[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

my.eb

Xe điện
Cụ ông có chăm cụ bà hay không là tùy thuộc vào lựa chọn của cụ bà, mợ ạ.

Một người đàn ông biết chăm sóc người khác chu đáo thì khó mà có một vẻ ngoài manly với bụng 6 múi lắm.

Các mợ thường ghét mẫu đàn ông ngoan hiền. Đến khi về già, mới thấm...
Khi ốm đau, cứ có người chăm sóc là tốt rồi cụ ạ, nhà ko có người thì phải thuê NGV ( là người ngoài) còn phải ok nữa là ông chồng đầu gối tay ấp chăm mình thì còn gì bằng?!!! Nên em ko nghĩ cụ bà từ chối đâu mà có nghĩa là cụ ông "ko biểt" chăm hoặc ko chăm í cụ ạ.
Bàn thêm về chữ "ko biết": nó cũng vô cùng, ko ai sinh ra là biết làm tốt cv của một điều dưỡng, nhưng cứ chăm nhau bằng tất cả tình yêu thương thì méo cũng hoá tròn hết cụ ạ.
Còn già rồi thì manly với womanly gì nữa cụ ơi... ko ướt giày là may rùi í chứ :D
Câu cuối của cụ thì em ko bàn rộng, nhưng em nghĩ có thấm thì thấm với cả 2, cứ gì only phụ nữ. Trong mọi chuyện thì tại anh tại ả tại cat 2 bên mà ;))

red_dragon88

Xe buýt
Em tưởng 70+ mới sống một mình chứ 50+ thì còn trẻ chán.
50+ nếu hôn nhân tan vỡ mà ko muốn kiếm đối tác khác thì thôi đành vậy, tuổi này con cái có thể đã trưởng thành hoặc sắp bước vào tuổi trưởng thành, vẫn còn nhiều thứ lo toan, nếu thu xếp gia đình tốt, tài chính ổn định thì xung lực vẫn còn nhiều lắm.
70+ là khi người bạn đời có thể đã mất đi, con cái đã có gia đình riêng, lúc đó mới là sống một mình.

my.eb

Xe điện
Em tưởng 70+ mới sống một mình chứ 50+ thì còn trẻ chán.
50+ nếu hôn nhân tan vỡ mà ko muốn kiếm đối tác khác thì thôi đành vậy, tuổi này con cái có thể đã trưởng thành hoặc sắp bước vào tuổi trưởng thành, vẫn còn nhiều thứ lo toan, nếu thu xếp gia đình tốt, tài chính ổn định thì xung lực vẫn còn nhiều lắm.
70+ là khi người bạn đời có thể đã mất đi, con cái đã có gia đình riêng, lúc đó mới là sống một mình.
70+ thì làm bạn với cô y tá và cái bệnh viện thôi cụ ơi, còn gì nữa đâu mà khóc với sầu :D
Cái đoạn cần bàn là từ 50+ đến 70- kia cụ kìa, ăn gì, chơi gì, sống sao... :D

groupon

[Tịch thu bằng lái]
70+ thì làm bạn với cô y tá và cái bệnh viện thôi cụ ơi, còn gì nữa đâu mà khóc với sầu :D
Có 2 loại niềm vui: Từ bên ngoài và lúc nào cũng phải đi tìm, và từ bên trong, bất cứ lúc nào cũng có thể điều hòa trạng thái tâm lý được. Trừ các bác quen nghĩ bậy thì không nói. Còn bác có thể tiêp cận với khái niệm
- Định sinh hỷ lạc
- Ly dục sinh hỷ lạc
....
"
Trong Sơ thiền, hành giả lìa bỏ được các ham muốn thế gian vì niềm an vui của nội tâm vừa đầy đủ, vừa thanh khiết, không cần phải giải trí bằng vật chất bên ngoài. Toàn thân hành giả luôn ở trong trạng thái vui sướng nhè nhẹ và tràn đầy. Sau khi chết, nếu vẫn còn giữ được trình độ này thì sẽ sinh vào cõi trời Sơ Thiền

Phật gọi Nhị Thiềnđịnh sinh hỷ lạc có nghĩa là niềm vui của Nhị Thiền hoàn toàn an ổn trong Định mà có. Trong đời sống hành giả không còn ham thích trình bày phô trương, và rất hiền lành. Phật gọi là hết tầm hết tứ.

