[Funland] Tử Vi đạo quán: "Tử vi xem số cho người...."

RongPhuongBac

Xe điện
Mọi dự đoán về một con người chỉ dựa duy nhất vào giờ sinh của người đó em cho là mê tín dị đoan. Nhất là kiến thức đó sinh ra từ khi chưa biết trái đất hình cầu và bay trong vũ trụ với tốc độ chóng mặt, trên đó có rất đông người với những tố chất khác nhau sinh sống trong những môi trường vô cùng khác biệt nhau, chứ không chỉ gồm có mấy người mũi tẹt mắt híp vuốt râu khà khà tự sướng là có năng lực đặc biệt biết trước tương lai đâu.
Thà cụ bảo có môn bói toán nào đó dựa vào bố mẹ, quê quán, nơi sinh sống, chất lượng nước, chất lượng thức ăn, khí hậu, phong tục... rồi đoán được 60% khả năng sẽ xảy ra thì em còn thấy có lý.
Bây giờ có môn bói toán dựa vào bố mẹ, quê quán, sinh sống thì xây dựng tính cách theo hồ sơ hộ tịch là xong rồi cụ ơi. Tiếc là cái môn huyền học của tử vi VN nó lại không như thế. Mệnh tạo thì không chỉ phụ thuộc vào bố mẹ ( cung phụ mẫu là 1 phần trong đó ) có khi phụ thuộc vợ hay chồng( thân cư Phu- thê) vào con cái hoặc phụ thuộc vào chính mệnh tạo ( thân cư mệnh ) hoặc môi trường ( thân cư Di ), hoặc sự nghiệp ( thân cư Quan ). Giờ các cụ bảo tử vi nó được xây dựng trên nguyên tắc duy vật khách quan khoa học nào thì search google chỉ ra mấy ông Hi Di, Trần Đoàn, Lã Độc Tân của mấy ngàn năm trước bên Tàu. Có ai chứng kiến nó sinh ra từ đâu đâu :D.

hp78

Xe điện
Con em nó hay quan tâm đến con số lắm cụ ạ. Chỉ cần tv chiếu cảnh chiến tranh là ông ý tuôn ra vanh vách loại vũ khí này thông số ra sao, tối tối cần mẫn đọc sách vở chuyên nghành nhưng không kiểm toán hay kế toán mà là Hóa học. Nhưng em thấy nó chả có mống bạn gái nào. :((
Ngoài 30 mợ ạ, không vội được:D

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ có môn bói toán dựa vào bố mẹ, quê quán, sinh sống thì xây dựng tính cách theo hồ sơ hộ tịch là xong rồi cụ ơi. Tiếc là cái môn huyền học của tử vi VN nó lại không như thế. Mệnh tạo thì không chỉ phụ thuộc vào bố mẹ ( cung phụ mẫu là 1 phần trong đó ) có khi phụ thuộc vợ hay chồng( thân cư Phu- thê) vào con cái hoặc phụ thuộc vào chính mệnh tạo ( thân cư mệnh ) hoặc môi trường ( thân cư Di ), hoặc sự nghiệp ( thân cư Quan ). Giờ các cụ bảo tử vi nó được xây dựng trên nguyên tắc duy vật khách quan khoa học nào thì search google chỉ ra mấy ông Hi Di, Trần Đoàn, Lã Độc Tân của mấy ngàn năm trước bên Tàu. Có ai chứng kiến nó sinh ra từ đâu đâu :D.
Mấy ông Hi Di, Trần Đoàn, Lã Độc Tân này em cho là trình độ kém một đứa trẻ lớp 9 ngày nay ạ.
Thế mà tin sái cổ thì em cũng đến chịu.

firstfriend

Xe tải
Em không đồng tình với việc phủ nhận hoàn toàn giá trị của tử vi. Tuy nhiên, để có thể đẩy nó lên một tầm cao thực sự thì có lẽ có 2 cách: một là khen nó thật nhiều, hai là cho nó vận động một cách tự nhiên, đứng vững trước các lời bàn luận, trước các quan điểm. Với lịch sử tồn tại lâu dài của nó thì em chọn cách hai.

