[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

Goya

Xe buýt
Em mất cả đời vì tin mấy lời hứa hão, ôm khư khư khu tập thể ổ chuột, chỉ thích cơ quan bạn bè của ông bà khốt
Em chưa hiểu việc của cụ lắm.

Em kể vậy không phải trách gì bố mẹ em cả, bố mẹ nuôi mình khôn lớn, học hành đầy đủ là mình đã mang ơn rồi. Có tí gia tài để lại thì càng tốt, không thì vẫn kính yêu bố mẹ như thường :)

Em kể vì nghĩ là cơ hội mua nhà của đời con mình so với cơ hội của mình cũng ít đi nhiều, tương tự như cơ hội của mình so với cơ hội của đời bố mẹ mình ngày xưa thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Thực ra đúng đó ạ, em cũng thấy có lẽ quản lý tài chính cá nhân mới là chìa khoá giải quyết vấn đề. . Noi ra thì rất xấu hổ, em cũng từng vì thấy mình kiếm được xong chi tiêu vung vít, đến nỗi còn ko dám nói cho chồng em là em để ra được bao nhiêu mỗi tháng, vì đến em còn ko thể hiểu nổi sao kiếm được từng đó mà lại chỉ để ra được từng đó. Ông ý chỉ biết em chi tiêu thoải mái thôi, chứ ko nghĩ là tiêu hoang (đến h nghĩ lại thì còn là phí nữa) đến mức ý. Đúng là chỉ sau khi mua nhà trả theo tiến độ thì thấy thói quen chi tiêu của mình khác hẳn, và động lực tiết kiệm cũng lên cao hơn.

Đợt dịch vừa rồi, đã ko đi ra ngoài được còn phải đi phục vụ cái đống túi, vệ sinh, bảo quản, hút ẩm. Ngồi nhẩm nhẩm lại, chỗ đấy để mua nhà ko được nhưng để mua xe chắc chắn là được :( Mà cuối cùng cũng chẳng để làm gì, cũng chỉ là một thứ đồ dùng. Và việc có 3 cái thực ra không khác lắm với việc có 30 cái :(
Haha, đúng bệnh của phụ nữ, nỗi niềm của em cũng giống mợ, mỗi lần soạn tủ là lại áy náy dâng trào. Nhưng cũng không so được với các ông đâu, các ông ý đi nhậu 1 bữa bằng cả chục cái túi của chị em mình.

Giờ già rồi, ham muốn ít đi nhiều, em ủng hộ sống tối giản, vừa đủ, đồ ít nhưng chất :P

Chỉnh sửa cuối:

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hiểu việc của cụ lắm.

Em kể vậy không phải trách gì bố mẹ em cả, bố mẹ nuôi mình khôn lớn, học hành đầy đủ là mình đã mang ơn rồi. Có tí gia tài để lại thì càng tốt, không thì vẫn kính yêu bố mẹ như thường :)

Em kể vì nghĩ là cơ hội mua nhà của đời con mình so với cơ hội của mình, cũng ít đi nhiều tương tự như cơ hội của mình so với cơ hội của đời bố mẹ mình ngày xưa thôi.
Việc gì nó đi việc đấy.
Làm ăn là làm ăn.
Bố mẹ em hứa bán nhà cho em có điều kiện cực kỳ củ chuối.
Em làm theo hết xong bị lừa. Mà không phải vì ốm đau bệnh tật hay khó khăn gì. Ông bô bà bô em cũng ko lô đề cờ bạc.
Nên 10 năm thanh xuân như cụ nói em thấy cũng ko là gì ghê gớm.

waterlilyhn

Xe tải
Thực ra đúng đó ạ, em cũng thấy có lẽ quản lý tài chính cá nhân mới là chìa khoá giải quyết vấn đề. . Noi ra thì rất xấu hổ, em cũng từng vì thấy mình kiếm được xong chi tiêu vung vít, đến nỗi còn ko dám nói cho chồng em là em để ra được bao nhiêu mỗi tháng, vì đến em còn ko thể hiểu nổi sao kiếm được từng đó mà lại chỉ để ra được từng đó. Ông ý chỉ biết em chi tiêu thoải mái thôi, chứ ko nghĩ là tiêu hoang (đến h nghĩ lại thì còn là phí nữa) đến mức ý. Đúng là chỉ sau khi mua nhà trả theo tiến độ thì thấy thói quen chi tiêu của mình khác hẳn, và động lực tiết kiệm cũng lên cao hơn.