Niềm vui của Tam thiền rất đằm thắm nhỏ nhiệm và đầy khắp, giống như hoa sen ngập trong nước, tẩm ướt, tràn ngập, nhưng không thấm nước, cũng vậy, niềm vui của Tam thiền rất tự tại, bình an và vượt khỏi cơ thể, giống như cả không gian đều cùng an vui vậy. Thân của hành giả lúc này giống như một khối không khí hân hoan an lạc.

Tứ thiền.... "

.

Đó là lý do vì sao, mấy triều đại lớn của VN, các vị vua vẫn ăn chay tham thiền trong khi hậu cung đầy phi tần, mỹ nữ. Nếu không bước qua được cám dỗ của tiền bạc sắc đẹp thì cũng không đủ tư cách lãnh đạo quần hùng để dời non lấp biển được.

Nếu vẫn còn quanh quẩn nơi ngã ba thần thánh thì còn làm tay sai cho người khác điều khiển nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Hasu

Xe tải
E đánh dấu đọc dần ạ.

E bất nực rồi, cạn lời và hết cách. E thường bảo bạn ấy, e lấy ck và đi bên lề cuộc đời ck suốt cả hôn nhân. Nếu còn có kiếp sau, cho a cả tấn vàng a cũng say No hihi. Ngày sau a mất đi thì cộng cho a 10 năm tuổi thọ, đó là thời gian mà hôn nhân với e lấy đi của a :((.
Gấu cụ cũng lạ nhỉ? Là phụ nữ thì phải biết làm đẹp, không cho chồng thì cũng cho chính bản thân mình chứ nhỉ?
Em bằng tuổi nhưng so với ck thì em trẻ hơn rất nhiều. 1 phần là do cơ địa trời sinh. 1 phần là do mình giữ gìn và chăm sóc.
Nói chụng phụ nữ kể cả không đẹp ngoại hình thì vẫn có thể làm cho mình đẹp lên nhờ kiến thức và tâm hồn mà. Thiếu gì cách!

Vẫn cứ là sống và làm theo sở thích của mình thôi.
Ít làm phiền con cái và những người xung quanh là ổn.
Sức khỏe thì hạn chế ăn thịt, ăn nhiều rau và tập thể dục theo sức mình => Điểm này em thấy các mợ dễ thực hiện được hơn. Các cụ thì vẫn ham hố bia rịu lắm.

Pvsc

Xe ba gác
Bà y tá nhé,
Chonj cô y tá thì sớm làm bạn với giun :))

Oteconde

Xe buýt
Có 2 loại niềm vui: Từ bên ngoài và lúc nào cũng phải đi tìm, và từ bên trong, bất cứ lúc nào cũng có thể điều hòa trạng thái tâm lý được. Trừ các bác quen nghĩ bậy thì không nói. Còn bác có thể tiêp cận với khái niệm
- Định sinh hỷ lạc
- Ly dục sinh hỷ lạc
....
"
Trong Sơ thiền, hành giả lìa bỏ được các ham muốn thế gian vì niềm an vui của nội tâm vừa đầy đủ, vừa thanh khiết, không cần phải giải trí bằng vật chất bên ngoài. Toàn thân hành giả luôn ở trong trạng thái vui sướng nhè nhẹ và tràn đầy. Sau khi chết, nếu vẫn còn giữ được trình độ này thì sẽ sinh vào cõi trời Sơ Thiền

Phật gọi Nhị Thiềnđịnh sinh hỷ lạc có nghĩa là niềm vui của Nhị Thiền hoàn toàn an ổn trong Định mà có. Trong đời sống hành giả không còn ham thích trình bày phô trương, và rất hiền lành. Phật gọi là hết tầm hết tứ.

Niềm vui của Tam thiền rất đằm thắm nhỏ nhiệm và đầy khắp, giống như hoa sen ngập trong nước, tẩm ướt, tràn ngập, nhưng không thấm nước, cũng vậy, niềm vui của Tam thiền rất tự tại, bình an và vượt khỏi cơ thể, giống như cả không gian đều cùng an vui vậy. Thân của hành giả lúc này giống như một khối không khí hân hoan an lạc.

Tứ thiền.... "

.

Đó là lý do vì sao, mấy triều đại lớn của VN, các vị vua vẫn ăn chay tham thiền trong khi hậu cung đầy phi tần, mỹ nữ. Nếu không bước qua được cám dỗ của tiền bạc sắc đẹp thì cũng không đủ tư cách lãnh đạo quần hùng để dời non lấp biển được.

