[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Noname_2015

Xe tăng
Cụ chị my.eb cho em nhờ thớt hỏi ké chút nhé, duyên người nên ở đây tập trung toàn các lão làng :)

Các cụ mợ chỉ giáo giúp em việc này với ạ: công ty bên cạnh đang xây dựng nhà máy, có gây ảnh hưởng là lún nền/nứt/nghiêng tường một gian xưởng của công ty em.
Giờ em nên làm biên bản làm việc ghi nhận sự việc và thoả thuận phương án xử lý với nhà thầu thi công (họ đang nhận trách nhiệm) hay với CĐT của lô đất đó ạ?
Em đang lăn tăn vì nhà thầu kia nhận trách nhiệm nhưng không có gì ràng buộc, sau này họ không thực hiện, bên em sẽ rất mệt. Còn CĐT lại là một cty của Trung Quốc.
Vodka em rót sẵn ạ.
Góp ý với bạn, có làm giấy tờ gì với bên nhà thầu, chủ đầu tư (cty nước ngoài), ban quản lý thì cũng cố gắng yêu cầu họ cử người có trách nhiệm và đủ thẩm quyền ký tá/ đóng dấu ở văn bản. Nếu không có thì phải có ủy quyền, nhất là phía nhà thầu và chủ đầu tư.

starsn

Xe điện
Lười việc nhà, ko biết cách nấu nướng, ko có thói quen quan tâm người khác, tính ích kỷ do dc chiều chuộng từ bé thời nay ko chỉ có nam mà cả nữ, có khi tỉ lệ xêm xêm nhau :))
Cụ hay mợ đây ạ?

Mợ Mystery2024 nói về đàn ông phụ thuộc kia chắc là số đông (60 - 70%?) thời 6x trở về trước thôi, 7x trở ra dần thành thiểu số, 9x chắc khó tìm luôn ý ạ.

Mystery2024

Xe máy
"Tích trữ" vs để đồ lỉnh kỉnh ko dùng hết mà cũng ko muốn vứt đi hoặc đem cho chắc là thói quen thời bao cấp khiến nhà cửa bừa bãi thành cái kho đồng nát :)) Ko tự đấu tranh dứt bỏ dc thói quen đó, hoặc ham chút rẻ nên tha lắm đồ về nhà thì chấp nhận nhà cửa bừa bộn thôi. E có bà chị có thói quen đó nên mỗi lần có việc qua nhà bà đó e vô cùng sợ hãi khi vào nhà bà ý vì thấy đồ đạc chổi cùn rế rách luôn ngập từ sàn đến trần:)) (mà nhà có con nhỏ đâu). Nếu mợ chưa quá già thì nên tập cách từ bỏ thói quen đó.

Lười việc nhà, ko biết cách nấu nướng, ko có thói quen quan tâm người khác, tính ích kỷ do dc chiều chuộng từ bé thời nay ko chỉ có nam mà cả nữ, có khi tỉ lệ xêm xêm nhau :))
Không phải kho đồng nát đâu cụ, để không ngập nhà thì tự mình phải xếp cái gì vào chỗ đó đấy. Nhưng đồ từ sàn lên trần thì đúng, tủ nào cũng thế. Giờ cụ mua 10 bánh xà bông cụ chia vào các tủ phòng vệ sinh được, cụ mua lấy mấy chục bánh dùng nửa năm thì phải xếp vào ngăn tủ kho chứ. Tất tần tật từ bản chải, dầu gội, sửa tắm, khăn khô, khăn ướt, mắm muối tiêu... đến thảm, bát thìa đĩa,... Bây giờ bảo ngồi kê cũng mệt rồi, bảo làm sao các cụ cứ bảo các bà xẩm sờ gì hết ngày. Còn mua nhiều thì rẻ, là vì có chiết khấu chứ có phải chị em bê chổi cùn quạt nan rế rách đâu. Nhà em cái gì không dùng với ít dùng cũng cho tặng hết rồi.

Mystery2024

Xe máy
Cụ hay mợ đây ạ?

