[Thảo luận] Tường thuật trực tiếp phiên Tòa DONGKIJOTE tại TAND TP Hà Nội.

Trạng thái
Thớt đang đóng

sinhvinhquang

Xe đạp
Thế là bác Đông đã thắng rồi. CHÚC MỪNG BÁC ĐÔNG!

thienphuc

Xe điện
em nghĩ vụ này xxx vãi đạn k ít đâu các bác ah.như anh em mình chân đất có chuyện còn tốn bn nữa là giữ đc cái hoa trên vai áo
sao k thấy các cụ ở trên ý kiến gì nhỉ hay là các cụ ý đang ăn ô mai nhỉ ?ô mai hàng đường phen này lại đắt hàng lắm

thaptothanh13

Xe tải
@ No Nick: Cụ cho em xin cái ảnh gốc em í vào đây vthaiha@yahoo.com nhá. Theo tin em được biết thì em í đã đăng ký nick thukytoa trên OF rồi và đang muốn dùng hình ảnh này để hoàn thiện nốt hình ảnh avanta.
Thật hả cụ!! Nếu thế thì OF đã nhiều lại thêm nhiều người muốn kiện xxx ....để được ra tòa đây!! :P

FujiS5200

Xe điện
Em xem trên ti vi thấy bất cứ sự vụ gì thì thấy các ban ngành đều có câu "xin ý kiến chỉ đạo", dù rằng luật nó sờ sờ ra đấy, cứ thế mà áp vào. Em dự rằng cái vụ thắng thua này cũng là do có ý kiến chỉ đạo chứ chả phải luật loẹt gì ráo. Chỉ khi nào cái "ý kiến chỉ đạo" chính là pháp luật của nhà nước thì lúc đấy dân đen mới mong có công bằng. [-(

anchibui

Xe điện
@ No Nick: Cụ cho em xin cái ảnh gốc em í vào đây vthaiha@yahoo.com nhá. Theo tin em được biết thì em í đã đăng ký nick thukytoa trên OF rồi và đang muốn dùng hình ảnh này để hoàn thiện nốt hình ảnh avanta.
Còn vài ảnh khủng nữa.. ko mẹt... Chỉ chộp mỗi "bộ chỉ huy" thukytoa ở dưới bác thích mai em chuyển cho...!

Duong_Anh

Xe buýt
cái ý kiến phản bác của bên công an ngang hơn cua trong lỗ. Nghe mà bức xúc

Bonbanh68

Xe tải
em nghĩ vụ này xxx vãi đạn k ít đâu các bác ah.như anh em mình chân đất có chuyện còn tốn bn nữa là giữ đc cái hoa trên vai áo
sao k thấy các cụ ở trên ý kiến gì nhỉ hay là các cụ ý đang ăn ô mai nhỉ ?ô mai hàng đường phen này lại đắt hàng lắm

Cụ võ đoán giỏi thía????:P

codate

Xe tăng
Theo như DÂN TRÍ thì hóa ra chúng ta thua chỉ vì PHAN VĂN TRƯỜNG giao cắt với XUÂN THỦY chỉ là một cái ngã tam hoặc là một ngõ nhỏ (ôi cuộc đời :)))

arsenal8660

Xe tăng
thôi, cháu về sắm máy với ống hịn đi rình xxx ăn tiền rồi cháu cho lên Youtube.

pupil

Xe điện
Mặc dù đã đoán trước được kết quả như thế này nhưng rất khâm phục ý trí của Cụ Đông, thôi dành thời gian làm việc ý nghĩa khác đi cụ.

Cụ không thể cãi nhau với họ được đâu, Công lý của VN là Hài kịch mà ! Cần gì luật lệ Quốc pháp đâu !

Chán Chán Chán !!!
Cần cũng không có cụ nhá, đừng có mơ !

duytrong

Xe lăn
em xem trên mạng thấy bảo cụ đông nhà ta thua kiện cả 2 phiên tòa,không biết có phải không .em lo lắm ,các cụ có thông tin gì thì cho em bít với nhé.

phuongds2011

Xe hơi
Em có ý như thế này ạ, không biết có được không?
Tên đường không tự nhiên sinh ra, mà phải có một cái Quyết định của UBND thành phố Hà Nội về việc đặt tên đường ạ. Cụ nào làm trong lĩnh vực này thử lọ mọ tìm cái Quyết định này xem sao.
Cũng là sự chuẩn bị chưa kỹ của phe ta thôi!
Còn quan điểm của em cũng đã nói rồi: Công Lý là thằng nào?
Công lý ở Việt Nam chỉ là diễn viên hài thôi cụ ạ 3:-O

anchibui

Xe điện
Bài này trên báo Lao Động bình luận khá hay... Mời các bác tham khảo.