Nếu vẫn còn quanh quẩn nơi ngã ba thần thánh thì còn làm tay sai cho người khác điều khiển nhiều.
Em thấy các tôn giáo đều có lý lẽ hay ho của nó. Nhưng nói thật tôn giáo cũng bảo thủ bỏ mị. Bảo thủ ở chỗ không song tu, tam tu được... Đã theo Chúa thì ko tu Phật được, đã theo Hồi giáo cũng ko theo Phật được, mà theo Phật thì cũng ko chơi 2 loại kia được...
Mỗi loại Đạo đều có mặt tốt, có mặt hướng đến cái tốt, nhưng có nhiều cái bảo thủ, mơ hồ, sai lệch, bánh vẽ, ảo tưởng, ngược với tự nhiên...
Nhiều khi lý thuyết mô tả không khác gì một thằng phê ma túy, mơ mơ ảo ảo, tự một mình huyễn hoặc... nào là tây phương cực lạc, nào là 5 giới, 10 giới...rất lọ chai... Ví dụ các cụ cao tăng, tưởng là thoát tục rồi ham hố rồi, mà lúc chết vẫn mong mình hỏa táng ra nhiều xá lợi, mà em đồ rằng các xá lợi chính là sỏi thật của các cụ rơi ra, ông nào nhiều sỏi thận thì nhiều xá lợi....
Phật có cái hay của Phật, nhưng cũng ko phải là nhất, ko phải pháp nào cũng đúng...

tunglam2806

Xe tăng
E lấy vk xong dc 5 ngày thì bố vk mất. Khi đó mẹ vk e mới 45. H bà 62. Ở vậy đến h. Trc còn có cô e vk, cháu nọ cháu kia ở cùng. H cno đi lấy vk lấy chồng hết rồi. 5 năm nay bà ở 1m. Thấy bà đi chơi suốt, hội này nhóm kia. Có khi đi du lịch đi chơi cả tháng. Cái quan trọng là chỉ cần có kt thì ko thiếu thứ để chơi để ăn để sống vui vẻ mợ ạ. Tuy nhiên bọn e vẫn mong bà tìm dc ngừoi hợp có hoàn cảnh phù hợp làm bạn với nhau lúc tuổi già

my.eb

Xe điện
E lấy vk xong dc 5 ngày thì bố vk mất. Khi đó mẹ vk e mới 45. H bà 62. Ở vậy đến h. Trc còn có cô e vk, cháu nọ cháu kia ở cùng. H cno đi lấy vk lấy chồng hết rồi. 5 năm nay bà ở 1m. Thấy bà đi chơi suốt, hội này nhóm kia. Có khi đi du lịch đi chơi cả tháng. Cái quan trọng là chỉ cần có kt thì ko thiếu thứ để chơi để ăn để sống vui vẻ mợ ạ. Tuy nhiên bọn e vẫn mong bà tìm dc ngừoi hợp có hoàn cảnh phù hợp làm bạn với nhau lúc tuổi già
Em hiểu cụ ạ,
Xu hướng chung với các cụ bà ko đi bước nữa là tích cực tham gia các hội nhóm, đi du lịch, rồi thể dục, khiêu vũ, múa quạt,... nói chung là người ngoài nhìn vào thì thấy thật là tích cực :D mà đúng là tích cực thật, vì vận động chắc chắn tốt hơn là ngồi một chỗ, >:D<
Nhưng cơ bản là mỗi người chọn cho mình cách hưởng thụ cuộc sống độc thân một cách phù hợp nhất, có người thích ồn ào, có người thích tĩnh lặng, ko so sánh được ai vui vẻ hơn ai (em ko dám dùng từ hạnh phúc vì đơn giản là đã khuyết thiếu rồi thì chữ hạnh phúc ko trọn vẹn nữa)

zotdac

Xe hơi
Qua tuổi 50, em chỉ sợ bệnh tật: xương khớp, tim mạch, huyết áp...
Với em, chân tay hoạt động bình thường, đi lại ok, đầu óc minh mẫn, tiền nong chỉ cần đủ sống, là hạnh phúc.
Em k chủ trương 1 mình. Lỡ như vậy thì em sẽ tìm để có mình nữa, k quan trọng tên của mối quan hệ.
Dù đi đâu, làm gì, em luôn cần chỗ để về.
Nơi đó có 1 người sẵn lòng chia sẻ.

