[CCCĐ] Tự xin Visa Nhật bản + 7 ngày tự túc Tokyo-Fuji-Kyoto-Osaka

L.C.D

Xe container
E có may mắn là xuống Hiroshima đúng dịp tưởng niệm, cảm giác khó tả lắm mợ ạ,e chơi đến tối muộn mới bắt tàu ngược về Himeji
Vâng mợ, công viên tưởng niệm thì phủ 1 màu xanh yên bình, nhưng nhìn mái vòm trơ khung cũng thấy đau thương mợ nhỉ. Khi em vào bảo tàng, em đứng trước cái mẫu vật chai thủy tinh bị biến dạng dưới sức nóng của bom, có 1 ông cụ ng Nhật ra nói chuyện. Khổ, tiếng Nhật thì em mù tịt, tiếng Anh thì cả em và ông cụ đều bập bẹ, ấy thế mà em vẫn hiểu đc câu chuyện của ông cụ. Dù ko cùng tộc Việt, nhưng cùng là con người, em vẫn cảm thấy xúc động trước đau thương của họ.

Skoda_Favorit

Xe container
Nhà mình thì 8 ngày 7 đêm, tổng chi phí chắc thấp hơn tầm 10 củ, tốn nhiều vào chi phí đi lại, và bia, hihi, ngày nào cũng phải 6 lon, riêng chỗ bia ngốn 500k / ngày rồi hihi, Mình hạn chế đổi ks nhiều nên ở Osaka rồi đi tầu Hankyu đi Kyoto nên chỉ đi dc 3 điểm thôi, trẻ con dậy muộn, bỉm sữa, bột... đến chỗ nào cũng phải nhăm nhăm có lawson, family hay 7-11 ko để còn tính xin nước nóng hiihi
Em cũng đi nhiều, còn phải bó đầu gối lại để đi bộ, ngày nào cũng 10-12km nhưng hotel em ở lại cách siêu thị có 100m nên em mới lết đc cụ ạ. Chứ ko thì cứ đồ Family mart cũng ngon bổ rẻ mà. Em ra Namba xếp hàng mấy quán hot hot đông người xếp hàng đợi ăn, sau thấy lâu quá mà chân mỏi rã rời nên em đành bỏ cuộc. Còn đồ ăn vặt ở đấy em ko thấy hấp dẫn lắm nên ko ăn nhiều. ở Kyoto có chợ Nishiki cũng bạt ngàn đồ ăn ngon hơn khu Namba, ko biết nhà cụ có lượn ra đấy ko. Về tổng kết lại đi 8 đêm 9 ngày 3 mẹ con hết hơn 80 củ. Có khi còn rẻ hơn đi du lịch Phú Quốc cụ nhể. Em đang lên kế hoạch năm sau đi Hokkaido.
Đi Nhật mà các Cụ kìm chế được khoản mua hàng thì giỏi thật! Nhà em đi cũng tự túc lang thang như các Cụ mà về tổng kết lại suýt ngất vì tội ham mua!:((:((:((:((:((

L.C.D

Xe container
Nhà mình thì 8 ngày 7 đêm, tổng chi phí chắc thấp hơn tầm 10 củ, tốn nhiều vào chi phí đi lại, và bia, hihi, ngày nào cũng phải 6 lon, riêng chỗ bia ngốn 500k / ngày rồi hihi, Mình hạn chế đổi ks nhiều nên ở Osaka rồi đi tầu Hankyu đi Kyoto nên chỉ đi dc 3 điểm thôi, trẻ con dậy muộn, bỉm sữa, bột... đến chỗ nào cũng phải nhăm nhăm có lawson, family hay 7-11 ko để còn tính xin nước nóng hiihi
Vâng em thấy nhà cụ đi thế là siêu đẳng rồi, mà bọn trẻ chịu khó đi bộ thế là quá ngon, quá siêu.
Em ko lượn thăm thú đc nhiều ở Kyoto vì mất nguyên 1 ngày chạy đi tìm cái balo thất lạc. Nhà em thì con lớn, nhưng ngày nào cũng ngủ 10h mới dậy, đồ đạc em mang mỗi mấy bộ quần áo vì em biết bên Nhật chỗ ở nào cũng có máy giặt sấy, nên 3 mẹ con có cái vali bé tẹo, dắt đi ko vướng víu lắm, và nếu đi chơi tối quay về ga cũ thì em gửi vali ở locker của ga, cũng tiện ạ. Nhưng lần sau đi em sẽ về vùng núi hoặc nông thôn. Hôm đi từ Hiroshima đến Miyajima, 3 mẹ con em đổi tàu ở 1 ga xép trong làng, đi quanh làng thằng cu con em nó bảo, sao mà yên bình thế mẹ nhỉ. Bố các cháu do công việc ko đc đi nc ngoài, nên sau khi nghe các con về kể lại thì phán, các con nên sang Nhật học :))

