[Funland] Tư vấn Wifi và các thiết bị thu phát Wifi - Mọi thắc mắc,xin tư vấn mời các cụ vô đây

TieuMinh

[Tịch thu bằng lái]
Website
UNICEF.ORG
Cụ dùng hàng khuyến mãi cho sẵn của nhà mạng nên hay chập chờn khó chịu lắm.

Chắc nhà cụ được cho kèm 1 cục converter vậy nên cụ nên mua 1 con router wifi ổn định tí set PPP0E nhập user name password nhà mạng cho là được .

Nhà em dùng gói cáp quang 12mb của VNPT chạy 1 con buffalo mà phát cho cả xóm dùng :D
Cảm ơn cụ, em đặt luôn EA6500 về dùng với cáp quang Fiber VNN không biết có hạp không, nhà em toàn thiết bị táo.

manhhung1901

Xe điện
Em đang dùng nhờ mạng của quán net. Bây giờ Em nên mua thiết bị nào để phát wifi cho tốt và khỏe? Nếu đặt bộ phát trong kho kín có ảnh hưởng nhiều đến việc phát sóng ko?
Cảm ơn Cụ chủ trước.

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn
Em đang dùng nhờ mạng của quán net. Bây giờ Em nên mua thiết bị nào để phát wifi cho tốt và khỏe? Nếu đặt bộ phát trong kho kín có ảnh hưởng nhiều đến việc phát sóng ko?
Cảm ơn Cụ chủ trước.
Nhà cụ có nhiều tường ko , vị trí đặt trong kho so với các phòng khác có nhu cầu có xa không. Thường thì wifi dân dụng có cái ngưỡng của nó hết , qua hai lớp tường là đã yếu sinh lý hết rồi =P~ Nên khuyên cụ nên đặt chỗ thông thoáng.

Cụ có nhu cầu đầu tư tầm nào tiền để e tư vấn wifi cho chuẩn :-t

Cảm ơn cụ, em đặt luôn EA6500 về dùng với cáp quang Fiber VNN không biết có hạp không, nhà em toàn thiết bị táo.
EA6500 của cụ thuộc dòng khủng long bạo chúa rồi còn lo gì nữa, con này là phân khúc cao cấp nhất của dòng wifi dân dụng . Mỗi tội chỉ tiếc cho cái sóng AC của em nó khi về với đường truyền Việt Nam , cứ như kiểu "đuôi chuột ngoáy lọ mỡ =))

at2009

Xe tăng
Nhận thấy nhu cầu sử dụng Wifi của mỗi cá nhân , gia đình và doanh nghiệp ngày càng cao, mà các bài viết các cụ trong diễn đàn lập thớt hỏi giải đáp sự cố, xin tư vấn ngày một nhiều hơn.

Vậy để tránh loãng , trùng lặp các thread thì e lập cái thread này mong các cụ ông , cụ bà nào cần hỏi đáp , tư vấn về các vấn đề về wifi , mạng mẽo nói chung thì bay hết vào đây , tập trung vào một mối cùng nhau chia sẻ và giải đáp thắc mắc.

Mong các cụ nào biết thì cũng nhiệt tình trả lời mọi người cho nó xôm xả .

Xin phép Quote lại 1 câu nói e rất thích của 1 cụ :
Cụ cho em hỏi so sánh 2 con này:
http://buffalogiare.com/san-pham/163/wlih4d1300
và con này: http://buffalogiare.com/san-pham/34/wzrhpg450h
về mức độ sóng khỏe và tính năng với ạ. Cám ơn cụ!

phunb1988

Xe đạp
Phòng IT mình đang có 20 mem truy cập wifi cùng lúc chưa kể các thiết bị di động nhu cầu sd mạng khá cao có con nào ngon ko các cụ nhỉ

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Phòng IT mình đang có 20 mem truy cập wifi cùng lúc chưa kể các thiết bị di động nhu cầu sd mạng khá cao có con nào ngon ko các cụ nhỉ
20laptop + smartphone truy cập cùng lúc thì cụ phải chơi hàng chuyên dụng như Draytelk , Ubiquiti mới cân + chạy ổn định nổi tuy nhiên giá thành khá chát .
Còn bằng không laptop cho đi dây LAN là ngon nhất xong làm em router ram + chip khỏe là Ok

