Tuyển dụng vào Bank: Vì sao tôi thất bại

ptt835622

Xe đạp
Các cụ đánh giá Techcombank thế nào ? Chiều thứ 4 tới cháu đi phỏng vấn ở Techcombank đây.

Viet9293

Đi bộ
Bí quyết vào bank là 5C : con cháu các cụ cả.
sau đó là 5D : *** đuổi đi đâu được.
:))

Viet9293

Đi bộ
bác nào nhà có điều kiện tìm cái khác mà làm, làm bank mà vị trí sale hay quan hệ KH thì chán lắm, vất vả mà lương ko bao nhiêu ( trừ 1 số đặc biệt như MB, VCM, VIETTIN , BIDV ra nhé ).
Có gì mà đặc biệt hả cụ @@, em bên MB lương QHKH cũng chỉ ở mức trung bình ngành mà áp lực thì vỡ mật ra, còn nghe mấy bác bên BIDV hay Viettin kháo nhau GĐ phòng GD lương có 8 tr kìa. Chung là làm ngân hàng bây giờ thì phải chịu khó với gồng gánh tốt chứ đâu có phải là NH này sướng NH kia sung đâu :))

NamNguyen1984

Đi bộ
Một câu hỏi lớn không lời đáp đối với rất nhiều các bạn sinh viên mới ra trường, hay kể cả những bạn đã đi làm vài năm khi ứng tuyển vào Ngân hàng. Vậy Ngân hàng có cái gì khó hơn mà các bạn lại thất bại khi tuyển dụng, Key Banker sẽ bật mí với bạn 1 vài vấn đề để các bạn cùng suy ngẫm.

1. Chưa biết vị trí mình ứng tuyển phải làm cái gì

Đây là lỗi cơ bản mà rất nhiều người mắc phải. Khi bạn ứng tuyển vị trí Chuyên viên Quan hệ Khách hàng cá nhân, bạn cần phải biết được yêu cầu công việc, mô tả công việc của vị trí này là phải làm gì, áp lực công việc này ra sao, chỉ tiêu như thế nào, sản phẩm tôi bán là cái gì, khách hàng của tôi là ai...

2. Không biết được điểm mạnh, điểm yếu của mình là gì

Khi phỏng vấn, nhà tuyển dụng thường hỏi: Hãy cho tôi biết điểm mạnh, điểm yếu của bạn???

Câu trả lời của ứng viên đều là: nhiệt tình, có trách nhiệm, cẩn thận... và điểm yếu thì là thiếu kinh nghiệm ... tất cả đều rất "1 màu" ai cũng giống ai như copy và paste từ những trang mạng. Nếu có ai đó trả lời khác với những ý nêu trên, tôi dám chắc người đó sẽ được tuyển dụng. Vì sao lại như vậy?

Đó là ứng viên biết tạo sự khác biệt, nhà tuyển dụng tin rằng những người biết tạo sự khác biệt sẽ là người thành công và tuyển dụng họ vào làm việc.

3. Mắc lỗi khi viết CV

Các lỗi cơ bản thường gặp như: râu ông nọ cắm cằm bà kia (nộp Bank A nhưng lấy mẫu CV của Bank B ứng tuyển), viết hoa viết thường lẫn lộn, thiếu dấu, ghi không đầy đủ thông tin yêu cầu, gửi ảnh "tự sướng" thay vì ảnh chân dung...

Bank là môi trường làm việc nghiêm túc và chuẩn chỉ, vì vậy những lỗi tưởng chừng "đơn giản" kia sẽ loại bạn từ vòng hồ sơ.

4. Trượt thi viết

Các bank chủ yếu sử dụng phương pháp thi trắc nghiệm để tổ chức thi test, phần thi thông thường gồm các kiến thức về IQ, EQ, Kinh tế, tài chính, ngân hàng, xã hội...

Cách làm trắc nghiệm câu nào làm được làm luôn, chưa làm được bỏ qua làm sau nếu còn thời gian sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều đấy.

5. Không biết nên mặc gì khi đi phỏng vấn

Các banker luôn được ấn tượng là những người mang phong cách chuyên nghiệp. Nữ: váy/quần tây đen, áo cổ đức, áo ngoài vest, giày cao gót. Nam: quần âu, giày đen, áo sơ mi dài tay, thắt cravat.

Vậy nếu bạn mặc đối nghịch với những gì tôi nói, hãy xem lại lý do thất bại của mình.

Còn rất rất nhiều lý do khác nữa gây ra thất bại của bạn khi ứng tuyển vào ngân hàng, đã bao giờ bạn tự mình dừng lại suy ngẫm và tìm ra lý do thất bại?

Vậy làm sao để khắc phục những nguyên nhân thất bại?

Ngoài việc tự tìm hiểu, cách tốt nhất là tham gia khóa đào tạo trước tuyển dụng vào ngân hàng.

