[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

xukthal.

Xe lăn
Vào hóng cccm U60 và U50 thổ lộ ;;)

quy la tien

Xe điện
Đọc thớt mí biết nhiều cụ mợ có điều kiện về tài chính quá, ngưỡng mộ .Em đây hơn 50 rồi mà vẫn phải cày đây, lý do là tài chính chưa vững, con cái còn bé (hơn 30 mới lấy vợ).
Suy nghĩ như nhiều cụ, mợ cũng đúng,như em xuất phát thấp, cố gắng lắm nên giờ mới tạm ổn, ước mơ con cái trưởng thành mình nghỉ ngơi mà e rằng còn lâu, mong có sức để làm việc. nếu đủ điều kiện thì em cũng nghỉ sớm,sau nghỉ thì có nhiều sở thích nguyện vọng lắm: em ở tỉnh nên sẽ mua mảnh đất ngoại thành có vườn,xây nhà cấp bốn làm cái thư viện nhỏ cho trẻ em và các cụ hưu cùng đọc sách, giải trí; đạp xe thể dục, trồng rau, làm vườn…vv.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sếp cũ em bảo khi già nên nghiện cái gì đó như: tổ tôm, lô đề... cho đầu óc nó hoạt động liên tục. Không chơi là Lu sắc Lú luôn ạ.
vieteuro Cụ thấy thế nào?

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đọc thớt mí biết nhiều cụ mợ có điều kiện về tài chính quá, ngưỡng mộ .Em đây hơn 50 rồi mà vẫn phải cày đây, lý do là tài chính chưa vững, con cái còn bé (hơn 30 mới lấy vợ).
Suy nghĩ như nhiều cụ, mợ cũng đúng,như em xuất phát thấp, cố gắng lắm nên giờ mới tạm ổn, ước mơ con cái trưởng thành mình nghỉ ngơi mà e rằng còn lâu, mong có sức để làm việc. nếu đủ điều kiện thì em cũng nghỉ sớm,sau nghỉ thì có nhiều sở thích nguyện vọng lắm: em ở tỉnh nên sẽ mua mảnh đất ngoại thành có vườn,xây nhà cấp bốn làm cái thư viện nhỏ cho trẻ em và các cụ hưu cùng đọc sách, giải trí; đạp xe thể dục, trồng rau, làm vườn…vv.
Em tuổi cụ Thớt, hoàn cảnh giống Cụ.
Còn sức còn cầy 8-}

Leanh65

Xe container
Em nghĩ cụ ấy là bố của chuyên viên ấy chứ ạ. :D
Chuyên viên nhiều lúc chỉ biết làm đúng chuyên môn, 1+1 = 2.
Cụ ấy kiểu tư vấn tài chính, tư vấn thuế, ngoài kinh nghiệm còn cần các mối quan hệ (cái này rất quan trọng ở VN ạ.).
Chắc tiền trả cho cụ Leanh65 , nhân sự và kế toán công ty phải lách vào đâu đấy.
Thớt đang bàn về hưu tuổi 50 mà cụ bóng bàn em ghê quá ngại chết.:D Lương em vẫn trả bt như những người khác trên bảng lương cty và cũng chuyển vào tk từ tk cty chứ ạ. Khi QT thuế em chìa mỗi cái QĐ nghỉ hưu ra là ok thôi mà. Luật bhxh đã quy định rõ đt nghỉ hưu như em thì dn không phải đóng bhxh nữa và thu nhập từ lương hưu không phải cộng vào tổng tn khi qt thuế. Em vẫn phải đăng ký hs 3 người phụ thuộc cho bớt thuế tncn đấy chứ. Mà em mới nghỉ ktt từ giữa năm ngoái chứ trước vẫn kiêm cả. Ký hs, sổ sách, chứng từ đầy ra thì lương lách đi đâu được ạ. Mợ nói đúng đấy, là nghề em làm phải có mqh thì mới được việc, không chủ dn họ chả thuê người mà 1 câu họ phải gọi anh, 2 câu họ phải xưng em cả đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn
Luật lđ đã quy định rõ đt nghỉ hưu như em thì dn không phải đóng bhxh nữa và thu nhập từ lương hưu không phải cộng vào tổng tn khi qt thuế. Em vẫn phải đăng ký hs 3 người phụ thuộc cho bớt thuế tncn đấy chứ. Mà em mới nghỉ ktt từ giữa năm ngoái chứ trước vẫn kiêm cả
Cụ SN65 sao về hưu sớm thế ạ? Hưu non hả cụ?

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ ơi, cụ bán BHNT nhưng cũng ko biết hết sản phẩm trên thị trường đâu. Thôi, việc của bọn em cứ để bọn em tự làm tự tính, ko phiền cụ ý kiến ạ.

