[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

Goya

Xe buýt
Tóm lại tùy từng bạn tùy từng gđ mà quyết các cụ nhỉ. Tựu chung lại là bạn nào không đủ giỏi, không nghị lực, không tự lập thì qua nn sẽ rất vất vả, khéo khi lại hại con.
Đọc comment của các cụ, em sửa lại mục tiêu cho con là phải được học bổng 75% thì mới hẵng nghĩ đến du học :D

prado2012

Xe điện
Một câu chuyện khác tôi đã gặp, khi chúng tôi mua một hệ thống máy sản xuất cho nhà máy làm trong công nghiệp cao su. Đối tác bán máy là công ty Nhật, trụ sở tại Nagoya. Khi chúng tôi sang, họ thuê hẳn 1 cậu sinh viên người Việt đang học tại trường đh công nghệ Nhật Bản, sống tại Nhật đã 9 năm đến phiên dịch cho chúng tôi trong suốt 2 tuần làm việc. Một lần cậu ý dịch cho chúng tôi về quy trình sx cần có 1 cái máy "rút ra". Chúng tôi không thể hiểu cái máy "rút ra" là máy gì. Và còn rất nhiều từ ngữ lạ nên mấy ngày đầu chúng tôi hoàn toàn không hiểu gì. Đến khi tham quan dây chuyền, kỹ sư người Nhật gt cái máy mà cậu kia dịch là máy rút ra đấy thì chúng tôi mới ớ người ra, à thì ra nó là máy ép xuất "tiếng Anh la extruder". Cái từ này các sv bách khoa Việt nam ai cũng biết. Tôi check thêm thì thấy cậu ta rỗng tuếch, chả hiểu gì. Đấy, du học nn đấy. Khó khăn lớn nhất của các cháu là rào cản ngôn ngữ. Sv bản địa nói qua là người ta hiểu rồi, mình hiểu đc từ nọ thì sai từ kia thì tài sao nổi. Đối với chúng tôi ai gt con học bách khoa hoặc tổng hợp ở VN còn sang hơn con du học Anh Mỹ chán. Và ai cũng hiểu (không phải tất cả) các cháu không đủ trình độ đỗ đh trong nước thì giải pháp là... du học.
Cụ nói “ ai ko đỗ Đh ở vn mới phải đi du học” là không đúng! Đỗ vào đại học khi 30 điểm còn trượt thì là một cái kết quá xấu hổ cho ngành giáo dục và như tôi đã từ chối cho con mình học trong hệ thống như vậy từ mẫu giáo. Đứng dưới đáy giếng mà vẫn ngạo mạn thì dân tộc này mãi chỉ là con ếch. Còn từ chuyên ngành của cụ không phải ai cũng hiểu, cũng như cho cụ dịch về tài chính hay y khoa xem có dịch được không? Chỉ vì một lỗi mà phủ nhận người ta như vậy thật đáng buồn về nhân sinh quan. Mà nói thêm, tôi học chuyên về tài chính ở nc ngoài, có những từ tôi không biết từ tương đương tiếng Việt là gì vì toàn đọc sách nước ngoài, đến khi về nước mới biết đó.

Chỉnh sửa cuối:

Hung_102

Xe tải
Cụ nói “ ai ko đỗ Đh ở vn mới phải đi du học” là không đúng! Đỗ vào đại học khi 30 điểm còn trượt thì là một kiểu quá xấu hổ cho ngành giáo dục và như tôi đã từ chối cho con mình học trong hệ thống như vậy từ mẫu giáo. Đứng dưới đáy giếng mà vẫn ngạo mạn thì dân tộc này mãi chỉ là con ếch. Còn từ chuyên ngành của cụ không phải ai cũng hiểu, cũng như cho cụ dịch về tài chính hay y khoa xem có dịch được không? Chỉ vì một lỗi mà phủ nhận người ta như vậy thật đáng buồn về nhân sinh quan. Mà nói thêm, tôi học chuyên về tài chính ở nc ngoài, có những từ tôi không biết từ tương đương tiếng Việt là gì vì toàn đọc sách nước ngoài, đến khi về nước mới biết đó.
Đồng ý với cụ, học ở nc ngoài ko biết từ chuyên ngành ở vn là chuyện rất bình thường

