[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

thudo

Xe buýt
Cái này thì có 1 ý rất đáng quan tâm, tại sao lại là 1 canh giờ tương đương 2 giờ của ta. Vậy 5h 1 phút với 6h55 phút xa tít mà lại cùng là lá số đó - cùng tính chất (sai số tới 115 phút). Còn 6h55 phút với 7h3 phút nó lại sang 1 lá khác hẳn (dịch đi có 8 phút). Mà đúng thằng nào tương ứng với lá đó, tính cách nó the same thật, không phải đùa :D thế mới thánh. Nên cái chi tiết này mới đáng nghi ngờ nó không thể nào ra đời vào năm 1100 của ông thời nhà Tống bên Tàu được. Nó có manh nha của 1 nền văn minh khác, về nghiên cứu đối tượng con người. Chứ không phải đơn thuần xưa đơn vị tối thiểu là 1 canh giờ đâu.
Vâng, và có lẽ nên để nó áp dụng đúng nền văn mình của nó cụ nhỉ. Cứ mang những lý thuyết từ 1000 năm xưa cũ ra áp dụng vào hiện tại làm sao dùng đc nữa.
Vd: Chuồn chuồn bay thấp thì mưa, đến giờ vẫn đúng nhưng k nên dùng nữa mà nên dùng gg. Tv cũng thế, giở những quyển sách cũ rích, có chữ còn mờ tịt rồi để lôi kéo, dẫn dụ làm gì. Nào là định hướng ngành nghề cho con cái, nào là tu sửa bản thân.

hp78

Xe điện
Luận số đề sau 18h30 cũng là môn khoa học tương tự cụ nhỉ. Thời xưa dân số sao bằng bây giờ mà nói là thống kê mẫu lớn được nhỉ. Cụ nào giải thích hộ em tại sao tử vi chỉ xem theo giờ mà k phải xem theo phút, giây?
Thế mới thấy cụ cũng chỉ đọc đc ít sách gọi là thôi. Cụ chỉ đọc đc ít sách mà k hiểu hết tại sao lại như thế thì cụ cũng nên khiêm tốn mà rằng sách e đọc nó chỉ nói thế thôi chứ k nên thốt ra câu sang tây mà hỏi thế kia đâu.
Ai cũng biết nếu thêm phút, giây vào thì độ chính xác sẽ cao hơn, nhưng đồng thời nó làm cho việc luận đoán trở nên rất phức tạp hay nói khác đi là không thể:D Tử vi và tử bình hay bát tự tứ trụ đều dựa trên năm tháng ngày giờ. Trong tử vi có khá nhiều điểm khá giống với tử bình, nó làm cho người đọc cảm thấy vô lý, có lẽ do muốn dự đoán chính xác hơn nên hậu thế thêm vào??? hoặc do cụ Trần Đoàn truyền lại tử vi dưới dạng phú nên tam sao thất bản??? Với em đã nghiên cứu thuật số thì phải biết gạn đục khơi trong, đọc sách mà không biết gạn đục khơi trong thì đọc làm gì phỏng ạ:D

RongPhuongBac

Xe điện
Em thấy trong Phật Giáo thì khi một linh hồn đi đầu thai thì khi trứng gặp tinh trùng đã quyết định số phận. Còn chui ra khỏi bụng mẹ lúc nào giờ nào bằng cách nào đã không còn quan trọng. Nếu Cụ chấp nhận thuyết Nhân Quả và Luân Hồi thì chắc chắn môn Tử Vi đã sai từ tiên đề.
Tử vi không sai. Là người diễn giải sai hoặc cố tình giấu đáp án đúng rồi tuồn đáp án sai để đời sau khó nắm được nguyên lý đấy cụ. Chấp nhận thuyết nhân quả luân hồi mà bảo tử vi sai tiên đề thì là người học chưa thông mà thôi. Đơn giản thế này: người A gieo nhân kiếp này thì sang kiếp sau gặt quả đó mà hưởng. Ở góc độ tử vi thì bản mệnh người A khi sinh ra đó có nhiều số hưởng của cái nhưng chẳng ai nói ra được cái nhân kiếp trước của người A này. Đấy. Tử vi nó tắt nắng đoạn này này.