RongPhuongBac

Xe điện
Mấy ông Hi Di, Trần Đoàn, Lã Độc Tân này em cho là trình độ kém một đứa trẻ lớp 9 ngày nay ạ.
Trình độ của mấy đứa trẻ lớp 9 ngày nay có thể hơn mấy ông đó nhưng phong cách tiên phong đạo cốt của mấy ông đó thì mấy đứa trẻ lớp 9 ngày nay không sánh được đâu. Kính cụ.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Em không đồng tình với việc phủ nhận hoàn toàn giá trị của tử vi. Tuy nhiên, để có thể đẩy nó lên một tầm cao thực sự thì có lẽ có 2 cách: một là khen nó thật nhiều, hai là cho nó vận động một cách tự nhiên, đứng vững trước các lời bàn luận, trước các quan điểm. Với lịch sử tồn tại lâu dài của nó thì em chọn cách hai.
Cụ có suy nghĩ gì nếu thấy nó chỉ đúng với người Việt Nam? hoặc thêm người Trung Quốc nữa?
Xem tử vi cho người Nga xem còn đúng không?

6c333c

[Tịch thu bằng lái]
có vần thơ hay về vòng vận tặng anh em cùng ngẫm .
  • Dẫu cho là bậc anh hùng
  • Đến khi đáo hạn thiên không cũng xoàng,
  • Người khôn cáo ấn từ quan
  • Tìm nơi vui thú thanh nhàn tiêu dao
Đời người có nhiều vận trình , sướng có , khổ có, thuận lợi có, an nhàn lững thững, nhẫn nhục xây dựng hệ thống cơ đồ . Muốn biết mình đang ở khúc nào của vận trình thì liên lạc với tớ . Không mất nhiều thời gian đâu , kết quả đỡ lãng phí cả cuộc đời trăn trở hun đúc hoài bão xây dựng .

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo em được hiểu là như thế này, tử vi hay dịch học chung quy cũng là 1 phương pháp mà cổ nhân dùng để tính toán đến các vấn đề tự nhiên xã hội, cũng như các môn học về tâm lý và kinh tế bây giờ cần số liệu thực nghiệm, phương trình tính toán. Xem qua dịch học thì cái quẻ nó khá giống với hệ nhị phân máy tính, nếu như hiểu đúng thì chắc vì hồi đó chưa có đủ công nghệ nên mới dùng cách biểu thị qua các quẻ bói. Sau này muốn tính toán thì người ta có siêu máy tính, và bây giờ đã phát triển đến trí tuệ nhân tạo là AI. Nói chung em ko phủ nhận đạo học phương Đông, mà em thấy do phương Đông có tư tưởng bảo thủ hơn, có kiến thức thì giữ rất chặt, cái gì cũng thần thần bí bí, tông truyền hay mật truyền rất kín nên ko hở ra mà nghiên cứu được, hơn nữa còn cái kính nhi viễn chi, sợ hãi các thế lực "siêu nhiên" theo cách chỉ dám đứng xa ko dám đến gần nghiên cứu, trái ngược với bên phương Tây các nhà khoa học nghiên cứu tự nhiên để vinh danh Chúa và thay đổi về nhận thức, tư duy cùng sự nổi lên của công nghệ khoa học giúp mở cánh cửa nghiên cứu chuyên sâu, rộng mở chứ ko kiểu đóng cửa dạy nhau kín kẽ như phương Đông.
Cũng như giả kim thuật là tiền đề cho hóa học, mấy cái môn bói này nó là tiền đề cho các ngành nghiên cứu, phân tích dữ liệu sau này. Và dùng máy tính với AI thì chỉ cần nhập đúng dữ liệu, đủ dữ liệu có thể tiên đoán phần nào các sự kiện, con người, ứng dụng vào nhiều lĩnh vực.