starsn

Xe điện
Một câu chuyện khác tôi đã gặp, khi chúng tôi mua một hệ thống máy sản xuất cho nhà máy làm trong công nghiệp cao su. Đối tác bán máy là công ty Nhật, trụ sở tại Nagoya. Khi chúng tôi sang, họ thuê hẳn 1 cậu sinh viên người Việt đang học tại trường đh công nghệ Nhật Bản, sống tại Nhật đã 9 năm đến phiên dịch cho chúng tôi trong suốt 2 tuần làm việc. Một lần cậu ý dịch cho chúng tôi về quy trình sx cần có 1 cái máy "rút ra". Chúng tôi không thể hiểu cái máy "rút ra" là máy gì. Và còn rất nhiều từ ngữ lạ nên mấy ngày đầu chúng tôi hoàn toàn không hiểu gì. Đến khi tham quan dây chuyền, kỹ sư người Nhật gt cái máy mà cậu kia dịch là máy rút ra đấy thì chúng tôi mới ớ người ra, à thì ra nó là máy ép xuất "tiếng Anh la extruder". Cái từ này các sv bách khoa Việt nam ai cũng biết. Tôi check thêm thì thấy cậu ta rỗng tuếch, chả hiểu gì. Đấy, du học nn đấy. Khó khăn lớn nhất của các cháu là rào cản ngôn ngữ. Sv bản địa nói qua là người ta hiểu rồi, mình hiểu đc từ nọ thì sai từ kia thì tài sao nổi. Đối với chúng tôi ai gt con học bách khoa hoặc tổng hợp ở VN còn sang hơn con du học Anh Mỹ chán. Và ai cũng hiểu (không phải tất cả) các cháu không đủ trình độ đỗ đh trong nước thì giải pháp là... du học.
Em không phải người có quan điểm giáo dục tốt nhất nhất là phải nước ngoài, nhưng em vẫn thấy rất lạ vì tại sao cụ đi đâu cũng gặp những trường hợp du học "thất bại" trong cs. Còn cả nghỉ Stanford đi bán kem nữa chứ hichic (dù bán kem so với nhập khẩu container hàng em thấy là cùng 1 thể loại việc, đều là việc tốt cả).

Bạn bè em du học thành đạt nhiều, chắc trải nghiệm cs mỗi người mỗi khác.

Kinh nghiệm cs của em mà như cụ (du học toàn bọn dốt) thì em cứ giữ nguyên con ở VN cho lành. MBA toàn chém gió, học hành gì.

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuyện như dở hơi. Việc sinh viên Việt Nam ko học đại học ở Việt Nam mà ra nước ngoài học thì việc ko biết từ tiếng Việt của nhiều thuật ngữ kỹ thuật là rất rất rất bình thường.

Cái môi trường xã hội của cụ tiếp xúc toàn người dốt, rồi cụ suy ra cứ ra nước ngoài học là dốt hết thì đúng là ấu trĩ.

Ngoài ra, cuộc sống con người ko nhất thiết là cứ phải làm đúng cái học, hay cứ phải làm kỹ sư, nhân viên văn phòng mới là thành công. mấy cháu của cụ kể trên đi học nước ngoài về rồi mở quán cà phê hay gì đó là chuyện bình thường. Chúng kiếm sống được với nghề, hạnh phúc với cuộc sống của chúng là thành công. Chứ ru rú ở nhà, bố mẹ như cụ định hướng kiếm 1 công việc làm thuê a, b, c nào đó chưa chắc chúng đã hạnh phúc. Mà ko hạnh phúc thì có làm trời cũng là thất bại.
Bạn là thêm một người tôi biết dù ko biết mặt là một người dốt. Bạn thử nói một câu khôn một tí xem nào.

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói “ ai ko đỗ Đh ở vn mới phải đi du học” là không đúng! Đỗ vào đại học khi 30 điểm còn trượt thì là một cái kết quá xấu hổ cho ngành giáo dục và như tôi đã từ chối cho con mình học trong hệ thống như vậy từ mẫu giáo. Đứng dưới đáy giếng mà vẫn ngạo mạn thì dân tộc này mãi chỉ là con ếch. Còn từ chuyên ngành của cụ không phải ai cũng hiểu, cũng như cho cụ dịch về tài chính hay y khoa xem có dịch được không? Chỉ vì một lỗi mà phủ nhận người ta như vậy thật đáng buồn về nhân sinh quan. Mà nói thêm, tôi học chuyên về tài chính ở nc ngoài, có những từ tôi không biết từ tương đương tiếng Việt là gì vì toàn đọc sách nước ngoài, đến khi về nước mới biết đó.
Bạn khoe bạn học chuyên ngành tc ở nước ngoài mà không hiểu tiếng Việt tôi nói gì à? Tôi không phủ nhận nền giáo dục nước ngoài, tôi chỉ có đánh giá về khả năng hấp thu của du học sinh VN thôi. Tôi viết rất rõ, sau cái issue đó, tôi check lại kiến thức của cậu phiên dịch và thấy rằng cậu ta rỗng tuếch. Đừng có lầm lẫn đáng thương thế. Đời bạn học ở đâu thế mà bạn cho rằng là đáy giếng. Thế có phải là ăn cháo đá bát không?

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Bạn khoe bạn học chuyên ngành tc ở nước ngoài mà không hiểu tiếng Việt tôi nói gì à? Tôi không phủ nhận nền giáo dục nước ngoài, tôi chỉ có đánh giá về khả năng hấp thu của du học sinh VN thôi. Tôi viết rất rõ, sau cái issue đó, tôi check lại kiến thức của cậu phiên dịch và thấy rằng cậu ta rỗng tuếch. Đừng có lầm lẫn đáng thương thế. Đời bạn học ở đâu thế mà bạn cho rằng là đáy giếng. Thế có phải là ăn cháo đá bát không?
Nhân sinh quan méo mó, từ 1 trường hợp nhân lên thành khả năng của toàn bộ du học sinh Việt Nam! Chỉ vì một từ chuyên ngành dịch không đúng thì bảo người ta rỗng tuếch. Bị hỏi lại thì bảo check kiến thức. Nếu cậu bé rỗng thật thì mấy ông Nhật kia sao bỏ tiền ra thuê cậu ta như vậy, đặc biệt bên Nhật rất nhiều du học sinh, tha hồ chọn. Mà trước khi chọn còn phải tham vấn thầy nó cho chắc. Mấy ông này chắc dốt nên mới không nhận ra sự dốt của cậu? Ngoài ra, học trò dốt là tôi phải quy trách nhiệm cho thầy dạy. Vậy khả năng phải trách thầy nhật dạy cậu bé 9 năm liền không biết về cái máy ép nó như thế nào, chậc, thật xấu hổ cho người Nhật. Người thầy dậy dốt mà ông chủ thuê người cũng dốt nốt. Bọn này nó hay hỏi nhau reference trước khi thuê nhân viên lắm! Chẹp! Cụ Phan Bội Châu đâu rồi ah, cháu nghĩ phong trào Đông Du của cụ sai rồi =))

Chỉnh sửa cuối:

Zlonton

Xe tải
Nghỉ hưu theo nghĩa đủ tài chính để làm những việc mình muốn, theo đuổi giấc mơ thì nên càng sớm càng tốt, 40 tuổi thôi
Còn nghỉ hưu theo nghĩa ngừng làm việc, vui thú điền viên thì em chưa bao giờ nghĩ đến, em hy vọng có thể làm việc tới lúc già, 80 tuổi mà sức khỏe còn minh mẫn để làm việc thì tốt quá :)
E cũng nghĩ như cụ, 40 thôi...
2-3 năm trước e bảo phấn đấu 40 về hưu nhiều bạn bảo e dở hơi.
E đang cố gắng tầm 3 năm nữa được làm cái mình thích... hơi 40 tươi 1 tí :)
Nhưng 50 thì e nghĩ lâu quá :)

Rô-Ron

Xe điện
40 tươi 1 tý thì cụ sẽ làm gì vậy? ( em hỏi để tham khảo vì giờ em đang 50 đuối mà chưa biết sẽ thích làm gì )

starsn

Xe điện
40 "nghỉ hưu tinh thần" rồi cụ sẽ làm gì ạ? Ở nhà cũng chán.

