[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Gun512

[Tịch thu bằng lái]
Hay cho câu của cụ.
Em một mình cũg khá lâu rồi, cơ bản là hài lòng, có lúc cũng hơi trổng trải cơ mà em nghĩ cái gì cũng có cái giá của nó.
Hy vọng về sau này, không biết bao lâu nữa em cũng sẽ cảm thấy được hạnh phúc trọn vẹn.
Có những thứ dù cố gắng thế nào cũng không thể có được. Nên kệ đi, cứ sống vui trọn phút giây.

Mình có quen một cô, trong một lần đi du lịch Campuchia.
Cô bị hậu quả sau tai biến bị liệt nửa người nên đi lại khó khăn luôn cần người đi cùng. Chồng cô vì vậy cũng ly hôn. Một mình cô sống ở Sài Gòn, người thân đều ngoài Bắc cả. Cô nói, không muốn ra ngoài này, vì không muốn phiền đến ai cả. Cô vẫn enjoin cuộc sống đi du lịch châu Âu, đi khắp nơi cùng bạn bè. Cô kể, có những khoảng khắc cô bế tắc, khi bị bệnh mà không có tiền điều trị. Rồi ly hôn tưởng không lấy lại được tài sản sau bao năm đi làm bên Nga gửi tiền về cho nhà chồng mua đất cát.
Tiếp xúc với cô, mình thấy bình yên và cảm nhận được nguồn năng lượng tích cự từ cô. Có lẽ do cô được thiền và tâm an yên.
Nhiều người, bị đẩy và những hoàn cảnh khó khăn, bế tắc thế nào và họ vẫn vượt qua đấy thôi.
Vậy mình chỉ có một mình,một chút cô đơn. Chả có lý do gì để không yêu cuộc đời này, yêu chính mình trước :D

Vu Triet

Xe máy
Có những thứ dù cố gắng thế nào cũng không thể có được. Nên kệ đi, cứ sống vui trọn phút giây.

Mình có quen một cô, trong một lần đi du lịch Campuchia.
Cô bị hậu quả sau tai biến bị liệt nửa người nên đi lại khó khăn luôn cần người đi cùng. Chồng cô vì vậy cũng ly hôn. Một mình cô sống ở Sài Gòn, người thân đều ngoài Bắc cả. Cô nói, không muốn ra ngoài này, vì không muốn phiền đến ai cả. Cô vẫn enjoin cuộc sống đi du lịch châu Âu, đi khắp nơi cùng bạn bè. Cô kể, có những khoảng khắc cô bế tắc, khi bị bệnh mà không có tiền điều trị. Rồi ly hôn tưởng không lấy lại được tài sản sau bao năm đi làm bên Nga gửi tiền về cho nhà chồng mua đất cát.
Tiếp xúc với cô, mình thấy bình yên và cảm nhận được nguồn năng lượng tích cự từ cô. Có lẽ do cô được thiền và tâm an yên.
Nhiều người, bị đẩy và những hoàn cảnh khó khăn, bế tắc thế nào và họ vẫn vượt qua đấy thôi.
Vậy mình chỉ có một mình,một chút cô đơn. Chả có lý do gì để không yêu cuộc đời này, yêu chính mình trước :D
Cô ấy bản lĩnh quá ạ, nếu là em rơi vào hoàn cảnh đó không chắc mạnh mẽ được như vậy. Cuộc sống có nhiều hoàn cảnh bất công, đầy khó khăn nhưng cũng luôn có những con người vượt lên số phận như vậy.
Người ta cứ bảo "cái gì phải đến thì sẽ đến" hay " Trời xanh ắt tự an bài" nên đôi lúc em cũg coi là như vậy đi. Ở bên trong em, em nhận thấy bản thân mình chưa có nhiều sự tích cực lắm.

Hiện giờ niềm vui lớn nhất của em là có thể đi đến những nơi mình muốn.
Mà tài chính vẫn chưa đủ mạnh, thời gian có lúc chưa cho phép... vẫn cần đắn đo suy nghĩ ở nhiều địa điểm.
Buồn gê :)))

luot_song

Xe điện
Mợ vẫn phải kiếm một ông. Canh nhà cháu có bà cụ 70 tuổi sống một mình chiều nào cũng có cụ ông 80 tuổi ghé qua tâm sự cũng gác chân gác tay như thanh niên ...
Nói chung kiểu gì thì âm dương cũng phải hòa hợp...

z300

Xe điện
Bình thường các cụ/mợ nhé. Có lẽ còn tùy do là nam hay nữ

my.eb

Xe điện
Thớt em ế ẩm quá, các cụ mợ vào chém cho vui đê >:D<

Em sống 1 mình không vấn đề gì, em chỉ sợ thiếu tiền thôi. Hội bạn em đang bảo mua 1 miếng đất chung, mỗi đứa làm một cái nhà nhỏ nhỏ xong chăm nhau. Chắc phải 20 năm nữa mới tính nghiêm túc, giờ vẫn khoẻ, chưa thấy các con giời ỏ ê gì.
Ý này của các bạn cụ hay đấy. Nhưng thực hiện được thì hơi khó. Em cũng mong làm được như thế.

