Ông trưởng ban cũng tỏ ra vô cùng bối rối:
- Có cái gì đó rất là lạ nhé! Chúng tôi đặt đồ ăn lên bàn VĐV VN thì cứ như tự bốc hơi đi đâu mất. BTC đem ra hết sạch đồ ăn rồi nên chúng tôi trao giải đặc biệt luôn.
Trước sự ngỡ ngàng của khán giả, VĐV VN lên nhận giải mà vẫn nhăn mặt kêu đói. Phía dưới HLV và các quan chức trong đoàn thì mồm nhầy mỡ, vẫn còn xoa xoa cái bụng.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Quán cơm bình dân nào ở miền Tây cũng có món đó cụ ạ .
Cá basa , cá tra , cá dồ cơ bản giống nhau đến 90% . Rất khó để nhận biết . Các loại cá đó dưới miền Tây chỉ 40-50 ngàn /kg thôi cụ

Và có 1 điều ngược đời so với các loại cá khác là cá basa và cá tra nếu nuôi lại ăn ngon hơn so với cá tự nhiên ( trừ cá tra dầu ) cá tự nhiên ăn không béo và hôi mùi cỏ
Ở miền cụ thì coi như ăn cá tươi rồi; cá gì mà chả ngon

Còn ra hà nội mà cá basa mà lại cho khu liên hợp thể thao thì chỉ có thể là đông lạnh thôi. Thật sự nhìn hình ảnh bữa ăn đưa lên, thì rõ ràng món cá kho là món ăn mặn chính. Cái gọi là nem rán trông giống bột chiên giòn vụn? Nói thật thời buổi này mà cho con em ăn như vậy là quá dã man! Chả có chất gì cả! Thiếu vitamin lẫn protein cần thiết.

Nói thật mỗi người chúng ta cầm 50k đi ăn cơm bụi ngoài đường có khi cũng tử tế và đủ chất hơn bữa ăn cho các bạn trẻ bóng bàn! Còn nếu mà được tự nấu thì cũng đơn giản mà lại ngon hơn và được ăn nóng: với 50k/bữa thì cứ vài lạng thịt rim mắm hay xào với rau ăn còn vào miệng và đủ no hơn bữa ăn trên!

Sự thật là Hà nội không mấy quán cơm bụi làm món cá basa này là vì thế. Tươi thì đắt mà rẻ thì chỉ là đông lạnh thôi , ai ăn?

Ai hay ăn cơm bụi vp ở Hà Nội tầm những năm 1995-2015, thì cũng biết là một hội đi ăn cơm trưa chung, bao giờ cũng gọi món mặn chính là thịt; một món thịt nào đó. Món cá thường là món mặn phụ; cá kho cá rán vv thì cũng phải có thịt rồi mới thêm cá này cá nọ. Một món xào và canh.
Vậy nên món cá ở cơm bụi HN sẽ không có basa mà thông thường là các loại cá sông cá đồng phía Bắc

Xin lỗi các cụ vì đã lạc đề. Nhưng oto fun mà, coi như fun đi mong các cụ thông cảm

Chỉnh sửa cuối: