[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

Leanh65

Xe container
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Em nghỉ hưu năm 51. Mấy năm nay túc tắc đi làm thêm cho vui và đỡ ỳ. Cũng thêm thu nhập vì f1 em sang năm mới vào lớp 1🤣. Từ tháng 4 năm ngoái đến nay ngày làm 1 buổi, ngày nghỉ. Mà ở nhà cũng chán lại xách xe lượn. Chiều về sớm đón con, tắm rửa, mở sẵn cổng đón chị cả về 😅 rồi mấy bố con xách xe đạp lượn cv xong về cơm cháo. Thế là hết ngày thôi ạ.

xe mink

Xe tải
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Hưởng thụ đi cụ, ông anh họ em 45 đã hưu rồi, lính lái xe quân đội, năm nay ông ấy 65, thế là 20 năm xơi lương hưu rồi, bảo sao quĩ BHXH nhanh vỡ, hehehe

just for fun

Xe lăn
E đang tính setup 1 cái second home ở mạn đà lạt, dak lak, ở đó khi hậu mát mẻ, chứ ngoài bắc, miền trung khắc nghiệt lắm cụ ạ
Cháu chắc ở quanh quanh thổ đu thôi, nói chung con lập nghiệp ở đâu thì mình ở gần đó. Với lại về già cứ phải gần bệnh viện :D

barca6996

Xe container
Các cụ ngày xưa bẩu nói trước bước không qua. K ai tính trước được những khúc quanh của cuộc đời. Năm 2019 trước khi dịch covid xảy ra có biết bao nhiêu kế hoạch từ tầm mức gia đình doanh nghiệp đến cả quốc gia giờ đây bị phá vỡ. Chủ thớt chờ qua cái tuổi ngũ thập tri thiên mệnh tính toán chắc chưa muộn 😀

TRINHNX72

Xe tải
Cháu chắc ở quanh quanh thổ đu thôi, nói chung con lập nghiệp ở đâu thì mình ở gần đó. Với lại về già cứ phải gần bệnh viện :D
E nghĩ cụ lo xa quá, minh nên tính làm 2 mốc:
+ 50-65t: vẫn còn khỏe, nên trải nghiệm, du lịch nhiều, vì lúc này còn khỏe, ăn vẫn ngon, vẫn ham chơi
+ 65t - Văn điển: lúc này thì mới sống gần con, gần bệnh viện
:)) :))

114hangbong

Xe cút kít
Em thì không trong nhóm đó, em còn phải cố gắng nhiều. Đi du lịch nước ngoài vẫn còn tiếc tiền lắm.
Mà em đồ rằng 10 năm nữa cụ lại đau đáu muốn về ở VN đó :P

Rô-Ron : em nghĩ ra một công việc cực kì thích hợp cho mợ nè. Mợ làm 1 cái homestay, có nhân viên dọn dẹp làm vườn đón khách cả rồi, mợ chỉ việc xinh đẹp ra nói nói cười cười thôi. Giờ homestay chạy airbnb cũng nhàn lắm. Lúc ham chơi, mợ có thể bỏ đi TBN cả năm mà công việc vẫn chạy như thường.

Còn đây là em 40 năm nữa :))
View attachment 6524985
Giống phim Mama mia mợ nhỉ.

TRINHNX72

Xe tải
May thớt còn có nx còm như cụ!!
Nghỉ ngơi thường đi kèm lão hoá, nhất là cứ tường chăm con chăm cháu rồi đi bộ ngày dăm km nghe lười quá,
Em cũng suýt 50 nhân thớt này nhìn lại đời mình đến nay còn ngổn ngang cha mẹ vợ con cty bồ nhí… rồi anh em bạn bè chưa tính… đều còn đang băng băng mà nghĩ chủ thớt với nhiều cụ mợ phong lưu tợn,
:D
Quên mất lượn lờ chơi bời em cũng tương đối đấy nhé
XH mà cụ, mỗi người 1 quan điểm, e thì nói thật giờ gần 50 e đi làm thuê thấy ngại, chứ nếu e là ông chủ or làm quan chức thì còn lâu mới hưu nhé :)) :)) :))

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Trước em nghe ai nói, ông bà 2 cái 50 chứ anh em mình giờ chỉ cần 2 cái 25 là được. Ban đầu em tưởng đang nói cc cao cấp với cc bình dân. Giờ iêm thấy chuẫn :D