Chính vì tư tưởng kiểu giấu kín ấy mà nhiều ngành học thuật nghiên cứu ở phương Đông, từ phong thủy đến tử vi hay kinh dịch hoặc là bị đem ra lừa phỉnh dân đen, hoặc là bị thất truyền nhiều. Cũng cùng là nghiên cứu tự nhiên, con người nhưng 1 bên đóng kín cửa, 1 bên khoa học mở rộng, ai cũng có thể tiếp cận dễ dàng tài liệu khoa học thì đương nhiên việc nghiên cứu, kiểm nghiệm cũng thuận lợi hơn.
Cụ nói chính xác. Mấy môn huyền học phương đông hầu hết là dạng thống kê, xác xuất.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhưng bên ta cũng có thầy mà. Lại có thể tiên tri nữa. Thời đó làm gì có AI trí tuệ tiên đoán đâu mà tự nhiên có câu: ở xứ ta, máy bay Mỹ nhất định thua nhưng nó chỉ thua sau khi thua trên bầu trời Thăng Long ;)). Câu này ra năm bao nhiêu thì em không rõ, nhưng 1972 B52 mới oanh tạc Thăng Long, tức là sau khi Ông Cụ viên tịch được 3 năm.
Cái này là kinh nghiệm thì đúng hơn dự báo. Ông Cụ biết trước khi ngừng chiến ở Triều Tiên, Mỹ nó cũng cày nát Bình Nhưỡng rồi mới cho ngừng chiến. Đấy là nó đạt được ý đồ ở Triều Tiên còn thế thì thua đau ở VN thì nó chỉ hận ko tung được bom nguyên tử thôi ( Tiểu nguyên tử Daisy Carter cũng tung rồi).

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Ko bằng môtk đứa trẻ lớp 9 ngày nay. Cụ phát biểu liều quá vậy. Con người chưa tiến hoá nhanh như vậy đâu. Từ thời xưa người ta đã biết quan sát mặt trăng mặt trời để xây dựng nên âm lịch. Đã biết vẽ bản đồ các vùng đất. Hiện nay cứ cho là cụ thông minh đi cụ làm được ko. Cụ có hiểu người ta xây dựng âm lịch như nào. Tại sao vẽ được bản đồ. Toàn người xưa đó. Phát minh ra nghệ thuật in ấn, cho cụ hiểu được nghệ thuật in ấn và cho cụ làm cụ chưa chắc đã hiểu. Thời đại nào cũng có người xuất chúng và thế hệ ngày nay đứng trên vai người cổ xưa và bổ sung vào kho tàng tri thức. Không có nghĩa là cụ thông mịnd hơn người xưa đâu. Những người xuất chúng cổ xưa như di hy trần đoàn sẽ được so sánh với anhxtanh hay newton ở cấp độ sơ khai hơn, chứ ko phải so với những bộ não tầm thường hay đứa trê lớp 9 cụ nhé

Lah

[Tịch thu bằng lái]
có vần thơ hay về vòng vận tặng anh em cùng ngẫm .
  • Dẫu cho là bậc anh hùng
  • Đến khi đáo hạn thiên không cũng xoàng,
  • Người khôn cáo ấn từ quan
  • Tìm nơi vui thú thanh nhàn tiêu dao
Đời người có nhiều vận trình , sướng có , khổ có, thuận lợi có, an nhàn lững thững, nhẫn nhục xây dựng hệ thống cơ đồ . Muốn biết mình đang ở khúc nào của vận trình thì liên lạc với tớ . Không mất nhiều thời gian đâu , kết quả đỡ lãng phí cả cuộc đời trăn trở hun đúc hoài bão xây dựng .
Lịch sử nói người thua trận Cai Hạ là do vào vận Thiên Không, gãy cánh ngang trời. Nhưng hình như Thiên Không của Tàu không phải TK của ta đâu. Như tử vi ta, thằng Địa Không mới là dễ toang còn Thiên Không chỉ là tâm trí trống rỗng thôi, thiên về mặt tinh thần. Còn Địa Không là sự vụ mất mát thực tế.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Ko bằng môtk đứa trẻ lớp 9 ngày nay. Cụ phát biểu liều quá vậy. Con người chưa tiến hoá nhanh như vậy đâu. Từ thời xưa người ta đã biết quan sát mặt trăng mặt trời để xây dựng nên âm lịch. Đã biết vẽ bản đồ các vùng đất. Hiện nay cứ cho là cụ thông minh đi cụ làm được ko. Cụ có hiểu người ta xây dựng âm lịch như nào. Tại sao vẽ được bản đồ. Toàn người xưa đó. Phát minh ra nghệ thuật in ấn, cho cụ hiểu được nghệ thuật in ấn và cho cụ làm cụ chưa chắc đã hiểu. Thời đại nào cũng có người xuất chúng và thế hệ ngày nay đứng trên vai người cổ xưa và bổ sung vào kho tàng tri thức. Không có nghĩa là cụ thông mịnd hơn người xưa đâu. Những người xuất chúng cổ xưa như di hy trần đoàn sẽ được so sánh với anhxtanh hay newton ở cấp độ sơ khai hơn, chứ ko phải so với những bộ não tầm thường hay đứa trê lớp 9 cụ nhé
Hiểu biết về tự nhiên và xã hội của các cụ ấy kém đứa lơp 9 hiện nay là cái chắc cụ ạ
Tầm nhìn của các cụ ấy rất hạn hẹp, thậm chí không biết thế giới rộng thế nào, có những giống người nào,,,,