hp78

Xe điện
Chẳng qua thời xưa các cụ ta chỉ mới biết đơn vị canh/ngày/tháng/năm thôi ạ, điều này chỉ đơn giản là đơn vị tính ngày đó có được đến thế thôi. Còn cụ chém tv là môn khoa học thống kê nên e muốn hỏi xem đất nước nào? giới khoa học nào công nhận nó là một dạng khoa học về thống kê.
Chắc cụ quên đấy ạ, các cụ ngày xưa chia 1 canh có 8 khắc ạ:D

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ nên tôn trọng tác giả tí, họ đã viết ra thế, cụ đừng suy đoán áp đặt họ. Mấy ông như Trần Đoàn và Quỷ cốc tử chính xác là mấy đạo sĩ tài năng đó, họ như nhà khoa học thời nay. Nên không dễ họ thiên hay sa đà về mấy cái kiếp trước kiếp sau như cụ nghĩ đâu, dù 1000 năm trước.
Em không có nói bậy về các bậc tiền bối này mà cụ bảo tên thiếu tôn trọng thì tội em. Chỉ ngại đời sau viết sách lại lại sửa kinh quẻ của 2 cụ đó. Có thể theo cách nghĩ của cụ cho là 2 đạo sĩ tài năng. Nhưng kì nhân đạo sĩ thời đó ngoài 2 cụ này còn khối cụ khác. Như Lão Tử Trang Tử. 2 cụ này ngộ đạo thì đi cười tài thuật số bói toán của cụ Khổng Tử ;)).

RongPhuongBac

Xe điện
Ai cũng biết nếu thêm phút, giây vào thì độ chính xác sẽ cao hơn, nhưng đồng thời nó làm cho việc luận đoán trở nên rất phức tạp hay nói khác đi là không thể:D Tử vi và tử bình hay bát tự tứ trụ đều dựa trên năm tháng ngày giờ. Trong tử vi có khá nhiều điểm khá giống với tử bình, nó làm cho người đọc cảm thấy vô lý, có lẽ do muốn dự đoán chính xác hơn nên hậu thế thêm vào??? hoặc do cụ Trần Đoàn truyền lại tử vi dưới dạng phú nên tam sao thất bản??? Với em đã nghiên cứu thuật số thì phải biết gạn đục khơi trong, đọc sách mà không biết gạn đục khơi trong thì đọc làm gì phỏng ạ:D
Cụ chuẩn. Chính cách nhìn của ta vào bộ môn này mà theo dạng phú kiểu đào hoa mà ngộ sao thai. Chồng ra khỏi cửa vợ dắt trai vào nhà thì tan cửa nát nhà. Tuy rằng câu này không phải của cụ Trần Đoàn nhưng nó cũng cho thấy câu phú đã có thể dễ gây nghiệp xấu nếu không giải kĩ về nó. Mới có 2 con sao đào hoa và thai mà đã cho rằng đàn bà lẳng lơ thì tội. Nhỡ có Lộc tồn Nguyệt Đức thủ mệnh thì chắc đào - thai độn thổ xuống đất :D

cuongba

Xe buýt
Tử vi không sai. Là người diễn giải sai hoặc cố tình giấu đáp án đúng rồi tuồn đáp án sai để đời sau khó nắm được nguyên lý đấy cụ. Chấp nhận thuyết nhân quả luân hồi mà bảo tử vi sai tiên đề thì là người học chưa thông mà thôi. Đơn giản thế này: người A gieo nhân kiếp này thì sang kiếp sau gặt quả đó mà hưởng. Ở góc độ tử vi thì bản mệnh người A khi sinh ra đó có nhiều số hưởng của cái nhưng chẳng ai nói ra được cái nhân kiếp trước của người A này. Đấy. Tử vi nó tắt nắng đoạn này này.
Thời khắc linh hồn đầu thai đã quyết định tất cả Cụ ạ. Tại Cụ Lah coi giờ, ngày, tháng, năm sinh khi một đương sự ra đời là Tiên Đề không cần chứng minh thì em có ý kiến trên. Cụ đọc lại ý của em ở các còm trước.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 6141787