Nắng nhạt

Xe điện
Em chẳng hiểu cuộc sống ra sao khi ngủ dậy ở 1 nơi xa lạ, ko một mối quan hệ thực sự, ko có bạn bè, người thân thực sự. Tiền nhiều để làm gì :))
Mỗi người một tính. Em thì không thích ở gần bố mẹ, anh chị em. Em chỉ cần ở với một người tri kỷ ở một nơi xa lạ là đủ. Thỉnh thoảng về thăm bố mẹ anh em mấy ngày ríu rít vui như ngày hội, xong lại đi chứ ở lâu lại thấy nó bình thường chẳng vui tí nào :)

Pumzen

Xe ba gác
Còn vài tháng nữa nhà cháu lên chức ông rồi, tuy nhiên thèng út mới học ĐH năm thứ 2 nên nhà cháu vẫn phải cố nai lưng đi cày, bao giờ nó đi làm thì lúc đó mới chính thức về vườn. Ngẫm lại cũng đúng với tuổi về hưu theo chế độ hiện hành.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Ơ mà sao thớt của cụ chủ lại nhấy sang quán cafe nhể, em tưởng đang pot ở mục nhà đất. =))

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi về hưu của em là 60, về hưu có nhiều thời gian em sẽ chuyển sang làm tự do, em có nhiều ý tưởng kiếm tiền, đến lúc đó em sẽ thử trải nghiệm hết. 70 tuổi em sẽ nghỉ dưỡng già. Em sẽ mua mảnh đất gần sát biển, hoặc ở miền Tây rồi về đó sinh sống, xa đô thành bụi bặm, bon chen.

bimbim71

Xe điện
Cái thân tôi,5x dồi mà xác định tầm trâu ngựa trong 15 năm nữa.Mọi cái nó là tại bởi vì rằng con mọn,cha già!!!!

pooka

Xe container
Mỗi người một tính. Em thì không thích ở gần bố mẹ, anh chị em. Em chỉ cần ở với một người tri kỷ ở một nơi xa lạ là đủ. Thỉnh thoảng về thăm bố mẹ anh em mấy ngày ríu rít vui như ngày hội, xong lại đi chứ ở lâu lại thấy nó bình thường chẳng vui tí nào :)
Em ủng hộ quan điểm này, em cũng thích thế. Ở cách xa khoảng vài km tới dưới 100km để có gì tiện chạy về. Giao lưu cũng dễ mà không ở quá gần.
Tuy nhiên phải có đủ tiền và đủ các mối quan hệ với nơi ở. Mợ nhỉ.

pooka

Xe container
Cái thân tôi,5x dồi mà xác định tầm trâu ngựa trong 15 năm nữa.Mọi cái nó là tại bởi vì rằng con mọn,cha già!!!!
Một số người quan điểm là cứ chơi cho đã đi, mệt mỏi thì 3x tuổi hãy lấy vợ. Nhưng tới lúc gặp cảnh cha già con bé mới thấy mệt.

Nắng nhạt

Xe điện
Em ủng hộ quan điểm này, em cũng thích thế. Ở cách xa khoảng vài km tới dưới 100km để có gì tiện chạy về. Giao lưu cũng dễ mà không ở quá gần.
Tuy nhiên phải có đủ tiền và đủ các mối quan hệ với nơi ở. Mợ nhỉ.
Vâng tiền luôn quan trọng hàng đầu :)
Có tiền rồi mới tính đến những thứ khác

114hangbong

Xe cút kít
Hihi, em cực thích phim đấy, vì thích abba mà
Lắm lúc em tưởng tượng về già hai vc sẽ trông nom một cái home stay phong cảnh hữu tình, gần mặt nước, lưng tựa núi. Ông lão lúi húi làm đồ mộc, điện nước trong nhà. Bà lão loanh quanh nấu nướng, chỉ huy mấy người giúp việc dọn dẹp đón khách... Nhưng cái quí nhất là sức khoẻ, có cái đó thì mới nói chuyện tiếp được. :)

Pumzen

Xe ba gác
Ơ mà sao thớt của cụ chủ lại nhấy sang quán cafe nhể, em tưởng đang pot ở mục nhà đất. =))
Giờ đội Min Mod cũng thuộc lứa cụ/mợ chủ, chắc đồng cảm nên đẩy thớt sang quán CF cho xôm tụ. :D

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Một số người quan điểm là cứ chơi cho đã đi, mệt mỏi thì 3x tuổi hãy lấy vợ. Nhưng tới lúc gặp cảnh cha già con bé mới thấy mệt.
Cái này còn tùy. Em 3X mới lấy vợ. Giờ đầu 4 đớt chơi vơi mà đứa út sắp sinh. Dưng chấp nhận thôi vì tuổi trẻ tự do nên mới tập trung xây dựng được cái nền tảng. Lấy sớm chắc chết quá