Chúng tôi, Key Banker sẽ giúp bạn hiện thực hóa ước mơ trở thành các Banker. Đây chính là cơ hội để các bạn được trang bị kiến thức, đào tạo kỹ năng và thực hành công việc tại các ngân hàng với các khóa học:

KB - Tư vấn tài chính cá nhân

KB - Giao dịch viên

KB - Hỗ trợ tín dụng

Sau khóa học học viên sẽ hoàn toàn tự tin tham gia ứng tuyển và trúng tuyển vào các Ngân hàng.

Hãy đăng ký ngay hôm nay để hưởng các ưu đãi từ Key Banker

Cụ ơi,
Em vừa thi vào NN nông nghiệp. Cụ có biết khi nào NH này có kết quả không? Thanks cụ,

black_tn

Xe hơi
bjo ngân hàng có còn hot nưa đâu mà bày đặt, làm Ngân hàng lớn của nhà nước còn được, chứ làm mấy ng hang cổ phần nhỏ thì cứ xác định ...làm việc khác còn hơn

Anhkibo27

Xe buýt
Bí quyết vào bank là 5C : con cháu các cụ cả.
sau đó là 5D : *** đuổi đi đâu được.
:))
K hẳn như cụ nói nhưng e thích cái tiêu chí của cụ. Nhật có 5S, Việt mình có 5 c 5d :))

chuotde

Xe đạp
Bà cô em làm Vietinbank, kinh nhiệm bao nhiêu năm, còn đc đề bạt trưởng phòng mà từ chối. Vừa làm vừa chửi, thấy bức xúc lắm. Bảo ráng làm để đến tuổi nghỉ hưu đấy. Còn có ông cậu họ hàng xa bắn đại bác cũng tới được, đang làm trưởng phòng tín dụng, thấy bỏ việc ở nhà ở tiệm cầm đồ, hỏi sao lại nghỉ, bảo "*** thích làm nữa, áp lực!

Website
thebank.vn
Bà cô em làm Vietinbank, kinh nhiệm bao nhiêu năm, còn đc đề bạt trưởng phòng mà từ chối. Vừa làm vừa chửi, thấy bức xúc lắm. Bảo ráng làm để đến tuổi nghỉ hưu đấy. Còn có ông cậu họ hàng xa bắn đại bác cũng tới được, đang làm trưởng phòng tín dụng, thấy bỏ việc ở nhà ở tiệm cầm đồ, hỏi sao lại nghỉ, bảo "*** thích làm nữa, áp lực!
Đúng là ngoài thèm trong chán, NH lương cao nhưng áp lực lắm, ai làm mới thực sự hiểu được

ngocasv

Đi bộ
Em ra trường đã 1 năm rưỡi, không người quen, không măn nì, lang thang gõ cửa các ngành # :)

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hiện em biết có rất nhiều người mất tiền để chạy vào các bank, tuy nhiên việc mất tiền là quá hoang phí cũng như không lợi ích gì. Có đứa quê em NB muốn chạy vào Bank B đã nộp 500M nhưng giờ chưa được đi làm, sao lại có người phí tiền thế nhỉ trong khi nếu muốn làm bank thì đi đào tạo vài tháng là tự tin ngay.
Có sự khác nhau hoàn toàn giữa có tiền và không cụ ạ . Bank nhà nước 100% em không nói , bank 100% tư nhân thì dễ hơn nhưng cần nhiều kinh nghiệm . Bọn nửa nạc nửa mỡ thì nó tuyển thế này : vị trí ngon , ít áp lực , có khả năng thăng tiến => tiền , các vị trí khó nhằn , áp lực cao , đào thải dễ dàng => không cần tiền . Khi tuyển thì tư nhân hay nửa nạc nửa mỡ thì qua 3 vòng thi mà ngay vòng loại hồ sơ thì đã xét thế này : các trường top của đất nước để sang 1 bên , các trường còn lại sang một bên , xét hết trường top rồi quay sang còn chỉ tiêu mới xét các bạn bên kia .

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Học xong. Đi tuyển dụng liệu có đỗ ko cụ
Maybe nếu cụ học tốt , được giáo viên uy tín giới thiệu giúp hoặc gặp may như bạn gì đi xe bus gặp và nhường ghế cho giám đốc bidv ạ ( chuyện có thật 100% )

Bí thư thôn

Xe tải
Hiện em biết có rất nhiều người mất tiền để chạy vào các bank, tuy nhiên việc mất tiền là quá hoang phí cũng như không lợi ích gì. Có đứa quê em NB muốn chạy vào Bank B đã nộp 500M nhưng giờ chưa được đi làm, sao lại có người phí tiền thế nhỉ trong khi nếu muốn làm bank thì đi đào tạo vài tháng là tự tin ngay.
Ngu thì chết chứ chả có bệnh tật gì

onggiadiba

Xe tải
trong chán ngoài thèm thôi các bác ạ, em làm ngân hàng thấy khổ lắm, lương thì quá đỗi bình thường