http://laodong.com.vn/Tin-Tuc/Hai-cap-xet-xu-vu-cong-dan-kien-canh-sat-van-chua-thuyet-phuc/58193

Hai cấp xét xử vụ công dân kiện cảnh sát vẫn chưa thuyết phục
Thứ Ba, 13.9.2011 | 17:00 (GMT + 7)
Cho rằng Công an quận Cầu Giấy, HN ra Quyết định xử phạt hành chính lỗi vi phạm giao thông không đúng đối với mình, anh Nguyễn Đức Đông (Từ Liêm, HN) đã kiện ra tòa. Sau khi bị TAND quận Cầu Giấy bác đơn kiện, anh Đông lại tiếp tục kháng nghị lên cấp phúc thẩm.

Dân kiện công an vì cho rằng bị phạt oan
Nội dung đơn kiện công an bị tòa bác bỏ

Ngày 13.9, TAND TP Hà Nội mở phiên tòa phúc thẩm xét xử vụ án hành chính công dân kiện Quyết định xử phạt hành chính lỗi vi phạm Luật giao thông của Công an quận Cầu Giấy.
Anh Đông (áo trắng) và đại diện bị đơn tại phiên xét xử.​
Như Laodong.com.vn thông tin, nội dung đơn khởi kiện của anh Đông cho rằng quyết đinh xử phạt hành chính về lỗi đỗ xe ô tô trái quy định của Công an quận Cầu Giấy đối với mình là thiếu căn cứ. Anh này yêu cầu Công an quận Cầu Giấy phải hủy bỏ quyết định xử phạt vi phạm hành chính trên. Đồng thời yêu cầu bồi thường thiệt hại 3,6 triệu đồng và công khai xin lỗi.
HĐXX cấp phúc thẩm với 3 thẩm phán.
Tại phiên tòa sơ thẩm ngày 29.6, TAND quận Cầu Giấy cho rằng, việc Công an quận Cầu Giấy ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với anh Đông là đúng. Việc anh Đông yêu cầu Công an quận Cầu Giấy phải hủy quyết định vi phạm này, đồng thời trả lại 800 nghìn đồng tiền phạt và tiền bồi thường thiệt hại 3,6 triệu đồng là không có căn cứ.
Tại phiên tòa phúc thẩm, ông Nguyễn Quang Khải – đại diện Công an quận Cầu Giấy (bị đơn dân sự) vẫn giữ nguyên quan điểm khi khẳng định việc xử phạt là đúng.
Luật sư Phạm Ngọc Minh bảo vệ cho nguyên đơn tranh luận tại tòa.​
Các căn cứ mà vị đại diện này đưa ra để khẳng định quyết định xử phạt là đúng gồm: Khoản 2, điều 37 Luật Giao thông đường bộ, Pháp lệnh Xử phạt vi phạm hành chính; Nghị định 34 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, Quyết định 2053 UBND TP Hà Nội quy định 56 tuyến phố cấm để xe đạp, xe máy, ô tô trên hè phố, lòng đường.
Tuy nhiên, anh Đông cũng như luật sư của mình lại lập luận, các quy định pháp luật của luật giao thông đường bộ quy định người điều khiển phương tiện có nghĩa vụ "phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ" và "không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định". Tuy nhiên, trên đoạn đường không có biển báo cấm nên được hiểu là "không bị cấm đỗ xe".
Phiên xét xử được nhiều người quan tâm theo dõi.​
Cụ thể, khu vực từ ngã ba Phan Văn Trường – Xuân Thủy tới khu vực số nhà 61 - 63 (Xuân Thủy – nơi anh Đông bị xử phạt vì đỗ xe sai quy định), Sở Giao thông Vận tải phải đặt biển “cấm đỗ xe”. Biển báo cấm đỗ xe đặt đầu đường Xuân Thủy, do không được nhắc lại tại ngã ba Xuân Thủy – Phan Văn Trường nên tại cửa nhà 61- 63 không trong vùng hiệu lực của biển báo cấm đỗ xe.
Tranh luận tại phiên tòa phúc thẩm, đại diện Công an quận Cầu Giấy lập luận rằng, việc anh Đông đỗ xe là sai quy định. Tuyến đường Xuân Thủy là cấm đỗ xe toàn tuyến. Vị đại diện này cũng cho rằng, việc đặt biển báo cấm ở khu Chợ nông sản (đầu đường Xuân Thủy) là đủ. Tại phiên tòa này, đại diện Công an quận Cầu Giấy vẫn nói đoạn giao nhau giữa Xuân Thủy – Phan Văn Trường không phải là ngã ba! “Bởi nếu là ngã ba thì cơ quan chức năng đã cắm biển” – vị đại diện trình bày trước tòa. Nhưng khi nghe phía nguyên đơn hỏi lại thế nào mới được gọi là ngã ba, thì vị đại diện không trả lời.
Đại diện Viện KS phát biểu quan điểm tại tòa cho rằng, không chấp nhận kháng cáo của nguyên đơn. Tuy nhiên đại diện Viện KS lại thừa nhận Quyết định xử phạt hành chính của Công an quận Cầu Giấy đối với vi phạm của anh Đông là chưa đầy đủ, viện dẫn pháp luật còn thiếu.
Kết thúc phiên tòa, chiều nay HĐXX đã ra bản án tuyên bác nội dung kháng nghị bản án sơ thẩm của anh Nguyễn Đức Đông. Theo đó không chấp nhận yêu cầu hủy bỏ Quyết định xử phạt hành chính của nguyên đơn. Không chấp nhận yêu cầu của nguyên đơn về việc yêu cầu Công an quận Cầu Giấy bồi thường và công khai xin lỗi.
Căn cứ mà cấp phúc thẩm viện dẫn, khu vực Chợ nông sản đã có cắm biển báo, từ đó lên đến khu vực anh Đông đỗ xe không cần phải có biển báo nhắc lại, bởi không có ngã ba, chỉ giao cắt với các ngõ. Còn đoạn giao cắt giữa đường Xuân Thủy – Phan Văn Trường, tòa cho rằng, người khởi kiện đã nhầm lẫn khi nhận thức nhận thức đây là ngã ba(?!)
Sau khi nghe tòa tuyên án, anh Nguyễn Đức Đông tỏ ra bất bình: “Những tưởng sự việc sẽ được xem xét thấu đáo, để có bản án khách quan, thuyết phục!!! Tôi sẽ xem xét làm đơn xin giám đốc thẩm vụ việc này, để tìm sự công bằng”.
Lương Kết - Hải Nguyễn