Cảm ơn cụ, như vậy có thống kê (sưu tầm) đến 1975 ở miền nam Việt Nam

từ 1950 đến giờ (tức là đến năm 1975) vì bộ sách này kết thúc năm 1975 ở miền nam Việt Nam
View attachment 6141777

cách nay 2021-1975= 46 năm

em mong cc tìm được thống kê gần đây hơn và rộng hơn về mặt địa lý.
Vậy thì cụ cần có bằng cao cấp chính trị và làm đến các hàm viện trưởng, cục trưởng, v.v. trở lên để gặp được các chuyên gia huyền học đã và đang được đào tạo chuyên nghiệp/chuyên sâu ở các ban nghành liên quan (đặc biệt là bên các bệnh viện tuyến trung ương, cơ quan an ninh/quy hoạch nhân sự bên Ảng và trung ương). Hoặc là cần có duyên.

Những chuyên gia đó là các thế hệ học sinh thứ 1, 2, và 3 của một tướng quân đội Việt Nam được đào tạo toàn diện về huyền học ở Trung Quốc những năm 1950, 1960. Người tướng đó và các học sinh của ông không chỉ thu thập kết hợp được các tài liệu từ trước 1975 từ miền Nam mà còn có các tư liệu chính thống khác từ miền Bắc và Trung Quốc (kể cả từ thời phong kiến xưa). Họ cũng đã có nhiều nghiên cứu thống kê không chỉ từ các hàng quan chức xưa và nay mà còn có cả tư liệu liên quan đến người dân tộc thiểu số ở Việt Nam, bệnh nhân, tội phạm, sinh đôi/sinh ba, v.v. Ngay cả khi cụ có quyền và có duyên gặp được những người như thế, cơ hội tiếp cận thứ thông tin mang tính thống kê mà cụ muốn là gần 0% vì chúng thuộc loại tuyệt mật và là tài sản quý của quốc gia. Mong rằng 30-50 năm sau, với cơ chế và chính sách thoáng hơn, người dân thường sẽ có cơ hội tiếp xúc với những thông tin đó cũng như các sách vở chính thống về huyền học (vd như Tử Vi Kinh, Đông A Di Sự, Đăng Hạ Thuật, v.v.)

RongPhuongBac

Xe điện
Thời khắc linh hồn đầu thai đã quyết định tất cả Cụ ạ. Tại Cụ Lah coi giờ, ngày, tháng, năm sinh khi một đương sự ra đời là Tiên Đề không cần chứng minh thì em có ý kiến trên. Cụ đọc lại ý của em ở các còm trước.
Đoạn thời khắc của linh hồn thì thế này. Em hiểu nếu linh hồn ấy chấm dứt sinh tử thì sẽ không chịu tác động của tử vi nữa. Còn đầu thai trở lại thì vẫn chịu sự tác động của tử vi. Bởi tử vi thực chất vẫn là chịu tác động của tinh tú chủ quản. Nhất là tử vi đại đế - trung ương chủ quản của khoảng 150 phụ tinh và 15 chính tinh 1 vô chính diệu của tử vi này.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Em có thể xem tử vi khá lụa, nhưng không có số làm thầy, mả nhà em phát về đường Grap và buôn thúng bán mẹt, chứ ko phát làm thày TV:D
Gặp trao đổi nghiệm lý TV ứng dụng cuộc sống thì ok
ui Cụ Huy có nhớ E k, hôm nào Cụ rảnh xem hộ E với. E rất thích xem tử vi

billyjone

Xe tăng
Dung Quang phản ánh thần khí năng lượng mà muốn xem được thì phải có thiên nhãn. Mà thiên nhãn chỉ có ở các bậc tu hành lâu năm hoặc tiên tri ngoại cảm như Vanga mới cảm nhận được. Người phàm trần như các cụ và em không thấy được đâu.

