[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Thành Thị 1

Xe điện
Chắc là cụ học thêm để phục vụ nghề đang có, chứ đổi nghề ở tuổi gần 50 mà thành công là chuyện cực hiếm.
đúng rồi cụ, thì nhưng học 1 cái mới ở tầm đó là khó với các cụ có tuổi, cơ mà cơ duyên Covid ngồi nhà, cộng với ý tưởng tốt, cộng với bị bọn IT lừa tý mất ý tưởng, nên hái đc quả ngọt!

just for fun

Xe lăn
Mình thích thì không oải lắm ạ, cũng như các thú vui khác thôi. Trở ngại của em là thời gian hạn chế. Đến đoạn mỗi ngày phải học 20-30 từ mới + ngữ pháp phức tạp hơn là ối giời ôi. Lại không có động lực cao nên không thể bỏ ăn, bỏ ngủ, bỏ chơi (thể thao) để học nhồi học nhét được. Vẫn phải vui và khỏe cơ.
Cháu thấy học ngoại ngữ là phải có mục tiêu mới học được còn học cho vui thì khó lắm. Mà học tiếng anh thì dễ chứ học mấy cái chữ tượng hình cháu thấy khó kinh khủng. Ngày ở Nhật cháu cũng cắp sách đi học mà giờ ko nhớ được chữ nào :D
Cháu nghĩ rồi, về hiu thì cháu sẽ sáng đi dảy đầm, nhưng các cụ ông cũng ít cụ mê món này, đa số là cụ bà nhảy với nhau. Xong rồi về đi cà phê, rồi đi học vẽ, rồi học đàn, học hát. Eo nghĩ đến lúc ấy thích quá ạ

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Cháu thấy học ngoại ngữ là phải có mục tiêu mới học được còn học cho vui thì khó lắm.
Thì vậy ạ. Ngày đi học em dân quê và chẳng mất đồng học thêm TA nào, chỉ có học ở trường, học 2 năm đầu ĐH được nửa quyển Headway B rồi học 2 quyển TA chuyên ngành tầm 20-30 bài nữa. Vậy mà đi làm công ty FDI phải dùng TA mọi lúc mọi nơi, cứ làm đến đâu tra từ điển đến đấy, sao nó ngấm và tiến bộ nhanh thế, cả 4 kỹ năng luôn.
Lúc em học tiếng Trung 2 quyển đầu còn tự tin lắm, đến quyển 3 kiến thức nhiều, giáo trình không còn tí phiên âm nào. Rồi công việc chính quá bận, buổi trưa định học tí thì lại phải đi ăn cơm khách, chiều hết giờ làm phải đi thể thao, thế là đến 19h30 đi học thì làm gì hiệu quả nữa. Em đã phải theo lớp cùng các bạn trẻ để tự tạo động lực + áp lực rồi đấy. Cố hết quyển 3 em cũng định tự học online cho chủ động thế là thằng lười trong em nó oánh cho thằng chăm knock out luôn. :D

Bang lang

Xe điện
1. Mợ nghĩ thế chắc là vì mợ chưa đọc thông tin về mợ safenoodles trên OF này.
2. Mợ đã học thêm ngoại ngữ nào chưa ạ? Em đã học Tiếng Trung phổ thông từ cuối năm 2019 mà đến 2021 phải tạm ngừng. Em đang cố thu xếp để khởi động lại đây, khó khăn nhiều hơn mình nghĩ mặc dù đúng là em chỉ học cho vui.
Em cũng đang định học tiếng Trung đây mợ. Học để sang Tq chơi. Em thích được đi du lịch kiểu tìm hiểu văn hoá bên đó. Mợ học lâu thế mà bỏ phí quá. Em học từ hồi Đh kiểu ngoại ngữ thứ 2 thôi mà hồi sang TQ cũng nói kinh phết.

just for fun

Xe lăn
Em cũng đang định học tiếng Trung đây mợ. Học để sang Tq chơi. Em thích được đi du lịch kiểu tìm hiểu văn hoá bên đó. Mợ học lâu thế mà bỏ phí quá. Em học từ hồi Đh kiểu ngoại ngữ thứ 2 thôi mà hồi sang TQ cũng nói kinh phết.
Nghĩ đến đoạn các cụ tổ hiu rủ nhau đi TQ cũng vui lắm