Tứ Vạn

Xe điện
Đã ăn repeater Buufalo 1300 của cụ. Rất hài lòng về chất lượng. E chui vào tất cả ngóc ngách nơi mà ngày trước wi fi ứ đến được và giờ thì chơi phà phà, nét căng. Tối về khi cả 4 gia đình cùng vào sẽ check lại tốc độ. Thanks rất nhiều

Tứ Vạn

Xe điện
Còn vụ nữa hỏi cụ chủ. Ở cty e cục wi fi phát cũng ko ổn định, hay treo đơ, chỉ có pc có dây lan thì đỡ hơn, còn laptop dùng khá khó chịu. Cụ xem có ý kiến giúp e cái. Hình như là TP - link

Chỉnh sửa cuối:

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Còn vụ nữa hỏi cụ chủ. Ở cty e cục wi fi phát cũng ko ổn định, hay treo đơ, chỉ có pc có dây lan thì đỡ hơn, còn laptop dùng khá khó chịu. Cụ xem có ý kiến giúp e cái. Hình như là TP - link
Cụ ngó cho em xem mã con Tp-Link đó là gì , khả năng là nó ko đủ chịu tải cho số lượng người dùng . Giả dụ tầm 5 6 người vào thì okie nhưng tới những người tiếp theo vào sẽ bị treo hoặc k vào được do hết IP cấp . tắt wifi đi bật lại cụ nào nhanh tay thì vào được :D

Con D1300 của nhà cụ cho cả 3 4 nhà dùng k lo treo :D Mà đường truyền nhà mấy cụ gói cáp quang bao nhiêu MB ?

Tứ Vạn

Xe điện
Cụ ngó cho em xem mã con Tp-Link đó là gì , khả năng là nó ko đủ chịu tải cho số lượng người dùng . Giả dụ tầm 5 6 người vào thì okie nhưng tới những người tiếp theo vào sẽ bị treo hoặc k vào được do hết IP cấp . tắt wifi đi bật lại cụ nào nhanh tay thì vào được :D

Con D1300 của nhà cụ cho cả 3 4 nhà dùng k lo treo :D Mà đường truyền nhà mấy cụ gói cáp quang bao nhiêu MB ?
Để mai e kiểm tra, đường truyền hiện tại của e ko phải cáp quang chỉ là thường thôi

muadem

Xe cút kít
Cụ dùng hàng khuyến mãi cho sẵn của nhà mạng nên hay chập chờn khó chịu lắm.

Chắc nhà cụ được cho kèm 1 cục converter vậy nên cụ nên mua 1 con router wifi ổn định tí set PPP0E nhập user name password nhà mạng cho là được .

Nhà em dùng gói cáp quang 12mb của VNPT chạy 1 con buffalo mà phát cho cả xóm dùng :D
Nhà em cũng VNPT 12mb và đang dùng modem kèm wifi của nhà mạng, giờ mua thêm con Buffalo này
Xong set như cụ và cắm dây LAN từ Modem vào hay cắm trực tiếp nguồn cáp quang vào? Cụ hướng dẫn chi tiết hơn giúp em. Tks!

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Nhà em cũng VNPT 12mb và đang dùng modem kèm wifi của nhà mạng, giờ mua thêm con Buffalo này
Xong set như cụ và cắm dây LAN từ Modem vào hay cắm trực tiếp nguồn cáp quang vào? Cụ hướng dẫn chi tiết hơn giúp em. Tks!
cụ dùng mạng nào ? Nhà mạng lúc đầu có cho cụ cục Converter riêng ko hay là modem cho có gắn thẳng được trực tiếp cổng quang vào.

Hiện nay một số modem nhà mạng cho sẵn gắn cổng quang trực tiếp như ( huewai , fpt ) dùng đều ko ổn định + hay bị treo lag.