L.C.D

Xe container
Đi Nhật mà các Cụ kìm chế được khoản mua hàng thì giỏi thật! Nhà em đi cũng tự túc lang thang như các Cụ mà về tổng kết lại suýt ngất vì tội ham mua!:((:((:((:((:((
Chi phí nói trên là chi phí cứng ăn ngủ nghỉ chơi bời thôi cụ. Em xọp pinh mất thêm 50 củ, mà chỉ toàn thực phẩm chức năng, quần áo Uniqlo chứ ko sang chảnh gì, và đồ ăn cho các con cháu (em mua phứa phựa vì đồ ở Aeon rẻ quá mà ngon dã man). Thực sự là em ko mua cái gì cho bản thân em hết, cơ bản là do em ko có nhu cầu gì, nhưng em vẫn lạch cạch vác về mấy món đồ tập nhỏ gọn, em còn thửa 20kg hành lý mà ko có sức xách đồ. Em bảo ông chồng em là, vé rẻ thế này, đồ rẻ thế này, mỗi năm tôi bay sang vài lần mua đồ cũng lãi :D

Hai Nguyen

Xe điện
chả biết sao chứ nhà em giờ miễn dịch với mua đồ rồi, hihi. chỗ nào cũng thấy bt. năm ngoái tốn có chục củ cho thực phẩm chức năng bên úc, giở vẫn còn nên năm nay đi ko có nhu cầu shopping,

Quỳnh hp

Xe tăng
Vâng mợ, công viên tưởng niệm thì phủ 1 màu xanh yên bình, nhưng nhìn mái vòm trơ khung cũng thấy đau thương mợ nhỉ. Khi em vào bảo tàng, em đứng trước cái mẫu vật chai thủy tinh bị biến dạng dưới sức nóng của bom, có 1 ông cụ ng Nhật ra nói chuyện. Khổ, tiếng Nhật thì em mù tịt, tiếng Anh thì cả em và ông cụ đều bập bẹ, ấy thế mà em vẫn hiểu đc câu chuyện của ông cụ. Dù ko cùng tộc Việt, nhưng cùng là con người, em vẫn cảm thấy xúc động trước đau thương của họ.
Vâng, dân nhật tiếng anh họ cũng đc học nhưng ko đc nói trong xã hội, chỉ ít ng dùng trong cv thôi, riêng đội nhân viên tàu điện hay các ga họ đều nói tốt tiếng anh. Mợ đi mùa này thì ít cảnh đẹp rồi, nhật chỉ có mùa hoa anh Đào và mùa thu là đẹp thôi, tiếc mợ đi kyoto mà ko đi naza rồi, naza cảnh đẹp nhất nước nhật luôn nhất là mùa thu. E muốn quay lại nhật mà chưa có đk mợ ạ

