[Funland] Tưởng thế nào hóa ra cũng gánh khoản nợ 500 tỷ cơ đấy!?

Azeglio

Xe điện
Gia đình nhà Walmart đọc thớt này chắc về tủi thân lắm cụ ạ!
Cụ nhẹ lời thôi cho các cháu nó còn tham gia diễn đàn cho vui. Các cháu nó không hiểu bản chất mà cụ lấy ví dụ từ xứ xa xôi nào đó thì hơi khó hiểu.

Lên đây chém gió thôi mà.

Bupket

Xe điện
Em nhớ không nhầm mấy năm trước báo đài có nói là TGDD rất mạnh là do không phải vay nợ ngân hàng như những tập đoàn khác!. Sao bây giờ báo đưa tin TGDD vay nợ nhiều thế ? Mà ngoài mảng điện máy/ điện thoại chiếm gần hết rồi miếng bánh bản lẻ, tạp hóa hộ gia đình là nơi tạo ra nguồn thu nhập và việc làm của hàng triệu hộ gia đình VN (trong đó có cả nhà em và nhiều cụ/mợ trên of nữa. :))) Bao năm nay suất ngày bị mấy ông lớn nhăm nhe tìm cách chiếm hết thị phần mảng tạp hóa của dân nghèo còn lại được gọi là tự làm chủ không phải đi làm thuê thế nhỉ 😭!

Ông Tài thì đúng là có Tài thật không phải bàn cãi, nhưng một thương hiệu được định giá tỷ đô và đi vay một đống tiền để bành trướng thế cũng chỉ là con buôn chẳng có giá trị cốt lõi gì đảm bảo bền vững ;;)..Em là em khoái và khâm phục những người như anh "Quảng nổ" Bkav và anh Vũ trung Nguyên hoặc chí ít mới đây là mảng công nghệ của anh Vin hơn vì họ tạo ra sản phẩm, tạo ra nhiều công ăn việc làm và thu ngoại tệ về VN nhiều hơn là vác USD từ VN đi nhập sản phẩm về bán...Có thể ai đó nói thà để ông Tài chiếm lĩnh thị trường còn hơn là rơi vào tay bọn nước ngoài..Nhưng em không thích doanh nhân kiểu đi buôn bằng doanh nhân kiểu làm ra sản phẩm cụ thể..Đơn giản thế thôi.....Các cụ có quan điểm khác em cứ gạch đá em xin nhận hết.
------------------------------------------------------
Đứng trên 3 hệ thống đẻ ra tiền, đại gia Việt gánh nợ 500 triệu USD

Đại gia Việt dồn dập vay tiền để vận hành cùng lúc 3 chuỗi bán lẻ ở lĩnh vực khác nhau. Quy mô của doanh nghiệp tăng lên nhanh chóng nhưng rủi ro cũng gia tăng như đã từng xảy ra đối HAGL và Thủy sản Hùng Vương.

Hội đồng Quản trị CTCP Đầu tư Thế giới Di động (MWG) vừa công bố nghị quyết về việc dự kiến vay vốn từ HSBC chi nhánh Singapore và một số tổ chức tín dụng khác với tổng mức tín dụng 120 triệu USD.
Đây là gói vay tiếp theo của ông lớn trong lĩnh vực bán lẻ Thế giới Di động của đại gia Nguyễn Đức Tài.
Trong 9 tháng, MWG đã phải vay hơn 36 nghìn tỷ đồng để bổ sung vốn lưu động và vận hành cùng lúc 3 chuỗi bán lẻ: Thế Giới Di Động (điện thoại), Điện Máy Xanh và Bách hóa Xanh với hàng nghìn điểm bán hàng.
Một điểm cũng đáng chú ý là doanh nghiệp của ông Nguyễn Đức tài đã chi trả được gần 37,4 nghìn tỷ đồng tiền nợ gốc vay. Nó giúp tổng nợ vay và thuê tài chính của công ty giảm so với đầu năm.
Tuy nhiên, con số vay nợ của MWG vẫn rất lớn. Chi riêng khoản vay và nợ thuê tài chính của MWG vẫn trên 13 nghìn tỷ đồng (khoảng 560 triệu USD), trong đó vay ngắn hạn là 11,88 nghìn tỷ đồng (510 triệu USD).
Trên thực tế, Thế Giới Di Động của ông Nguyễn Đức Tài là một doanh nghiệp bán lẻ hoạt động tốt, nhưng những khoản vay lớn khiến rủi ro tăng lên. Tham vọng mở rộng chuỗi Bách Hoá Xanh mở ra cơ hội phát triển nhiều hơn nhưng rủi ro cũng nhiều hơn. Động thái mở rộng chuỗi Bách Hoá Xanh có thể khiến thời điểm hòa vốn sẽ kéo dài ra.
Đứng trên 3 hệ thống đẻ ra tiền, đại gia Việt gánh nợ 500 triệu USD
Ông Nguyễn Đức Tài.
Chuỗi Bách Hoá Xanh hiện có khoảng 1.650 cửa hàng. Theo kế hoạch, năm 2021 mở thêm khoảng 500-700 cửa hàng.
Trước đó, Thế giới Di động (MWG) của ông Nguyễn Đức Tài đã công bố mục tiêu tới cuối 2022 sẽ mở 1.200 cửa hàng điện máy siêu nhỏ với diện tích từ 120-150m2 với 4 nhân viên mỗi cửa hàng, đồng thời lấn sân sang các thị trường trong khu vực như: Philippines, Myanmar và Indonesia.
Đây cũng được xem là khoảng thời gian quan trọng để các doanh nghiệp lớn xác lập vị trí thống trị, gia tăng thị phần trong lĩnh vực kinh doanh của mình như trường hợp Vàng bạc đá quý Phú Nhuận PNJ của bà Cao Thị Ngọc Dung, bán lẻ hàng tiêu dùng nhanh Masan của ông Nguyễn Đăng Quang hay gần đây là mảng phân phối tới các cửa hàng truyền thống của Vingroup của tỷ phú Phạm Nhật Vượng.
Gần đây, Vingroup của ông Vượng đã xây app VinShop, một ứng dụng được cho là nhằm kết nối giữa chủ tạp hóa bán lẻ và các đơn vị cung cấp hàng hóa. Đây được coi là miếng bánh lớn nhất trên thị trường mà các đại gia Việt chưa khai thác được.

Trích
V. Hà (Vietnamnet)
Hậu quả của việc học hành kô đến nơi đến chốn đây .
Cụ thớt kô biết gì thì trật tự hóng thôi, chứ cứ chém bừa, chém ẩu như thế các cụ cười cho .

Trần Đô 91

Xe tải
Doanh nghiệp nó có nhiều cách để vay ngân hàng.
Như bên bds thì đa phần thế chấp tài sản hình thành trong tương lai, thể hiện qua phương án kinh doanh mà ngân hàng thẩm định cho là hiệu quả
Bên em hàng năm phát hành trái phiếu, vay nn cả mấy ngàn tỷ mà có lên sàn đâu..

Trần Đô 91

Xe tải
Chứ ko đơn giản chỉ là miếng đất có giá trị 100 tỷ mà nn chỉ cho vay 70 tỷ đâu..nếu cụ có phương án kd hiệu quả. Thì hạn mức vay cụ có thể gấp 10 lần như vậy

AkiraBin

Xe tăng
Vui phết.😂...hôm nay em bận tưởng thớt này trôi tít mù tắp rồi mà vẫn thấy chém ầm ầm.. giờ mới có tg vào đọc lướt qua, ngoài những cụ có chuyên môn sâu phân tích bằng số liệu và các cụ có những góp ý tử tế em rất tôn trọng để lắng nghe học hỏi thêm, còn lại cũng không ít người không biết giỏi giang đến đâu nhưng thích dạy đời em next..thế thôi..

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vui phết.😂...hôm nay em bận tưởng thớt này trôi tít mù tắp rồi mà vẫn thấy chém ầm ầm.. giờ mới có tg vào đọc lướt qua, ngoài những cụ có chuyên môn sâu phân tích bằng số liệu và các cụ có những góp ý tử tế em rất tôn trọng để lắng nghe học hỏi thêm, còn lại cũng không ít người không biết giỏi giang đến đâu nhưng thích dạy đời em next..thế thôi..
Gớm chửa, mở mồm chê bai 1 DN lớn bằng 1 mớ kiến thức dốt nát lại còn ra vẻ thanh cao.

AkiraBin

Xe tăng
Thằng chủ thớt chắc bị tâm thần, kinh doanh lớn vay mượn là bình thường. Quan trọng là dòng tiền, và khả năng trả nợ.
Nhiều ông bảo, lãi thấp thế thì kd làm gì, đem tiền mà gửi ngân hàng. Nhưng nếu ko kd, thì làm gì có tiền? Tiền kd toàn là tiền đi vay, trừ chi phí lãi vay mà có lãi là tốt rồi. Nghỉ kd là về tay trắng ngay.
Có phải ai cũng tích lũy rồi kd toàn bằng vốn chủ sở hữu đâu, chắc ở VN chỉ vài cty kiểu như: Vinamilk, Tân Hiệp Phát,... chứ ko đi vay thì làm gì có vốn mà kinh doanh.
Cái còm này của ông chẳng nói lên điều gì? không có tý kiến thức nào để người ta có thể tham khảo, nên không xứng để tôi trao đổi..
Đã ngu lại còn sĩ diện. Mở cái thớt là đã biết méo biết cái mô tê gì. Đúng là thằng hâm dở
Hạng rẻ rách mở mồm ra là chửi càn để nâng mình lên thì cũng chỉ là hạng đáy xã hội thôi....Ông cũng xứng Xì hơi lốp lắm đấy, không phải loại người tôi muốn tiếp chuyện, không còm được cái gì ra hồn thì out để người lớn nói chuyện...Thế nhé.

AkiraBin

Xe tăng

AkiraBin

Xe tăng
Gớm chửa, mở mồm chê bai 1 DN lớn bằng 1 mớ kiến thức dốt nát lại còn ra vẻ thanh cao.
Gớm cụ "chửi" em kinh quá! thôi em cũng biết nick cụ khá lâu qua những thớt em xem rồi, thôi cứ để cụ nói cho sướng cái mồm...đừng để người khác bảo mình là người vô học là được....Giỏi thì đã không có tg mà mở thớt cho cụ vào chém..
P/S: mà cụ bán ốc nên thích rượu vang nữa à, em chẳng làm gì mà cụ phải vang em, nhưng em sẽ không vang lại cụ cho cụ hả dạ..thế nhé

Chỉnh sửa cuối:

Spike

Xe tăng
Đúng là bọn lều báo, ngu hết phần thiên hạ. MWG nó vay 500tr Trump nhưng nhìn xem nó có bao nhiêu tiền gửi Ngân hàng rồi hẵng bi bô :D

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Giàu cũng phải vay nợ để các cơ quan công quyền còn thương, còn giúp :)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Gớm cụ "chửi" em kinh quá! thôi em cũng biết nick cụ khá lâu qua những thớt em xem rồi, thôi cứ để cụ nói cho sướng cái mồm...đừng để người khác bảo mình là người vô học là được....Giỏi thì đã không có tg mà mở thớt cho cụ vào chém..
P/S: mà cụ bán ốc nên thích rượu vang nữa à, em chẳng làm gì mà cụ phải vang em, nhưng em sẽ không vang lại cụ cho cụ hả dạ..thế nhé
Biết thế rồi thì nên dựa cột mà học hỏi. Chưa biết lại còn cứ bi bô. Nhìn xem bao nhiêu người chê cười khi ông mang cái kiến thức dốt nát ra thể hiện?

Vivino

Xe máy
Cụ chủ thớt nói kiểu không hiểu gì về kinh doanh, tài chính cả. Nghe thấy vay vài trăm triệu USD là vãi các thứ ra rồi :)) Ngân hàng nó có cả hệ thống đánh giá rủi ro rồi, nó cho ông vay 500 triệu thì nó cũng nắm của 700 - 800 triệu tài sản, Doanh nghiệp muốn chết cũng không được.

Chĩm111

Xe điện
Vâng , nhưng em không nghĩ số vay lại lớn thế ạ,500tr đô la nên em choáng. :))
Bằng những gì cụ còm thì em tin kiến thức của cụ về kinh tế là chưa đủ nếu muốn nhận định và bàn nghiêm túc chuyện này. Nếu lập thớt nói cho sướng miệng thì em không bàn.
Ở đây, có nhiều người là lãnh đạo Doanh nghiệp, là một trong những đối tượng có thể hiểu ơn ai hết vấn đề này. Vậy mà em thấy cụ còm chê luôn cả những phản biện của họ. Kinh phết!
Nên mở lòng nếu muốn hiểu sâu hơn một vấn đề mà mình thấy nông cạn kiến thức, cụ ạ!

Toietmoi

Xe điện
Thành phần ganh ghét người giàu vẫn luôn tồn tại trong xã hội này :)

AkiraBin

Xe tăng
Biết thế rồi thì nên dựa cột mà học hỏi. Chưa biết lại còn cứ bi bô. Nhìn xem bao nhiêu người chê cười khi ông mang cái kiến thức dốt nát ra thể hiện?
Cụ cũng thích thể hiện đấy, cụ cũng là hạng rảnh háng thì đọc kỹ lại bài báo xem họ viết những gì nhé, kiến thức cụ cụ thì khôn rồi.!

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cũng thích thể hiện đấy, cụ cũng là hạng rảnh háng thì đọc kỹ lại bài báo xem họ viết những gì nhé, kiến thức cụ cụ thì khôn rồi.!
Anh cũng chán rồi. Không thích tranh luận với chú nữa. Bởi anh biết, nếu tiếp tục tranh luận, anh sẽ bị chú đánh bại anh bởi kinh nghiệm chú có được do bẩm sinh. Thế nhé!