Quan chức và người phàm dù cùng giờ sinh cùng canh sinh cùng tử vi nhưng vẫn có chỗ sai biệt. Đó là nhân quả:đời trước đóng góp thế nào cho xã hội. Vì sao người này làm quan mà người kia lại không làm quan dù cả 2 cùng sinh cùng giờ cùng tháng là có liên quan nhân quả đời trước, tổ tiên làm lành thì hậu duệ cũng an ổn...:D
Tử vi tướng số là công cụ cho người dân
Còn phật giáo là công cụ cho người lãnh đạo quốc gia.
Nếu coi đó (phật giáo) là bạn, là tri kỉ là người thầy là kim chỉ nam để trị quốc thì nó sẽ phát huy tác dụng. Nhưng mà coi nó là một đối trọng quyền lực cần phải kiểm soát thì than ôi....

metalins

Xe tăng
Chắc cụ quên đấy ạ, các cụ ngày xưa chia 1 canh có 8 khắc ạ:D
Em vào chia lửa tý với các cụ :)

Âm lịch là các cụ bên tàu xưa căn cứ theo quan sát chu kỳ mặt trăng quay quanh trái đất. Em thì ko tìm hiểu sâu về cái này nhg nhớ có đọc ở đâu đó đại ý là ko bao giờ có chuyện mặt trăng quay quanh trái đất đúng 1 vòng thì chia hết cho 12 canh giờ. Sẽ có lẻ lẻ ra bao nhiêu độ kinh tuyến vĩ tuyến gì đó em ko nhớ :D Vì vậy âm lịch tháng 29, tháng 30 rồi năm lại có nhuận 2 tháng để điều chỉnh sự sai lệch này cho gần với quỹ đạo mặt trăng, trái đất thực tế. Với dương lịch cũng vậy, một ngày mặt trời quay quanh trái đất cũng ko chia hết cho 24h mà nó cần hơn 24h để đi hết 1 vòng. Thời gian dư thừa này tính ra khoảng hơn 6h/năm nên cứ 4 năm dương lịch điều chỉnh ta lại có 1 ngày nhuận 29/2. Nhg việc việc thêm ngày nhuận này lại làm tăng số giờ thực tế so với vị trí thiên văn giữa mặt trời và trái đất. Các nhà làm lịch lại phải lùi, thể là các năm chia hết cho 100 mà ko chia hết cho 400 lại ko có ngày nhuận 29/2 (VD ko có ngày 29/2/1900 nhg có ngày 29/2/2000).

Quay lại với tử vi, vì sự sai lệch thời khắc ở trên nên có thể tử vi ko chính xác cao hơn 70% trung bình do các lá số rơi vào giờ khắc giáp ranh. Giải pháp là nếu xem kỹ nên thử cả 2 lá trc xem lá nào có nhiều điểm giống đương số hơn thì có thể dùng.

Chỉnh sửa cuối:

metalins

Xe tăng
À, cái công thức chia hết cho 100 nhg ko chia hết cho 4 em có nhầm lẫn. Để lúc nào rảnh tìm lại công thức đúng nhg bản chất sự việc là nó dư thế. Sorry các cụ :">

Em vừa sửa lại nó là chia hết cho 100 nhg ko chia hết cho 400 :)

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Tử vi tướng số là công cụ cho người dân
Còn phật giáo là công cụ cho người lãnh đạo quốc gia.
Nếu coi đó (phật giáo) là bạn, là tri kỉ là người thầy là kim chỉ nam để trị quốc thì nó sẽ phát huy tác dụng. Nhưng mà coi nó là một đối trọng quyền lực cần phải kiểm soát thì than ôi....
Một nhà nước đem Phật giáo để làm công cụ trị quốc thì nó có cái hay và cái dở. Cái hay là mọi người dân có thể thành Phật tử làm lành tránh ác. Nhưng cái dở là khi tôn giáo đó bắt đầu tha hoá vì tưởng ta đây có quyền xong xuất gia còn được lấy vợ sinh con thì bại hoại quá. Như Thái dúi.