my.eb

Xe điện
Ý này của các bạn cụ hay đấy. Nhưng thực hiện được thì hơi khó. Em cũng mong làm được như thế.
Khó lắm cụ ạ. Giờ tập hợp được 5-6 bà cùng cảnh ngộ (độc thân, con lớn...) đi chơi với nhau mấy ngày cũng khó, chứ gom vào mua đất xây nhà sống chung, khó lắm. Chưa kể còn khả năng kinh tế khác nhau nữa, có phải ai cũng nhiều tiền để mua đất làm nhà được đâu,

cusao

Xe lăn
Có nhiều bày tỏ và chia sẻ nhưng em nhận thấy quanh đi quẩn lại vẫn là chữ "tiền" thô thiển.
Hay nói 1 cách thanh lịch hơn là khi con người ta không phải lo về kinh tế nữa thì mới có thể tận hưởng những đam mê riêng tư bất kể tuổi tác dù đơn độc hay trong cộng đồng.
Tiền, kinh tế là nền tảng cho mọi ý tưởng

my.eb

Xe điện
Mợ vẫn phải kiếm một ông. Canh nhà cháu có bà cụ 70 tuổi sống một mình chiều nào cũng có cụ ông 80 tuổi ghé qua tâm sự cũng gác chân gác tay như thanh niên ...
Nói chung kiểu gì thì âm dương cũng phải hòa hợp...
Kiếm được cụ ông hợp chuyện và còn đủ sức khỏe cho gác chân, thì là nhất dồi cụ :D

Em thì thấy kiếm người hợp chuyện khó phết, giả sử có chỗ gác chân mà ko nói được chuyện với nhau thì có nên khắc nhập ko cụ,

Euro2CityStar

Xe lăn
Khó lắm cụ ạ. Giờ tập hợp được 5-6 bà cùng cảnh ngộ (độc thân, con lớn...) đi chơi với nhau mấy ngày cũng khó, chứ gom vào mua đất xây nhà sống chung, khó lắm. Chưa kể còn khả năng kinh tế khác nhau nữa, có phải ai cũng nhiều tiền để mua đất làm nhà được đâu,
chơi chung thì dễ
sống chung khó không phải tiền mà thói quen sinh hoạt

Nắng nhạt

Xe điện
chơi chung thì dễ
sống chung khó không phải tiền mà thói quen sinh hoạt
Không phải sống chung một nhà đâu cụ mà chỉ chung trong một khu thôi. Ai cũng có nhà riêng nên tự do thoải mái muốn làm gì thì làm, thích chơi với ai thì đến nhà đó chơi. Chơi chán cãi nhau thì về, hôm khác sang làm hòa sau. Cãi nhau to không hòa được thì sang nhà khác chơi :)

Anhphairadi

Xe máy
Đi lang thang 1 mình đâu đó không đơn giản đâu cụ ơi. Trừ khi cụ quen tự kỷ 1 mình rồi. Nên rủ gấu hoặc sói của cụ đi cùng nếu như không muốn hoặc không có hội bạn thân đi kèm. Em đã từng nghe kể nên em biết :D
Thật, em mà đi chơi 1 mình thì thà em nằm bẹp trong nhà đọc sách, cày phim

cusao

Xe lăn
Không phải sống chung một nhà đâu cụ mà chỉ chung trong một khu thôi. Ai cũng có nhà riêng nên tự do thoải mái muốn làm gì thì làm, thích chơi với ai thì đến nhà đó chơi. Chơi chán cãi nhau thì về, hôm khác sang làm hòa sau. Cãi nhau to không hòa được thì sang nhà khác chơi :)
Lối sống này gọi là ảo tưởng tức là chỉ tồn tại trong tưởng tượng mà thôi

Thực ra không nhất thiết là bạn cũ. Mà chỉ cần là người có cùng sở thích, sống biết điều, dễ hòa nhập là được cụ ah. Chỗ nhà em ở chung cư. Ai chuyển đến thuê bên cạnh cũng thích vì mn đều biết điều thoải mái. Trong khi chỉ đối diện thôi quan hệ của mn cũng khác. MN cứ ăn thua với nhau từng chút 1.

kimma

Xe điện
Tầm ngoài 50 đến 65 vẫn khỏe, vẫn đi đây đó đc nếu đủ tiền. Tôi ước muốn về già có thể sống bên bờ biển, Ngày ngắm các mợ trẻ đẹp, đêm về ngắm sao trời. Còn 1 mình hay 2,,3 mình không quá quan trọng :D.