Quỳnh hp

Xe tăng
Vâng em thấy nhà cụ đi thế là siêu đẳng rồi, mà bọn trẻ chịu khó đi bộ thế là quá ngon, quá siêu.
Em ko lượn thăm thú đc nhiều ở Kyoto vì mất nguyên 1 ngày chạy đi tìm cái balo thất lạc. Nhà em thì con lớn, nhưng ngày nào cũng ngủ 10h mới dậy, đồ đạc em mang mỗi mấy bộ quần áo vì em biết bên Nhật chỗ ở nào cũng có máy giặt sấy, nên 3 mẹ con có cái vali bé tẹo, dắt đi ko vướng víu lắm, và nếu đi chơi tối quay về ga cũ thì em gửi vali ở locker của ga, cũng tiện ạ. Nhưng lần sau đi em sẽ về vùng núi hoặc nông thôn. Hôm đi từ Hiroshima đến Miyajima, 3 mẹ con em đổi tàu ở 1 ga xép trong làng, đi quanh làng thằng cu con em nó bảo, sao mà yên bình thế mẹ nhỉ. Bố các cháu do công việc ko đc đi nc ngoài, nên sau khi nghe các con về kể lại thì phán, các con nên sang Nhật học :))
Gớm mợ mà ở vùng nông thôn nhật thì mê luôn ko muốn về, nhưng buồn lắm mợ ạ,e thích nhật vì cuộc sống yên bình, vùng nông thôn như việt nam mình, trc e ở vùng ngoại ô Himeji

L.C.D

Xe container
Vâng, dân nhật tiếng anh họ cũng đc học nhưng ko đc nói trong xã hội, chỉ ít ng dùng trong cv thôi, riêng đội nhân viên tàu điện hay các ga họ đều nói tốt tiếng anh. Mợ đi mùa này thì ít cảnh đẹp rồi, nhật chỉ có mùa hoa anh Đào và mùa thu là đẹp thôi, tiếc mợ đi kyoto mà ko đi naza rồi, naza cảnh đẹp nhất nước nhật luôn nhất là mùa thu. E muốn quay lại nhật mà chưa có đk mợ ạ
Em từng đi Nhật cách đây mười mấy năm, đi các mùa đẹp nhất là tháng 4 và tháng 11 rồi, nên bây giờ em đi đâu cũng canh dịp hè cho 2 con em đi cùng. Cả chuyến đi này em cũng ko có cái ảnh nào, nhưng em ko buồn phiền gì cả vì em chụp ảnh xấu điên :P

Hai Nguyen

Xe điện
Em thì thích cảnh nông thôn của Úc hơn, thanh bình hơn a, ở Nhật vẫn thấy ... ko bằng

Quỳnh hp

Xe tăng
Đúng 14h chiều tầu tới ga Shin-Osaka, em mua thêm 2 thẻ icoca dành cho trẻ em, giá đi tầu bằng 1/2 người lớn, cần mang theo hộ chiếu để xác nhận độ tuổi. Nếu đi lại nhiều thì có thể mua Kansai through pass cho 3 ngày, tuy nhiên sau khi toán lịch trinh đi lại thì nhà em chi cần dùng thẻ icoca là đc

Sau đó em đổi lịch đi thẳng đến lâu đài Osaka để thăm quan, trc khi về ks

Bắt đầu đi đến ga morinomiya và đi bộ sang công viên lâu đài, chơi cả chiều ở đây

Bắt tầu về lại ks khu Namba tối chơi dotonburi

Osaka ko.nhiều cảnh đẹp anh ạ,thành Osaka cũng ko đẹp bằng thành Himeji, e còn bắt tàu chợ ngồi 10 tiếng từ tokyo về Himeji cơ anh ạ vì để dành tiền đi chơi

Quỳnh hp

Xe tăng
Em từng đi Nhật cách đây mười mấy năm, đi các mùa đẹp nhất là tháng 4 và tháng 11 rồi, nên bây giờ em đi đâu cũng canh dịp hè cho 2 con em đi cùng. Cả chuyến đi này em cũng ko có cái ảnh nào, nhưng em ko buồn phiền gì cả vì em chụp ảnh xấu điên :P
E cũng bị mất hết ảnh chụp của e những ngày ở nhật, tiếc ơi là tiếc