Đợt dịch vừa rồi, đã ko đi ra ngoài được còn phải đi phục vụ cái đống túi, vệ sinh, bảo quản, hút ẩm. Ngồi nhẩm nhẩm lại, chỗ đấy để mua nhà ko được nhưng để mua xe chắc chắn là được :( Mà cuối cùng cũng chẳng để làm gì, cũng chỉ là một thứ đồ dùng. Và việc có 3 cái thực ra không khác lắm với việc có 30 cái :(
Hihi, mợ ơi xét cho cùng kiếm tiền cũng chỉ phục vụ mục đích tiêu tiền thôi, cái cảm giác thoả mãn khi đc sử dụng đồ dùng mình yêu thích em thấy thực sự rất tốt, chả có gì gọi là lãng phí cả, có nhiều người cả đời tích cóp k dám vung tay đến cuối đời mệt mỏi cũng chả còn đủ sức để hưởng thụ, lúc đó 1 cái nhà với dăm cái nhà cũng chả khác nhau y dư túi của mợ ý. Nên đừng có tiếc.

BMW R60

Xe tăng
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Ước mơ của bao người trong đó có cháu! Mỗi người 1 quan điểm nhưng cháu mà được như cụ là cháu nghỉ hưu ngay và luôn :D :D :D

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự với tốc độ

Hihi, mợ ơi xét cho cùng kiếm tiền cũng chỉ phục vụ mục đích tiêu tiền thôi, cái cảm giác thoả mãn khi đc sử dụng đồ dùng mình yêu thích em thấy thực sự rất tốt, chả có gì gọi là lãng phí cả, có nhiều người cả đời tích cóp k dám vung tay đến cuối đời mệt mỏi cũng chả còn đủ sức để hưởng thụ, lúc đó 1 cái nhà với dăm cái nhà cũng chả khác nhau y dư túi của mợ ý. Nên đừng có tiếc.
Đúng chuẩn luôn. Lao vào làm kiếm nhiều tiền kiếm nhiều nhà nhiều xe. Đến lúc có không còn sức mà hưởng. Có sức thì tầm tuổi đẹp nó cũng qua. Có những việc hưởng ở tuổi sớm nó hợp hơn hưởng ở tuổi già. Em ví dụ các mợ chắc lãng mạn hơn liền ông bọn em. Giờ bảo mợ nào 45 50 mà selfie style lãng mạn. Em sợ pot lên dễ ăn hành lắm, người ta ko nói ra thôi. =))
P/s cả cái sự làm đẹp nữa, 20 30 làm nó khác 40 50 phỏng các mợ

Son.Hoang

Xe tăng

Hoá ra là mợ, vâng. Vợ e hay mua túi linh tinh nên em mua cho 2 cái túi LV khi đi Mỹ và Sing một to một nhỏ đi làm và đi chơi. Từ đó là thôi ko mua túi nữa rác nhà ra. Giờ đã hiểu chỉ cần 2-3 cái là đủ. Làm bất cứ cái gì em đều phải tính dòng tiền và điều đó đã giúp em khác so với trang lứa bạn bè. Đó là mấu chốt của vấn đề và em nghĩ ai quản lý dòng tiền tốt và biết đầu tư thì sẽ khác rất nhiều. Nghe có vẻ mợ nhận ra vấn đề khá muộn nhỉ.

prado2012

Xe điện
Em nghĩ trong thời gian tới, các bạn giỏi giang nhanh nhạy ở VN có rất nhiều cơ hội. Ngồi ở VN mà kiếm tiền của Mỹ, lại chi tiêu theo giá cả VN thì nhanh giàu lắm. Các công ty ở nước ngoài cũng tràn vào VN nhiều nữa, nên thu nhập của người dân sẽ tăng nhanh, kèm theo đó giá bất động sản cũng tăng nhanh.