Mợ Mystery2024 nói về đàn ông phụ thuộc kia chắc là số đông (60 - 70%?) thời 6x trở về trước thôi, 7x trở ra dần thành thiểu số, 9x chắc khó tìm luôn ý ạ.
Không khó tìm lắm đâu mợ ạ. Do truyền thống gia đình nhiều phần. 8x vẫn đầy, 9x vẫn thấy. Hai đứa em đẻ ra khéo ế cả hai chả ai thèm lấy. Con gái thì nó biết thân biết phận nó tự nhận không lấy chồng rồi. Con trai thì cũng hiền, nhưng chỉ ga-lăng đoạn nói lời có cánh, mở cửa đóng cửa, các thứ hình thức thôi. Bảo nó làm gì đỡ vợ con sau này thì chưa biết thế nào.

phuongan

Xe điện
Góp ý với bạn, có làm giấy tờ gì với bên nhà thầu, chủ đầu tư (cty nước ngoài), ban quản lý thì cũng cố gắng yêu cầu họ cử người có trách nhiệm và đủ thẩm quyền ký tá/ đóng dấu ở văn bản. Nếu không có thì phải có ủy quyền, nhất là phía nhà thầu và chủ đầu tư.
Em cám ơn bác ạ.
Không biết em vodka bác ở đâu rồi mà vừa rót máy mắng em chú ý tới bác nhiều quá :)

just for fun

Xe lăn
Đôi 10x trở lên nhiều cháu ăn còn phải đút ấy, ngồi đấy mà bắt chúng nó làm việc nhà. Chẳng qua những gia đình ko có điều kiện + mẹ lười thì chúng nó phải làm thôi, giờ nhà nào kha khá chút cũng có giúp việc mà

alffa

Xe tải
Mystery2024 nói về đàn ông phụ thuộc kia chắc là số đông (60 - 70%?) thời 6x trở về trước thôi, 7x trở ra dần thành thiểu số, 9x chắc khó tìm luôn ý ạ.
Thời nay cũng ko khác mấy đâu, các cụ mợ ở thớt này chắc chủ yếu 7x 8x.

Chỉnh sửa cuối:

love78

Xe tải

love78

Xe tải
Theo em đừng chọn cách sống cô độc, rất dễ trầm cảm dẫn đến hủy hoại bản thân.
Cần phải có niềm vui từ xung quanh,đặc biệt là từ bạn Vk Ck hay bạn đời.
1 mình vẫn tạo ra niềm vui cho bản thân mình đc mà cụ

alffa

Xe tải
Đôi 10x trở lên nhiều cháu ăn còn phải đút ấy, ngồi đấy mà bắt chúng nó làm việc nhà. Chẳng qua những gia đình ko có điều kiện + mẹ lười thì chúng nó phải làm thôi, giờ nhà nào kha khá chút cũng có giúp việc mà
9x cũng thế thôi, khi có con cái thì buộc phải làm thôi, nhưng ko dc rèn từ bé, nấu nướng dở ẹc.

ZynZyn

Xe lăn
Ố, tưởng thế nào, hoá ra chỉ có thế thôi Á. Phỏng cụ? :)):)):))
Sao một số mợ cứ gọi anh là bất động đậy nhỉ ? Anh đưa các mợ vào tầm ngắm rồi á, cứ liệu hồn không thoát được đâu. Rồi đến lúc lại ố với á cho mà xem =))