L.C.D

Xe container
E cũng bị mất hết ảnh chụp của e những ngày ở nhật, tiếc ơi là tiếc
Em vẫn giữ đc ảnh từ 15 năm trước, mặc dù ảnh chụp máy bao diêm ko đc nuột lắm nhưng vẫn đẹp, cơ bản là cảnh sắc bên đó đẹp quá mợ à.
Em đi chơi bên í có 1 ông nhiếp ảnh gia người đeo khoảng 5 cái máy ống kính dài loằng ngoằng, ông í cứ đi theo em xin chụp ảnh, chụp xong thì gửi email cho em nhưng hồi í yahoo mail chỉ gửi đc ảnh dung lượng thấp, em ko lấy đc ảnh gốc nhưng ảnh gửi qua mail vẫn đẹp lắm luôn, vì hồi trai trẻ nom em cũng xinh xắn. Giờ thì em tránh vào ảnh chứ ko ng ta tưởng tranh đả kích :))

Quỳnh hp

Xe tăng
Em vẫn giữ đc ảnh từ 15 năm trước, mặc dù ảnh chụp máy bao diêm ko đc nuột lắm nhưng vẫn đẹp, cơ bản là cảnh sắc bên đó đẹp quá mợ à.
Em đi chơi bên í có 1 ông nhiếp ảnh gia người đeo khoảng 5 cái máy ống kính dài loằng ngoằng, ông í cứ đi theo em xin chụp ảnh, chụp xong thì gửi email cho em nhưng hồi í yahoo mail chỉ gửi đc ảnh dung lượng thấp, em ko lấy đc ảnh gốc nhưng ảnh gửi qua mail vẫn đẹp lắm luôn, vì hồi trai trẻ nom em cũng xinh xắn. Giờ thì em tránh vào ảnh chứ ko ng ta tưởng tranh đả kích :))
E thì lúc mới sang xếp cho con máy ảnh cùi, xếp bảo mày chịu khó đi và chụp ảnh vào, thích in ra tao in cho,ở nhật nhiều cảnh đẹp lắm, sau mấy tháng e mua con máy ảnh mới đời cao đi đâu e cũng chụp lưu vào thẻ nhớ, lúc gần về còn định mua cái máy in ảnh loại nhỏ dành cho gia đình của canon nhưng nghĩ lại về vn ko cần thiết với tiền mua mực đắt lòi ra lên e thôi. Mợ mà sang hk thì alo e nhé, e mời mợ chầu bia hk

L.C.D

Xe container
E thì lúc mới sang xếp cho con máy ảnh cùi, xếp bảo mày chịu khó đi và chụp ảnh vào, thích in ra tao in cho,ở nhật nhiều cảnh đẹp lắm, sau mấy tháng e mua con máy ảnh mới đời cao đi đâu e cũng chụp lưu vào thẻ nhớ, lúc gần về còn định mua cái máy in ảnh loại nhỏ dành cho gia đình của canon nhưng nghĩ lại về vn ko cần thiết với tiền mua mực đắt lòi ra lên e thôi. Mợ mà sang hk thì alo e nhé, e mời mợ chầu bia hk
Vâng mợ, hy vọng em đc gặp và ún bia cùng mợ @};-@};-@};-

Quỳnh hp

Xe tăng
Gớm mợ khen nhà chủ thớt thì khen suốt ngày, năm ngoái vc chủ thớt sang bên e ,mà e thấy lịch đi vc e choáng luôn, bọn trẻ đi bộ khỏe luôn,mà mấy hôm chủ thớt ở bên thì trời toàn mưa to thôi

Bigj

Xe hơi
Năm nay em lại triển khai cho Chẻ Kon đi Disney Land tại Tokyo - năm trước chúng nó chơi 2 ngày full ở DIsneyland Hong Koong đến mê mệt. Mà cũng tiện vì thằng cu nhà em chưa có visa Hàn, Úc... nên tháng 9 tới đi Đài Loan thì vẫn phải xin visa cho mình cu cậu, cũng hơn 30$, nên làm béng quả Nhật, sau khi visa Đài online free kekekek
Theo như cụ nói nếu có visa Nhật là tháng 9 đi Đài loan k cần làm visa nữa hả cụ? vậy e có rùi thì book vé là lên đường thôi nhỉ hehe

Quỳnh hp

Xe tăng
Cho các mợ mà đi shopping ở nhật thì chỉ có thuê nguyên con 747 hay cái công 40 để chở đồ mà e sợ còn thiếu chỗ ấy. Cá nhân e thấy shopping ở nhật rẻ và chất lượng hơn bên hk