Tuy nhiên với các bạn không xuất sắc thì em nghĩ cạnh tranh khá gay gắt. Hiện tại việc dạy online phổ biến khiến cơ hội nhận nền giáo dục tốt chia đều cho mọi người, các bạn nhỏ ở vùng quê cũng không thua kém học sinh thành phố. Các bạn không những cạnh tranh với nhau, mà còn phải cạnh tranh với AI. Thành ra nếu không phải xuất sắc thì kiếm tiền mua nhà cũng khó khăn lắm. Chính vì vậy mà đầu tư cho con học 1 phần, 1 phần em nghĩ phải dành dụm mua 1 mảnh đất. Kẻo sợ sau này con mình dù có chăm chỉ lao động, cố gắng hết cỡ vẫn không mua được nhà.

Ngày xưa thời bố em, cụ được phân cho 1 mảnh đất mà cụ bảo do có nhà rồi nên để dành phần đó cho người khác. Thế là em mất cả chục năm thanh xuân chỉ biết làm thôi chẳng biết gì mới mua nổi 1 căn nhà. Nên giờ còn cơ hội mua nhà thì có khi phải tranh thủ giữ 1 mảnh cho con, miễn là đừng cho nó biết để nó còn có ý chí cố gắng các cụ mợ nhỉ?
Vâng, điều này là chắc rồi. Công thức miếng đất cắm dùi + tri thức và kĩ năng đã được các bạn Hàn / Trung đi trước dẫn đường. Giờ mà sang Tây thì Tây trắng cũng còn mệt mới mua được nhà vì đã được các bạn Châu Á đẩy giá cả chục năm nay. Bọn trẻ con giờ cũng khôn lắm, nhà 3 đứa ngồi dãi thẻ chia nhau nhà nào của ai là em phải dập tắt ngay: “ nhà là của vợ chồng tôi dưỡng già các anh chị học xong là tự bay cho có động lực”. Cụ cứ mua nhưng ko tuyên bố cho vội đấy nhé, vượt sướng nhiều khi khó hơn vượt khổ.

prado2012

Xe điện
Hoá ra là mợ, vâng. Vợ e hay mua túi linh tinh nên em mua cho 2 cái túi LV khi đi Mỹ và Sing một to một nhỏ đi làm và đi chơi. Từ đó là thôi ko mua túi nữa rác nhà ra. Giờ đã hiểu chỉ cần 2-3 cái là đủ. Làm bất cứ cái gì em đều phải tính dòng tiền và điều đó đã giúp em khác so với trang lứa bạn bè. Đó là mấu chốt của vấn đề và em nghĩ ai quản lý dòng tiền tốt và biết đầu tư thì sẽ khác rất nhiều. Nghe có vẻ mợ nhận ra vấn đề khá muộn nhỉ.
Em thật phụ nữ ai chả thích làm đẹp, nên quần áo váy túi, trang sức, spa là nộp tiền cả mớ to, nhưng mà đúng là lúc tuổi đẹp nhất xinh nhất thì ăn diện chút nó mới nữ tính. Tự an ủi nhau thế nhỉ các mợ ;)) Có lần em lướt vàng vật chất lãi ra 200 tr là đập luôn vô bộ trang sức, em cũng nhiều châu báu lấp lánh nhưng tính ra đeo không nhiều. Kể ra chỉ cần 2 -3 bộ thật đẹp, túi cũng thế, mắc công đi spa tui mùa nồm. Cũng may có con gái để tặng nó sau này, Hihi.
Về luồng tiền đầu tư em là có bảng excell chạy cashflow từ hồi hai vợ chồng về ở với nhau. Tiền lương của vợ để chi tiêu học hành cho con cái còn lương chồng và thu nhập thêm là gom mua đất đầu
tư, sau có thêm món ck và mở business . Túm lại là lúc nào cũng cố tý thì mới để ra được chứ lương cao mấy cũng chỉ đủ ăn dư ra chút. Như bọn Tây nó tính trung bình là nếu chỉ đi làm không có thu nhập khác khi về hưu sẽ có nhà trả góp xong và tài khoản 1 triệu usd dưỡng già.