Chẳng nói gì xa, 2014 em mua cho ông cậu 1 hợp đồng vì cậu em hơi khó khăn, hợp đồng 15 năm, năm rồi là mới đóng được 7 năm thì cậu em phát hiện K, Bảo Việt chi luôn 50% hợp đồng, là đã cao hơn mức đóng khá nhiều, chi phí viện phí thì BV lo, thế là cả nhà có tiền trông vào để chữa, bồi dưỡng thêm, 50% sau khi nào rủi ro mức cao nhất thì được lĩnh, lúc ý mợ và em ko phải lo những chi phí đó và em có 1 khoản coi như là bước đầu.

Nhưng đúng là bảo hiểm nhân thọ các gói an gia thì cứ nên mua của mấy hãng trong nước Bảo Việt, BM thật, mấy hãng nước ngoài tách ra mất không phần quản lý phí.
Vầng, em xin rút ý kiến. Dưng bẩu mặc cụ mờ sao cụ lại lắm ý kiến thêm với em thế :))

Yeuaibaygio

Xe container
Thớt đang bàn về hưu tuổi 50 mà cụ bóng bàn em ghê quá ngại chết.:D Lương em vẫn trả bt như những người khác trên bảng lương cty và cũng chuyển vào tk từ tk cty chứ ạ. Khi QT thuế em chìa mỗi cái QĐ nghỉ hưu ra là ok thôi mà. Luật bhxh đã quy định rõ đt nghỉ hưu như em thì dn không phải đóng bhxh nữa và thu nhập từ lương hưu không phải cộng vào tổng tn khi qt thuế. Em vẫn phải đăng ký hs 3 người phụ thuộc cho bớt thuế tncn đấy chứ. Mà em mới nghỉ ktt từ giữa năm ngoái chứ trước vẫn kiêm cả. Ký hs, sổ sách, chứng từ đầy ra thì lương lách đi đâu được ạ. Mợ nói đúng đấy, là nghề em làm phải có mqh thì mới được việc, không chủ dn họ chả thuê người mà 1 câu họ phải gọi anh, 2 câu họ phải xưng em cả đâu ạ.
À, vì cụ bảo không ký hợp đồng mà nhân sự ký hộ nên em nghĩ vậy ạ. Cụ thứ lỗi ạ.
Còn như cụ nói thì chuẩn chỉ.
Em biết có những nơi làm chuẩn chỉ và có những nơi họ vẫn lách.

Nghề của cụ thì gừng càng già càng cay, quý hiếm lắm ạ.

pooka

Xe container
Là không bị đóng thuế thu nhập cá nhân cái khoản đi làm thêm hở cụ.

Leanh65

Xe container
Cụ SN65 sao về hưu sớm thế ạ? Hưu non hả cụ?
Hiz, hs với bằng cấp xưa em đi học sớm 16 tuổi đã hết c3, đi bộ đội xã tặng thêm cho 1 tuổi nên khi chuyển ngành em phải đồng bộ hóa cho khớp. Nhưng khi nghỉ hưu sớm 8 tuổi theo qđ tuổi 60 em bị trừ 8x2=16%. Lương hưu thấp, con bé nên em vẫn đi làm. Kiểu "hưu 1 số thứ" thôi cụ chứ không được hưu đúng nghĩa như các cụ nn.

Leanh65

Xe container
À, vì cụ bảo không ký hợp đồng mà nhân sự ký hộ nên em nghĩ vậy ạ. Cụ thứ lỗi ạ.
Còn như cụ nói thì chuẩn chỉ.
Em biết có những nơi làm chuẩn chỉ và có những nơi họ vẫn lách.

Nghề của cụ thì gừng càng già càng cay, quý hiếm lắm ạ.
Chuẩn chỉ thì chỉ có dn FDI thôi cụ. VN thì chả có đâu. Đóng cả bhxh thì dn không chịu được, nlđ bị thiệt thòi nhiều khi về hưu, nhất là bq lương hưu không phải là 5 năm cuối như khối nn.

công nông tàu

Xe container
Có một điều rất quan trọng, gần như nhất thiết phải có đó là sự hoà hợp, yêu mến nhau của hai vợ chồng.
Bởi thiếu cái này, hai người ở riêng cực kì khó vì khi đó không có con cái ở bên, bạn bè cũng ít. Rồi khi có tuổi tính tình cũng thay đổi nữa.
Nếu không thật yêu quí, hoà hợp, hi sinh cho nhau thù cũng rất khó lòng dắt nhau đi xa nhà cũ, xa con cháu ở được đâu.
Các cụ cứ quan sát, kiểm nghiệm xem cháu nói có đúng không.
Em xác nhận điều này. Tuổi này con cái lớn cả rồi, chúng nó chả cần mình. 2 vợ chồng sống với nhau đến tầm này nếu trở thành 2 người bạn tâm đầu ý hợp , cùng sở thích , cùng đam mê cùng chia sẻ vui buồn thì có cả ngày nhàn rỗi bên nhau cũng không thấy nhàm chán.
Vợ chồng khắc khẩu hay tình cảm không hòa hợp , ngồi nhà ngắm nhau quá bằng tra tấn, thà đi làm còn hơn :D