Yeuaibaygio

Xe container
Em đang cố gắng duy trì lại đây Mợ chứ không thì phí quá. Tạm thời tự học lại và kết hợp các bài free trên Youtube cũng ổn. Nói với nghe em thấy dễ hơn TA ạ.
Chỗ em học có 1 thầy hơn 70t mà dạy các lớp nâng cao (HSK5, Tiếng Trung thương mại, thư pháp) và đi công tác Trung, Đài liên tục. Thầy cực nhanh nhẹn, năng động ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ em nghiêm chỉnh, nhưng thật ra thì quy chiếu về bản thân mình, em sợ người em “đùa” có Chính thất giống như em. Kiểu phụ nữ im im hiền hiền chẳng qua vì “hổ không gầm nên nghĩ nó là mèo “. Gặp chuyện thật sự, nó hiện nguyên hình xé xác ra ấy chứ 😁
Vâng, tem nghĩ mợ là mèo thôi :))

Mr. Bonjames

Xe tải
Thì vậy ạ. Ngày đi học em dân quê và chẳng mất đồng học thêm TA nào, chỉ có học ở trường, học 2 năm đầu ĐH được nửa quyển Headway B rồi học 2 quyển TA chuyên ngành tầm 20-30 bài nữa. Vậy mà đi làm công ty FDI phải dùng TA mọi lúc mọi nơi, cứ làm đến đâu tra từ điển đến đấy, sao nó ngấm và tiến bộ nhanh thế, cả 4 kỹ năng luôn.
Lúc em học tiếng Trung 2 quyển đầu còn tự tin lắm, đến quyển 3 kiến thức nhiều, giáo trình không còn tí phiên âm nào. Rồi công việc chính quá bận, buổi trưa định học tí thì lại phải đi ăn cơm khách, chiều hết giờ làm phải đi thể thao, thế là đến 19h30 đi học thì làm gì hiệu quả nữa. Em đã phải theo lớp cùng các bạn trẻ để tự tạo động lực + áp lực rồi đấy. Cố hết quyển 3 em cũng định tự học online cho chủ động thế là thằng lười trong em nó oánh cho thằng chăm knock out luôn. :D
Mợ nên tiếp tục đt thêm tiếng Trung cho giỏi hẳn. Học đến tầm đấy bỏ nó phí ra.

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ nên tiếp tục đt thêm tiếng Trung cho giỏi hẳn. Học đến tầm đấy bỏ nó phí ra.
Vâng Cụ. Học cho giỏi thì rất khó đấy ạ. Còn để đi chơi chút chút chắc em cố được. Chính ra giờ học nhàn biết bao khi được hỗ trợ bộ gõ pinyin và kho kiến thức mở trên internet.
Tóm lại nghỉ hưu mà còn khỏe thì em không lo thiếu cái để giết thời gian.

pooka

Xe container
Em định về hưu mới học nấu ăn liệu có được không.

Yeuaibaygio

Xe container
Em định về hưu mới học nấu ăn liệu có được không.
Nói chung em nghĩ là không vấn đề gì.
Nói riêng thì nấu ăn cũng có nhiều cấp độ, có những công đoạn đòi hỏi sức khỏe tốt và độ nhanh nhạy mới làm tốt được.

Bang lang

Xe điện
Em đang cố gắng duy trì lại đây Mợ chứ không thì phí quá. Tạm thời tự học lại và kết hợp các bài free trên Youtube cũng ổn. Nói với nghe em thấy dễ hơn TA ạ.
Chỗ em học có 1 thầy hơn 70t mà dạy các lớp nâng cao (HSK5, Tiếng Trung thương mại, thư pháp) và đi công tác Trung, Đài liên tục. Thầy cực nhanh nhẹn, năng động ạ.
Vâng, mợ học đi ko phí. Em có ông chú hoi 50 tuổi mới bắt đầu học vì sang ĐL công tác 10 năm. Sau 1 năm về ăn tết, em thấy nc qua phone toàn tiếng Trung.

Bang lang

Xe điện
Nghĩ đến đoạn các cụ tổ hiu rủ nhau đi TQ cũng vui lắm
Cũng hay mợ, đi bụi được. Về già cần hội hè đi du lịch mới vui. Thực ra với em, đi du lich vui nhất là đi cùng hội cty cũ vì bọn em gần bằng tuổi nhau, đi tầm 20-30 người mới vui. Em thấy du lich 2 người chán lắm:)

Muon_biet

Xe cút kít