Chỉnh sửa cuối:

Son.Hoang

Xe tăng
Em thật phụ nữ ai chả thích làm đẹp, nên quần áo váy túi, trang sức, spa là nộp tiền cả mớ to, nhưng mà đúng là lúc tuổi đẹp nhất xinh nhất thì ăn diện chút nó mới nữ tính. Tự an ủi nhau thế nhỉ các mợ ;)) Có lần em lướt vàng vật chất lãi ra 200 tr là đập luôn vô bộ trang sức, em cũng nhiều châu báu lấp lánh nhưng tính ra đeo không nhiều. Kể ra chỉ cần 2 -3 bộ thật đẹp, túi cũng thế, mắc công đi spa tui mùa nồm. Cũng may có con gái để tặng nó sau này, Hihi.
Về luồng tiền đầu tư em là có bảng excell chạy cashflow từ hồi hai vợ chồng về ở với nhau. Tiền lương của vợ để chi tiêu học hành cho con cái còn lương chồng và thu nhập thêm là gom mua đất đầu
tư, sau có thêm món ck và mở búiness. Túm lại là lúc nào cũng cố tý thì mới để ra được chứ lương cao mấy cũng chỉ đủ ăn dư ra chút. Như bọn Tây nó tính trung bình là về hưu thì có nhà trả xong và tài khoản 1 triệu usd dưỡng già.
Vâng, mợ tính toán thế thì quá chuẩn rồi ạ. Chúc mừng gia đình mợ.

waterlilyhn

Xe tải
tư, sau có thêm món ck và mở búiness. Túm lại là lúc nào cũng cố tý thì mới để ra được chứ lương cao mấy cũng chỉ đủ ăn dư ra chút. Như bọn Tây nó tính trung bình là về hưu thì có nhà trả xong và tài khoản 1 triệu usd dưỡng già.
Hehe, làm đc như mợ vừa có quỹ dự phòng phát triển, đầu tư vừa mua sắm tận hưởng cuộc sống, cân bằng thế là nhất rồi.

vieteuro

Xe container
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Cụ nhường lại em mảng đang kiếm của cụ

duythanh_1710

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vẫn túc tắc hàng tháng bỏ lợn 5tr cho tuổi già đây cụ. 1 khoản tương tự cho lúc ốm đau.
Không giàu nhưng không phải lo nghĩ

onano69

Xe container
Tuổi này mà điện nước phập phù thì cũng chả muốn canh tác gì nữa thật :))

pain

Xe ba gác
Ủn cho đồng niên.
Hy vọng 8 năm nữa con em xong đại học em cũng nghỉ.
Em cũng bắt đầu thấy " mỏi lưng chùn gối". Thực sự nhiều sáng thức dậy đã có câu hỏi đi làm làm gì nhỉ?
Thôi thì cố 1 vài năm rồi nghỉ thôi. Ít nhiều, no đói là do mình.

nhapnhomsv

Xe tăng
Cũng chưa biết ai đáng thương, cú thường không ngửi thấy mùi cú. Tôi thì không nghĩ sẽ tiếp tục tranh co với người dùng định đề mà không biết dùng logic và dẫn chứng khi biện luận! Ciao!
Thôi các cụ sắp tuổi hưu rồi tranh cãi nhau làm gì,lên đây fun là chính thôi
Em 53 tuổi vẫn đi cày,làm sales cty nước ngoài cũng áp lực nhưng đợt dịch ở nhà 3 tháng WFH nếu mà nghỉ hưu cứ loanh quanh thế này cũng buồn phết.Tính em thích giao lưu,gặp gỡ người này người nọ nên không thích ở nhà lâu. Em vẫn còn thằng thứ hai 3 năm nữa mới tốt nghiệp ĐH nên em cố cày thêm mấy năm nữa.

windy1

Xe điện
Khi về hưu, ngồi nhà không đi làm nữa, buồn lắm . Bao nhiêu dự định , đi đây đi đó, chẳng thể thực hiện. Tất cả tại con Covid-19 gây ra.

saphia2008

Xe tải
Cụ thử xin nghỉ không lương 1 tháng ở nhà xem sao, em đảm bảo cụ sẽ muốn đi làm lại ngay thôi

Xeomchocon

Xe tăng
Em 56 nhận lương hưu trước tuổi mấy năm, giờ túc tắc làm lấy niềm chứ không kiếm tiền trên hết nữa...

justmyluck

Xe tải
em đang cố tầm tuổi cụ hoặc sớm hơn sẽ nghỉ hưu.