Sazi

Xe điện
TẢN MẠN VỀ TỬ VI

Vì ông già mình nghiên cứu về dịch lý gần như suốt từ thời gian nghỉ hưu 1984 tới giờ. Bạn bè của ổng cũng toàn những người giỏi về tử vi và các món dịch lý. Nên mình cũng hay đọc trộm sách vở của ông, hóng các cụ luận tử vi cực phê, lạ ở chỗ phần lớn là các cán bộ CA, quân đội nghỉ hưu, trường đời và trường sinh học dai như chão. Trong đó có cả những người thời trẻ anti và bài trừ mê tín nhiệt tình tới mức cực đoan.
Nghe lỏm các cụ, toàn người lợi khẩu, hoạt ngôn chém nên mình cũng ham, 19 tuổi đã biết lập lá số(thời đó toàn phải lập thủ công) quyển sách nhập môn là cuốn Tử vi đẩu số tân biên của cụ Vân Đằng Thái Thứ Lang. Do NXB chế độ cũ in ấn, chữ in lúc mờ lúc tỏ, toét hết cả đèn pha, lập xong 1 lá số mà mệt hơn đêm tân hôn
Và cũng như bao trẻ trâu bạt mạng, coi giời bằng vung, mình chả mấy tin tưởng vào độ khả tín của món này, ngâm cứu, đọc trộm chỉ vì tò mò và do bản tính ham đọc mà thôi.
Rồi cuộc sống cứ trôi đi, thấy con người mình và các diễn biến xảy ra nó đúng đến 90% trong lá số, nhiều cái y hịt cứ như in sẵn ra giấy. Xem lại mà rùng hết cả mình...
Tử vi là khoa học thống kê, nghiệm lý. Càng nghiên cứu sâu càng thấy nó chuẩn xác. Tiếc rằng, đa số khi đã ngộ ra, đã ngấm thì do tâm - sinh lý, tuổi tác, con người ko còn đủ nhuệ khí, tâm trí để thay đổi. Việc mà khi còn trẻ sẽ có đủ mọi điều kiện, yếu tố thực hiện được…
Nhiều người vẫn nghi hoặc và luôn đặt câu hỏi: Giá trị ứng dụng thực sự của Tử vi là gì?
Tử vi có vẻ giống bản đồ gien bên sinh học, nó giúp đương số nhìn rõ cấu thành tạo ra con người mình. Như bác sỹ có thể dựa vào bản đồ gien đó mà chữa được bệnh. Nói hình ảnh và dễ hiểu - kiểu 4.0 - thì tử vi như dùng bản đồ GG map khi đi đường, sẽ đi nhanh và tiết kiệm thời gian hơn, dù rằng kiểu gì mình cũng đi được đến đích.
Tử vi rất hữu dụng để định hướng ngành nghề cho con cái. Ai biết về tử vi thì có thể tu sửa bản thân theo hướng tích cực hơn.
Trò di cung hoán số của bọn thầy bà là trò lừa đảo, tuy vậy, việc tích phúc cải mệnh là có thật và làm được.