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Luật pháp? Cụm từ này hôm nay đã được tòa án chứng minh rõ rồi nhé, đúng là xã hội công bằng, dân chủ, văn minh!!!![-O<

richter

Xe buýt
Cho em fun một tý.

Đáng lý tòa án cho cụ Đông thắng kiện, nhưng tòa án phải bắt bọn Giao thông công chính ra tòa và xử phạt tội bọn này thay cho bọn xxx Cầu Giấy vì tội tuyến phố văn minh, cả tuyến không được đỗ xe mà dám quên không cắm biển ở tam giác :P sung sướng( em dek biết gọi là gì vì xxx không coi đấy là ngã ba, thôi gọi là tam giác sung sướng vậy).

Người thi hành luật cứ ngồi xổm nên luật thì bao giờ mới xây dựng được nhà nước pháp quyền đây :((

Các cơ quan báo chí cũng đã viết về vụ của cụ đông 1 cách rất khách quan và thể hiện quan điểm của mình.

Đề nghị các cụ kiềm chế ko chửi bới, dù có thế nào thì chúng ta cũng đã thắng.

sepbu

Xe điện
Em không đọc được hết các bài các Cụ viết nhưng em thấy có đoạn này không hiểu cho lắm
"tòa cho rằng, người khởi kiện đã nhầm lẫn khi nhận thức nhận thức đây là ngã ba. Quyết định xử phạt của công an quận Cầu Giấy, theo đó là đúng pháp luật.

Tòa giữ nguyên quyết định của cấp sơ thẩm, bác toàn bộ nội dung khởi kiện của nguyên đơn (yêu cầu CA quận Cầu Giấy hủy bỏ quyết định xử phạt mình vì vi phạm quy định cấm đỗ xe, xin lỗi công khai và bồi thường hơn 4.000.000 đồng). "

cứ lủng củng thế nào ý ????

anchibui

Xe điện
Có vài ảnh giờ giải lao... pos lên choa AE ngém.

Vẫn là thư ký nè....

2 mợ nè bị đuổi ra khỏi tòa vì mặc váy... nên "dự tò ngó".

Trạng thái
Thớt đang đóng