YarisVerso

Xe tải
Phụ nữ Việt thực sự là chịu rất nhiều thiệt thòi và vẫn còn bị phụ thuộc vào đàn ông rất nhiều. Chung quanh em thấy rất nhiều ca các bạn nữ gặp bất hạnh trong hôn nhân mà không thể thoát khỏi hoặc khi đã thoát rồi mà cũng không thể hoặc không dám tìm được hạnh phúc mới. Em thế quái nào mà hay được các bạn chát chít tâm sự (chắc tại em hay hỏi các bạn chuyện đi chợ, nấu ăn nên họ coi em cùng giới tính? 🤣).
Có người tưởng là được yêu, chồng chỉ cho ở nhà làm nội trợ, tiền bạc không phải lo nghĩ nhưng cuộc sống chỉ còn gói gọn trong gia đình, thỉnh thoảng sờ pa làm đẹp để khoe facebook. Chồng ra ngoài bồ bịch bét nhè nhưng kiểm soát chặt quan hệ của vợ, chỉ cần có thằng nào lạ like ảnh facebook thôi là về bị tra khảo. Như con chim sống trong lồng, bị bạo hành tinh thần mà không biết.
Trường hợp khác thì chồng cờ bạc cá độ đến mức bán sạch nhà cửa, hôn nhân lúc đầu hạnh phúc sau thì chục năm như địa ngục mà mãi đến khi chồng phải trả giá bằng cái chết thì mới thoát ra được.
Còn vài trường hợp nữa cũng rất thương tâm.

Khi ra khỏi những hoàn cảnh ấy thì các bạn đều đã sang tuổi 50 rồi. Lúc ấy chả thiết tha gì chuyện làm lại nữa. Thứ nhất là sợ "tránh vỏ dưa, gặp vỏ dừa", thứ 2 là cũng khó tìm được cụ giai nào phù hợp. "Giờ vẫn đang khoẻ mạnh nên chuyện cô đơn về sau thôi thì cứ kemeno chứ suy nghĩ tính toán lắm rồi cũng chẳng đến đâu" là câu mà em hay nghe các bạn ấy nói nhất.

my.eb

Xe điện
Phụ nữ Việt thực sự là chịu rất nhiều thiệt thòi và vẫn còn bị phụ thuộc vào đàn ông rất nhiều. Chung quanh em thấy rất nhiều ca các bạn nữ gặp bất hạnh trong hôn nhân mà không thể thoát khỏi hoặc khi đã thoát rồi mà cũng không thể hoặc không dám tìm được hạnh phúc mới. Em thế quái nào mà hay được các bạn chát chít tâm sự (chắc tại em hay hỏi các bạn chuyện đi chợ, nấu ăn nên họ coi em cùng giới tính? 🤣).
Có người tưởng là được yêu, chồng chỉ cho ở nhà làm nội trợ, tiền bạc không phải lo nghĩ nhưng cuộc sống chỉ còn gói gọn trong gia đình, thỉnh thoảng sờ pa làm đẹp để khoe facebook. Chồng ra ngoài bồ bịch bét nhè nhưng kiểm soát chặt quan hệ của vợ, chỉ cần có thằng nào lạ like ảnh facebook thôi là về bị tra khảo. Như con chim sống trong lồng, bị bạo hành tinh thần mà không biết.
Trường hợp khác thì chồng cờ bạc cá độ đến mức bán sạch nhà cửa, hôn nhân lúc đầu hạnh phúc sau thì chục năm như địa ngục mà mãi đến khi chồng phải trả giá bằng cái chết thì mới thoát ra được.
Còn vài trường hợp nữa cũng rất thương tâm.

Khi ra khỏi những hoàn cảnh ấy thì các bạn đều đã sang tuổi 50 rồi. Lúc ấy chả thiết tha gì chuyện làm lại nữa. Thứ nhất là sợ "tránh vỏ dưa, gặp vỏ dừa", thứ 2 là cũng khó tìm được cụ giai nào phù hợp. "Giờ vẫn đang khoẻ mạnh nên chuyện cô đơn về sau thôi thì cứ kemeno chứ suy nghĩ tính toán lắm rồi cũng chẳng đến đâu" là câu mà em hay nghe các bạn ấy nói nhất.
Nghe cụ kể cứ như là những năm 199x - 200x,
Nếu đúng như thế thì các cụ bà ấy đáng thương thật, hụ hụ
Còn quanh em chẳng thấy những cảnh thế này mấy, các mợ ý kiếm tiền, quát con, mắng chồng cứ xoe xóe chứ ở đầy mà bạo hành các mợ ấy, có mà bạo hành ngược ấy ạ :D