Trộm vía em giờ không có áp lực tài chính lại thích đi làm.

starsn

Xe điện
40 tươi 1 tý thì cụ sẽ làm gì vậy? ( em hỏi để tham khảo vì giờ em đang 50 đuối mà chưa biết sẽ thích làm gì )
Em với mợ hỏi cùng một câu, gần cùng một lúc :))

Chồng em bảo sẽ đi làm đến 65t, em mà nghỉ ở nhà chẳng biết chơi với ai :)

Zlonton

Xe tải
Mỗi người một con đường nên e cũng ko dám khuyên mợ. E thì đang làm hơi vất vả, nhiều lúc cũng stress nên vài năm nữa tài chính ổn định, e tính vẫn làm nghề e làm (nghiệp) nhưng làm chỗ mình có bạn bè nhiều, ko căng như bây giờ, tài chính ít tiền chút không sao nhưng có thời gian cho mình và gia đình hơn ah.

Chỉnh sửa cuối:

Zlonton

Xe tải
Em với mợ hỏi cùng một câu, gần cùng một lúc :))

Chồng em bảo sẽ đi làm đến 65t, em mà nghỉ ở nhà chẳng biết chơi với ai :)
E làm nghề ngân hàng nước ngoài, trót lên lãnh đạo nên áp lực và bận rộn mà tính em thì lười :)
E tính cày cuốc 1 time cho gia đình, con cái và thêm kinh nghiệm e sẽ ko làm cho nước ngoài nữa, chọn 1 chỗ hợp lý theo đúng mong muốn của mình chứ ko phải e ở nhà ah :). E cũng sắp xếp mấy năm nay rồi: nợ bank trả dần, bảo hiểm nhân thọ thì cũng mua chục năm nay cho trẻ con và bản thân, chuẩn bị thu nhập cố định, giờ làm thêm tích lũy, chờ con cái lớn chút là e settle down ... cũng biết mình chẳng = ai nhưng e tự đặt ra nguyên tắc của mình để thực hiện kế hoạch. Ví dụ con e, e ko có tiền cho đi du học tự túc đâu: có thì sang Đức free học phí hoặc học bổng... chứ xđ 2 đứa học Mẽo tự túc thì 50 e còn cày chán ah :)

Zlonton

Xe tải
40 "nghỉ hưu tinh thần" rồi cụ sẽ làm gì ạ? Ở nhà cũng chán.

Trộm vía em giờ không có áp lực tài chính lại thích đi làm.
Đỡ áp lực để chiến đấu thôi cụ, chứ ko phải ở nhà ah. Ở nhà thì e cũng chịu, ko ở được đâu...
Làm 1 cv nhàn hơn, nhiều bạn bè, đồng nghiệp rảnh là có thể ới nhau làm chén nước chè, cốc cà phê... chém gió; được làm nghề nhưng ko phải lăn tăn chuyện tiền bạc chắc e sẽ rất vui :)
Cũng ko nói hay nhưng e chuẩn bị vài năm rồi, e định tầm 2 năm nữa nhưng có vẻ phải tầm 3 năm mới đc. Mà hĩm nhà e lại đòi nghỉ trước e nên chắc e nhường hĩm trước 1 thời gian, cho vợ làm 1 việc nhẹ đầu, lương thấp nhưng thoải mái đầu óc, có thời gian cho gia đình ah.