ying80

Xe buýt
Dắt cạp quần dăm tị, lương hưu hàng tháng thì cứ vi vu thôi. Dư dả thi thoảng cho các cháu học hành còn con thì kệ mệ cn🤣

otothanglong

Xe điện
Bẩm các cụ mơ,
Bên kia có mợ mở thớt hỏi tuổi 50 về hưu sẽ như nào, em chợt nghĩ đến chuyện như tiêu đề ạ.
Giả thiết là các cụ mợ có con nhưng không sống cùng chúng, cũng như ko đi bước nữa hoặc ko thích cặp kè,
Mong các cụ mợ chia sẻ
Đến với thế giới này đến 1 mình, nên cũng vui vẻ mà sống, sống vui không phiền ai là ok .

Khanhnho

Xe buýt
Em sẽ về miền biển nam trung bộ, ngày ngày ra biển hít không khí, ngắm gái trẻ vui đùa, chém gió tán phét với đám bạn già. Em sợ cái khí hậu miền bắc, mới U40 mà éo chịu nổi.

my.eb

Xe điện
Chắc là mợ phải k ạ? Phụ nữ cần gì cặp kè, kiếm vài bà bạn tám chuyện, đi du lịch vui chơi, thi thoảng qua thăm con cháu. E chỉ sợ k có sức khoẻ và k có tiền thôi, chỉ có phụ nữ mới mang lại hạnh phúc cho nhau, cần gì đàn ông tầm tuổi này hả mợ?

Có tuổi rồi thì ai chả sợ không có sức khoẻ và tiền hả mợ ơi! Có 2 thứ này thì mới đi chơi,đỡ phiền con cháu được.

Các ông thì nhậu nhẹt, ca hát, thể dục thể thao - thích thì có các em, các cháu tâm hự (nếu còn sức) - các bà thì tám, du lịch,dẩy đầm ...., giờ các em / cháu giai cũng sẵn - chỉ là có hứng thú không thôi!

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy các tôn giáo đều có lý lẽ hay ho của nó. Nhưng nói thật tôn giáo cũng bảo thủ bỏ mị. Bảo thủ ở chỗ không song tu, tam tu được... Đã theo Chúa thì ko tu Phật được, đã theo Hồi giáo cũng ko theo Phật được, mà theo Phật thì cũng ko chơi 2 loại kia được...
Mỗi loại Đạo đều có mặt tốt, có mặt hướng đến cái tốt, nhưng có nhiều cái bảo thủ, mơ hồ, sai lệch, bánh vẽ, ảo tưởng, ngược với tự nhiên...
Nhiều khi lý thuyết mô tả không khác gì một thằng phê ma túy, mơ mơ ảo ảo, tự một mình huyễn hoặc... nào là tây phương cực lạc, nào là 5 giới, 10 giới...rất lọ chai... Ví dụ các cụ cao tăng, tưởng là thoát tục rồi ham hố rồi, mà lúc chết vẫn mong mình hỏa táng ra nhiều xá lợi, mà em đồ rằng các xá lợi chính là sỏi thật của các cụ rơi ra, ông nào nhiều sỏi thận thì nhiều xá lợi....
Phật có cái hay của Phật, nhưng cũng ko phải là nhất, ko phải pháp nào cũng đúng...
Em giới thiệu một sự chọn lựa, còn bác hoặc bác chủ thớt chọn thế nào thì tự do cơ mà.
Hà tất phải khen chê, so sánh hơn kém....

just for fun

Xe lăn
Có tuổi rồi thì ai chả sợ không có sức khoẻ và tiền hả mợ ơi! Có 2 thứ này thì mới đi chơi,đỡ phiền con cháu được.

Các ông thì nhậu nhẹt, ca hát, thể dục thể thao - thích thì có các em, các cháu tâm hự (nếu còn sức) - các bà thì tám, du lịch,dẩy đầm ...., giờ các em / cháu giai cũng sẵn - chỉ là có hứng thú không thôi!
Đến 1 độ tuổi nào đó thì giới tính ko còn quan trọng nữa thì liệu hai cụ bà ở với nhau chăm sóc nhau có tốt hơn 1 cụ ông ở với 1 cụ bà không nhỉ?