Tuyển dụng vào Bank: Vì sao tôi thất bại

Gió hoang

Xe buýt
theo em thì nhiều người suy nghĩ tệ quá, toàn theo số đông
sao cứ phải là vào bank? ai vào bank cũng thành đạt hết à? những ngành khác chắc chả ai làm ăn ra gì ấy nhỉ =))

chuoiacb

Xe hơi
Một câu hỏi lớn không lời đáp đối với rất nhiều các bạn sinh viên mới ra trường, hay kể cả những bạn đã đi làm vài năm khi ứng tuyển vào Ngân hàng. Vậy Ngân hàng có cái gì khó hơn mà các bạn lại thất bại khi tuyển dụng, Key Banker sẽ bật mí với bạn 1 vài vấn đề để các bạn cùng suy ngẫm.

1. Chưa biết vị trí mình ứng tuyển phải làm cái gì

Đây là lỗi cơ bản mà rất nhiều người mắc phải. Khi bạn ứng tuyển vị trí Chuyên viên Quan hệ Khách hàng cá nhân, bạn cần phải biết được yêu cầu công việc, mô tả công việc của vị trí này là phải làm gì, áp lực công việc này ra sao, chỉ tiêu như thế nào, sản phẩm tôi bán là cái gì, khách hàng của tôi là ai...

2. Không biết được điểm mạnh, điểm yếu của mình là gì

Khi phỏng vấn, nhà tuyển dụng thường hỏi: Hãy cho tôi biết điểm mạnh, điểm yếu của bạn???

Câu trả lời của ứng viên đều là: nhiệt tình, có trách nhiệm, cẩn thận... và điểm yếu thì là thiếu kinh nghiệm ... tất cả đều rất "1 màu" ai cũng giống ai như copy và paste từ những trang mạng. Nếu có ai đó trả lời khác với những ý nêu trên, tôi dám chắc người đó sẽ được tuyển dụng. Vì sao lại như vậy?

Đó là ứng viên biết tạo sự khác biệt, nhà tuyển dụng tin rằng những người biết tạo sự khác biệt sẽ là người thành công và tuyển dụng họ vào làm việc.

3. Mắc lỗi khi viết CV

Các lỗi cơ bản thường gặp như: râu ông nọ cắm cằm bà kia (nộp Bank A nhưng lấy mẫu CV của Bank B ứng tuyển), viết hoa viết thường lẫn lộn, thiếu dấu, ghi không đầy đủ thông tin yêu cầu, gửi ảnh "tự sướng" thay vì ảnh chân dung...

Bank là môi trường làm việc nghiêm túc và chuẩn chỉ, vì vậy những lỗi tưởng chừng "đơn giản" kia sẽ loại bạn từ vòng hồ sơ.

4. Trượt thi viết

Các bank chủ yếu sử dụng phương pháp thi trắc nghiệm để tổ chức thi test, phần thi thông thường gồm các kiến thức về IQ, EQ, Kinh tế, tài chính, ngân hàng, xã hội...

Cách làm trắc nghiệm câu nào làm được làm luôn, chưa làm được bỏ qua làm sau nếu còn thời gian sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều đấy.

5. Không biết nên mặc gì khi đi phỏng vấn

Các banker luôn được ấn tượng là những người mang phong cách chuyên nghiệp. Nữ: váy/quần tây đen, áo cổ đức, áo ngoài vest, giày cao gót. Nam: quần âu, giày đen, áo sơ mi dài tay, thắt cravat.

Vậy nếu bạn mặc đối nghịch với những gì tôi nói, hãy xem lại lý do thất bại của mình.

Còn rất rất nhiều lý do khác nữa gây ra thất bại của bạn khi ứng tuyển vào ngân hàng, đã bao giờ bạn tự mình dừng lại suy ngẫm và tìm ra lý do thất bại?

Vậy làm sao để khắc phục những nguyên nhân thất bại?

Ngoài việc tự tìm hiểu, cách tốt nhất là tham gia khóa đào tạo trước tuyển dụng vào ngân hàng.

Chúng tôi, Key Banker sẽ giúp bạn hiện thực hóa ước mơ trở thành các Banker. Đây chính là cơ hội để các bạn được trang bị kiến thức, đào tạo kỹ năng và thực hành công việc tại các ngân hàng với các khóa học:

KB - Tư vấn tài chính cá nhân

KB - Giao dịch viên

KB - Hỗ trợ tín dụng

Sau khóa học học viên sẽ hoàn toàn tự tin tham gia ứng tuyển và trúng tuyển vào các Ngân hàng.