RongPhuongBac

Xe điện
Lịch sử nói người thua trận Cai Hạ là do vào vận Thiên Không, gãy cánh ngang trời. Nhưng hình như Thiên Không của Tàu không phải TK của ta đâu. Như tử vi ta, thằng Địa Không mới là dễ toang còn Thiên Không chỉ là tâm trí trống rỗng thôi, thiên về mặt tinh thần. Còn Địa Không là sự vụ mất mát thực tế.
Em tưởng thiên không gặp đào hoa ( hàm trì ) thì mới lưng trời gãy cánh chứ hồng loan cặp kè thì là quý nhân phù trợ :D

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Hiểu biết về tự nhiên và xã hội của các cụ ấy kém đứa lơp 9 hiện nay là cái chắc cụ ạ
Tầm nhìn của các cụ ấy rất hạn hẹp, thậm chí không biết thế giới rộng thế nào, có những giống người nào,,,,
Hiểu biết thì bao giờ thế hêk sau chả nhiều hơn thế hệ trước. Do đi sau được kế thừa. Cụ tập trung vào câu hỏi đi. Tư duy của người xưa đã nghĩ ra lịch âm rồi ra bản đồ rồi. Bây giờ cụ đi vẽ bản đồ một vùng đất hôk e cái. Cái kiens thức cụ đueocj thừa hưởng, nhưng tư duy của cụ thế nào. Nói như cụ thì cụ phải thông minh hơn newton với decac. Đưá trẻ lớp 9 phải hiểu biết hơn newton vì newton có biết cái xe mây là gì đâu có biết iphone, có biết dùng điểu khiển ti vi đâu

RongPhuongBac

Xe điện
Hồng gặp không gặp cô là cách bà cô gác chùa
Cô trong cô giá, quả trong quả nhân. Em hay hiểu là có sao này thì thà ta phụ người chứ không để người phụ ta. Thế mà tự nhiên luận thành cô thần quả tú rồi vẽ lên thành người cô đơn, hướng nội. Thế là chết dở

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cô trong cô giá, quả trong quả nhân. Em hay hiểu là có sao này thì thà ta phụ người chứ không để người phụ ta. Thế mà tự nhiên luận thành cô thần quả tú rồi vẽ lên thành người cô đơn, hướng nội. Thế là chết dở
Hồng Không Cô Quả ở mệnh, thân là tướng nhà chùa ở giá là đúng còn gì.

RongPhuongBac

Xe điện
Hồng Không Cô Quả ở mệnh, thân là tướng nhà chùa ở giá là đúng còn gì.
Cũng là cách nói dí dỏm nhưng hay đó cụ. Thực sự em rất không thích mấy lý thuyết có từ xưa như hồng không cô quả lại vẽ lên một ông cụ trụ trì xưng danh lão nạp râu dài, suốt ngày khom lưng quét lá đa trong chùa. Mặc dù cách cục thiên không hồng loan cô thần quả tú là như vậy. Nhưng em hay biến tấu cho nó thành cái nghĩa tương đương, cho nó có uy lực, khí khái. :D. Kính cụ 1 ly.