Zlonton

Xe tải
E vừa quay lại trang 1 để đọc lại bài mợ viết để hiểu chút cv của mợ.
Nếu là em, e sẽ chọn 1 cv nhẹ nhàng, ít áp lực hơn nhưng vẫn là cv mình yêu thích, tiền ít đi cũng ko sao ah. Chứ 47 vẫn còn trẻ ah :) chưa ở nhà cây cối, vườn ao chuồng dc đâu ah.
Đồng nghiệp của e sn 70, nữ còn mắng nội bộ choang choác do bị stress :) chán, e ko đánh giá cao :)

prado2012

Xe điện
E vừa quay lại trang 1 để đọc lại bài mợ viết để hiểu chút cv của mợ.
Nếu là em, e sẽ chọn 1 cv nhẹ nhàng, ít áp lực hơn nhưng vẫn là cv mình yêu thích, tiền ít đi cũng ko sao ah. Chứ 47 vẫn còn trẻ ah :) chưa ở nhà cây cối, vườn ao chuồng dc đâu ah.
Đồng nghiệp của e sn 70, nữ còn mắng nội bộ choang choác do bị stress :) chán, e ko đánh giá cao :)
Cụ mà làm ngân hàng nc ngoài front ofice thì bị ép doanh số nhưng bonus nhiều còn Operations back ofice thì nhục khỏi nói vì nhiều việc ;)) Chúc cụ chân cứng đá mềm, con đi Đức thì cho học tiếng sớm vì tiếng Đức khó.

Bonjovi

Xe hơi
Vào tuổi 45 thì mình quyết định hưu. Nhưng sau 1 năm chơi chán lại muốn đi làm trở lại rồi. Giờ hưu hiếc gì, vẫn trẻ khỏe lắm, chưa nghỉ được các cụ ạ :D
Ngẫm ra khi nào cơ thể bảo hưu đi thì lúc đấy sẽ phải nghỉ không làm nữa thật

starsn

Xe điện
Đỡ áp lực để chiến đấu thôi cụ, chứ ko phải ở nhà ah. Ở nhà thì e cũng chịu, ko ở được đâu...
Làm 1 cv nhàn hơn, nhiều bạn bè, đồng nghiệp rảnh là có thể ới nhau làm chén nước chè, cốc cà phê... chém gió; được làm nghề nhưng ko phải lăn tăn chuyện tiền bạc chắc e sẽ rất vui :)
Cũng ko nói hay nhưng e chuẩn bị vài năm rồi, e định tầm 2 năm nữa nhưng có vẻ phải tầm 3 năm mới đc. Mà hĩm nhà e lại đòi nghỉ trước e nên chắc e nhường hĩm trước 1 thời gian, cho vợ làm 1 việc nhẹ đầu, lương thấp nhưng thoải mái đầu óc, có thời gian cho gia đình ah.
Chúc cụ mọi sự diễn ra suôn sẻ theo mong muốn ạ :) Không phải lo đến tiền là một đặc ân :)

Nhà em có thể nghỉ rồi (con số là do mình thôi) nhưng vẫn tìm thấy thú vui trong việc kiếm tiền. Đi làm cũng có vất vả của nó nhưng không bị gánh nặng tâm lý thì đỡ hơn.

vietsky1507

Xe tải
Như em thì ước mơ gây dựng 1 doanh nghiệp lớn, về già đi làm hoạt động xã hội, xây dựng hệ thống thư viện cộng đồng, giờ doanh nghiệp của em nhỏ xíu, nhưng lĩnh vực này ko lớn được, vì giờ em cũng nhất nước rồi, khó phát triển thêm, thậm chí tụt lùi vì ngày càng cạnh tranh, mà cũng chả ăn thua thị trường hẹp quá. Giờ phải chọn 1 lĩnh vực thật rộng để thi đấu, Shark Phú bảo rồi, phải chọn thị trường lớn thì mình mới thành người lớn được. Em ít áp lực tài chính, vì nhu cầu thấp, ko cần biệt thự xe sang gì cả, kinh doanh là đam mê thử sức, kiểu như đánh cờ,chơi game thôi :)

Lyquangdieu1

Xe tăng
Sinh hoạt như cụ thì 90 cũng chưa 'hưu' được. Em nói vậy cụ đừng tự ái nhé. Khi hưu là tuổi đã cao sức khỏe và ham muốn nó giảm nên nhu cầu nó đơn giản lắm cụ. Khi cụ đầy đủ vật chất rồi thì thấy miếng rau ngon hơn miếng thịt đấy cụ
Đồng ý với quan điểm này.
Mỗi cụ lại có quan điểm khác nhau.