Hãy đăng ký ngay hôm nay để hưởng các ưu đãi từ Key Banker
thế cụ có tuyển CTV (đào tạo không) em tham gia với :D

kodani

Xe tăng
Vào bank lương giỏi lắm 2O củ.e làm ngoài 200 củ

30U_9097

Xe buýt
Thi vào bank của nhà nước hay bị COCC cạnh tranh, còn NH tư nhân thi dễ nhưng hay bị out sau một thời gian làm vì áp lực công việc. Nói chung muốn làm Bank tốt mà không mất nhiều xiên thì cần có năng lực thực sự, lom dom thì khó phết đấy.

Tarnum

Xe hơi
Thi vào bank của nhà nước hay bị COCC cạnh tranh, còn NH tư nhân thi dễ nhưng hay bị out sau một thời gian làm vì áp lực công việc. Nói chung muốn làm Bank tốt mà không mất nhiều xiên thì cần có năng lực thực sự, lom dom thì khó phết đấy.
Các bank nhà nước đã cổ phần hóa theo em đc biết họ cũng đang tái cấu trúc theo hướng các NHTMCP khác như tập trung hóa phê duyệt, áp chỉ tiêu kinh doanh... nên tương lai sẽ rất rộng mở cho những người có năng lực thực sự.

Việc đào tạo của bên em cũng sẽ để bắt sóng này đấy ạ. Các cụ có người nhà muốn làm banker thực sự thì giới thiệu khóa đào tạo bên em nhé.

Hiện bên em đang tuyển sinh khóa 2 rồi.

Thanks

MrsMoks90

Xe máy
Chẹp, đứa em em sau 1 thời gian rải và thi cuối cùng nó đỗ MB rồi các kụ mợ ạ, vui quá cơ. Đến lúc đỗ rồi thì ring ring nhận được báo tuyển của thêm sacom nữa. Thôi chốt lại là vào Mb là ngon nhất. Chúc các kụ tìm đc việc làm như ý nhé ^^ em nghĩ đầu tư 1 khóa tín dụng ngắn hạn bên hv ngân hàng như đứa em em là ok rồi tất nhiên t.a cũng phải ổn 1 chút.

tutie

Xe hơi
Giờ này vẫn còn vào bank hả các cụ ! Em muốn ra hơn vào :D

Ha_RangeRover

Xe máy
Thi tuyển vào ngân hàng giai đoạn này cửa rất hẹp. Vì lao động ngành tài chính dư thừa quá rồi

thuogmaitoancau

Xe máy
Hiện em biết có rất nhiều người mất tiền để chạy vào các bank, tuy nhiên việc mất tiền là quá hoang phí cũng như không lợi ích gì. Có đứa quê em NB muốn chạy vào Bank B đã nộp 500M nhưng giờ chưa được đi làm, sao lại có người phí tiền thế nhỉ trong khi nếu muốn làm bank thì đi đào tạo vài tháng là tự tin ngay.

Nghe mà xót thế. LÀm ở đó bao lâu mới gỡ đc chừng ấy

thuogmaitoancau

Xe máy
Vâng cụ ạ. Em đến phục gia đình họ. Cô bé bỏ 500m thì đã đky học chỗ em rồi. Đang đi đòi tiền lại

thế có đòi đc không cụ. chắc gian nan và trường kỳ lắm nhỉ

hiephusky

Xe tải
Lần 2 em đọc bài này, lần trước nghe thấy hơi buồn cười vì em cũng là banker nên nghe cũng thấy lạ lạ.Đọc lại lần này thấy ý tưởng khá hay, vì xét cho cùng nhìn các em mới ra trường đi làm hiếm khi có được những kỹ năng cơ bản, thiếu kiến thức tối thiểu cần thiết nên mất rất nhiều thời gian học hỏi, đào tạo. Nếu khóa học của cụ chủ thực sự đem lại những kiến thức cơ bản ntn thì rất có lợi cho các bạn sinh viên mới ra trường khi vào môi trường làm việc nghiêm túc như bank.
Chúc cụ chủ thành công với ý tưởng kinh doanh táo bạo này, nếu có dịp rất mong muốn được cụ chủ cho dự khán 1 buổi đào tạo kiểu này để học hỏi thêm

DTV

Xe tăng
Bên cụ tuyển giảng viên không ấy nhỉ, em ứng tuyển xem.