Tử vi ngày xưa chỉ dành cho elite, một số triều đại là đặc quyền cho hoàng thân quốc thích. Ngày nay thì rau tiến vua cũng cho lợn ăn. Tử vi thời @, trâm anh thế phiệt dòng tôn thất hay dặt dẹo thứ dân tôn thất học cũng được dùng bình đẳng như nhao, cơ mà việc tiếp thu và ứng dụng tốt hay không, thì hên xui như oánh đề thả lô, khác nhau 1 trời 1 vực
Ngày xưa toàn người mù(phế nhân) đi xem bói cho người mắt sáng, thời đó không có nghề vót tăm, hát xin từ thiện thì họ học chút tử vi xem bói dạo miu sinh, trình họ chỉ như thế, thì xem thế. Nên món huyền học này có vẻ bị chúng sinh coi thường tợn.
Bây giờ, con người, sau mệt mỏi trường chinh, vật lộn trong cuộc sống kim tiền, có vẻ đã khôn ra. Các món huyền học, dịch lý nói chung và tử vi nói riêng lại trở lại với giá trị vốn có.
Những người sống thực tế, từng trải, nghiêm túc và thông thái luôn biết tận dụng mọi lợi thế, tử vi chính là 1 lợi thế giá trị cao. Những việc cân não hên xui kiểu 50:50 mà chỉ cần nghiêng 51:49(đúng thời điểm) đã là lợi thế nghiêng trời lệch đất rồi, đừng nói là 60-70-80%
Thời mới mở cửa, các trường sỹ quan chính trị cũng được học về tử vi, ngày nay khá nhiều trường khuyến khích học cái này, nhưng cũng chỉ xóa mù tử vi. Vì cơ bản món này khó, vạn người học may ra chỉ 1 người biết xem. Sau vài thế hệ may ra có một sao Khuê chiếu rọi được quần hùng. Xem tử vi để quản trị nhân sự, định hướng nghề, chí ít để hiểu mình hiểu người mà đối nhân xử thế cho phù hợp.
Tử vi hình thành hơn 1000 năm (chắc cũng manh nha từ trước đó) và suốt từ đó đến nay, vẫn được hàng triệu người yêu và nghiên cứu tử vi thống kê và nghiệm lý, bổ cứu đi cùng với bổ túc, để ngày càng hoàn chỉnh hơn. Nó chia ra mấy nhánh Nam phái, Bắc phái, Tứ Hóa... nhưng nói chung vẫn dựa trên nền tảng 118 chính phụ tinh trên thiên bàn.
Châu âu nó cũng có món Chiêm tinh học, mặc dù vận hành và nguyên lý khác nhau, nhưng con người bị ảnh hưởng bởi vũ trụ là có thật, và nó tác động tới tính cách mỗi cá thể.
Tính cách quyết định số phận, mà tử vi thì có vẻ như ấn định tính cách con người từ trước.
Tử vi như một bản đồ gien, được giải mã và vẽ minh họa ngay từ khi con người được sinh ra trên đời. Liệu con người, vốn ngạo mạn “nhân định thắng thiên cũng nhiều” có thể làm thay đổi “Thiên định” ấy được không?
1. Để hình thành một hạt cát có thể mất cả triệu năm, mất nhiều thời gian như vậy để có một hạt cát, hạt cát đó có ý nghĩa gì, có tác động gì đến sự cân bằng của vạn vật? Ngày xưa trời đất chưa có gì cả, tất cả chỉ là một thực thế thống nhất (Không) với một sự tác động đủ lớn nào đó phá vỡ sự cân bằng tạo ra sự bất ổn, biến đổi để tạo lập ra sự cân bằng mới. Quá trình biến đổi vẫn đang tiếp diễn, hạt cát được tạo ra như vậy.
Tử vi tìm hiểu khởi nguồn vạn vật bắt đầu từ đâu, gồm các yếu tố cơ nào...Theo tư tưởng đó, trời đất lúc đầu là Thái Cực chỉ có một khí, sau khi chia làm hai khí âm và khí dương. Ân dương biến hóa sinh ra vạn vật...
2. Nói "Tử vi rất hữu dụng để định hướng ngành nghề cho con cái" cảm nhận của tôi về câu nói này là mơ hồ. Bạn không thể dựa vào sự mơ hồ, không hiểu rõ (tử vi) để quyết định một sự việc cụ thể. Để định hướng ngành nghề cho con cái phải dựa vào chính chúng nó (nó yêu gì, thích gì, đam mê gì, kỹ năng gì tốt, học môn nào giỏi nhất, tư duy nổi trội là gì...)
...
Những người hiểu đạo (đạo Phật, Kinh dịch, tử vi...) gọi chung đạo trời (sự cân bằng vạn vật) họ thường quay về ở ẩn giống như hạt cát ở trên. Lão chủ pic cứ nghiên cứu hiểu sâu về già bác sẽ hiểu tại sao lại vậy? Lúc đó chả còn số, mệnh. Ở góc độ thấp, giải quẻ kiếm cốc bia, bởi họ hiểu tư vi, họ hiểu đạo... Nhưng, nhưng họ không hiểu làm thế nào để có cốc bia cả.

RongPhuongBac

Xe điện
1. Để hình thành một hạt cát có thể mất cả triệu năm, mất nhiều thời gian như vậy để có một hạt cát, hạt cát đó có ý nghĩa gì, có tác động gì đến sự cân bằng của vạn vật? Ngày xưa trời đất chưa có gì cả, tất cả chỉ là một thực thế thống nhất (Không) với một sự tác động đủ lớn nào đó phá vỡ sự cân bằng tạo ra sự bất ổn, biến đổi để tạo lập ra sự cân bằng mới. Quá trình biến đổi vẫn đang tiếp diễn, hạt cát được tạo ra như vậy.
Tử vi tìm hiểu khởi nguồn vạn vật bắt đầu từ đâu, gồm các yếu tố cơ nào...Theo tư tưởng đó, trời đất lúc đầu là Thái Cực chỉ có một khí, sau khi chia làm hai khí âm và khí dương. Ân dương biến hóa sinh ra vạn vật...
2. Nói "Tử vi rất hữu dụng để định hướng ngành nghề cho con cái" cảm nhận của tôi về câu nói này là mơ hồ. Bạn không thể dựa vào sự mơ hồ, không hiểu rõ (tử vi) để quyết định một sự việc cụ thể. Để định hướng ngành nghề cho con cái phải dựa vào chính chúng nó (nó yêu gì, thích gì, đam mê gì, kỹ năng gì tốt, học môn nào giỏi nhất, tư duy nổi trội là gì...)
...
Những người hiểu đạo (đạo Phật, Kinh dịch, tử vi...) gọi chung đạo trời (sự cân bằng vạn vật) họ thường quay về ở ẩn giống như hạt cát ở trên. Lão chủ pic cứ nghiên cứu hiểu sâu về già bác sẽ hiểu tại sao lại vậy? Lúc đó chả còn số, mệnh. Ở góc độ thấp, giải quẻ kiếm cốc bia, bởi họ hiểu tư vi, họ hiểu đạo... Nhưng, nhưng họ không hiểu làm thế nào để có cốc bia cả.
Hay đấy cụ. Cách nghĩ của cụ khá giống em...Thời đại kim tiền vật chất dễ làm tâm động. Nhưng ta chả còn cách nào để trốn nó. Chi bằng học hành để tâm bất biến giữa dòng đời vạn thính.

phi tuấn

Xe buýt
Em thấy những người xem tử vi là phải có trí nhớ và rất thông minh.
Ngày trước ở làng em có ông cụ bị hỏng 2 mắt, cụ chỉ bấm tử vi trên các lóng tay, khá hay. Có lần ông hàng xóm định thử cụ, lấy giờ, ngày, tháng, năm sinh của 1 con trâu đẻ đem sang nhờ cụ xem tử vi; cụ bấm xong và nói với ông hàng xóm là tôi thấy hình như đây không phải là người.

RongPhuongBac

Xe điện
Em thấy những người xem tử vi là phải có trí nhớ và rất thông minh.
Ngày trước ở làng em có ông cụ bị hỏng 2 mắt, cụ chỉ bấm tử vi trên các lóng tay, khá hay. Có lần ông hàng xóm định thử cụ, lấy giờ, ngày, tháng, năm sinh của 1 con trâu đẻ đem sang nhờ cụ xem tử vi; cụ bấm xong và nói với ông hàng xóm là tôi thấy hình như đây không phải là người.
Đây mới là bậc thầy. Chân nhân bất lộ tướng. Bây giờ mà đi xem thầy mà thử kiểu này là các bố thầy tự ái tự kiêu. Dù có xem giỏi nhưng tự ái tự kiêu em rất ghét :D

Mì tôm trứng

Xe tăng
Đánh dấu cái tối về có thời gian ngâm cứu lời các cụ cao nhân dạy..

Phucloi37

Xe đạp
Cách đây gần 10 năm e có đến thầy xem tử vi nổi tiếng chỗ phố Nguyễn An Ninh, ngày giờ sinh e e hỏi Mẹ e kỹ trước khi đến. Nhung Thầy cứ nói e đọc sai giờ sinh. Đến giờ e vẫn chưa cắt nghĩa được, không lẽ Mẹ e sinh ra mà lại không nhớ giờ.Haizzz