Con D1300 kia cụ phải có thêm 1 cục converter nhà mạng cho thì mới set được làm modem nhé . Ko làm bộ phát wifi không thôi cũng được :D

Tứ Vạn

Xe điện
Tối qua nhờ cụ set lại chạy lại phê roài. Thanks

Xe Thồ 007

Xe đạp
Đang bí may quá gặp chỗ này . Các cụ cho em hỏi chút chả là nhà em có 4 tầng nhưng tường nhiều bê tông dày nên em lắp 3 cục wifi kéo lên đi dây các phòng , nhưng chả hiểu sao từ lúc cắm con tenda vào tầng 4 thì mạng vào lúc được lúc không , ip nhảy tùm lum rút con tenda kia lại chạy phà phà .
Cụ nào biết nguyên nhân giúp em với không ạ , cứ chập cheng thế này mụ vợ em la suốt ;(

manhhung1901

Xe điện
Nhà cụ có nhiều tường ko , vị trí đặt trong kho so với các phòng khác có nhu cầu có xa không. Thường thì wifi dân dụng có cái ngưỡng của nó hết , qua hai lớp tường là đã yếu sinh lý hết rồi =P~ Nên khuyên cụ nên đặt chỗ thông thoáng.

Cụ có nhu cầu đầu tư tầm nào tiền để e tư vấn wifi cho chuẩn :-t
Kho ở tầng 2, qua 1 lớp tường là xuống tầng 1. Nhờ Cụ tư vấn giúp.

Ngôi Sao

Xe tăng
Website
wifichuyendung.com.vn
Đang bí may quá gặp chỗ này . Các cụ cho em hỏi chút chả là nhà em có 4 tầng nhưng tường nhiều bê tông dày nên em lắp 3 cục wifi kéo lên đi dây các phòng , nhưng chả hiểu sao từ lúc cắm con tenda vào tầng 4 thì mạng vào lúc được lúc không , ip nhảy tùm lum rút con tenda kia lại chạy phà phà .
Cụ nào biết nguyên nhân giúp em với không ạ , cứ chập cheng thế này mụ vợ em la suốt ;(
Cụ nói rõ hơn cho em ngó nhé .

1 : Con modem gốc của cụ là gì . nhà cụ dùng cáp đồng ADSL hay cáp quang ?
2: Thứ tự cắm dây LAN của cụ dư lào vào 2 cục wifi còn lại ?
3 : Cụ có cần cùng chung 1 lớp mạng để chia sẻ trong nội bộ ko ?

Kho ở tầng 2, qua 1 lớp tường là xuống tầng 1. Nhờ Cụ tư vấn giúp.
Cái này còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố Góc để, độ dày của tường , cửa nữa. Tốt hơn hết cụ nên mượn của bạn bè hoặc chỗ mua hàng có hỗ trợ về test trực tiếp xong hay mua là chuẩn nhất. Đừng có nghe tư vấn khỏe 3 4 tầng rồi về nhà lại k được như nhu cầu lại thiệt ra. Có thể tham khảo mua Linksys, buffalo... chạy tương đối bền và ổn định trong tầm tiền.

thangktvta

Xe tăng
Cụ cắm nhầm hoặc là cấu hình sai con Tenda nên mạng nó không ổn định roài!
Làm như này cho nó đơn giản cụ nhé:
Con modem sẽ cấp IP bằng DHCP cho toàn mạng, các con wifi phải Disable DHCP đi, kéo dây từ Modem rồi cắm vào các cổng LAN của mấy em wifi là xong.
Nếu cụ thấy ok thì làm thử xem sao, nếu không ok thì vác hết sang đây cháu cấu hình cho :D

thangktvta

Xe tăng
cụ dùng mạng nào ? Nhà mạng lúc đầu có cho cụ cục Converter riêng ko hay là modem cho có gắn thẳng được trực tiếp cổng quang vào.

Hiện nay một số modem nhà mạng cho sẵn gắn cổng quang trực tiếp như ( huewai , fpt ) dùng đều ko ổn định + hay bị treo lag.

Con D1300 kia cụ phải có thêm 1 cục converter nhà mạng cho thì mới set được làm modem nhé . Ko làm bộ phát wifi không thôi cũng được :D
Nếu nhà mạng cấp cho cục chuyển đổi quang điện riêng thì ok, làm như cụ Sao là ok. Còn nếu không cấp riêng mà dùng modem quang như VNPT chẳng hạn thì cụ làm như sau:
Biến con Modem VNPT thành bộ chuyển đổi quang điện: Cấu hình nó thành PPPoE Bridge trong mục WAN setup.
Gắn dây từ LAN1 con Modem sang WAN con Buf là cấu hình PPPoE như bình thường là xong.
Lúc này con Modem chỉ là cục chuyển đổi quang điện, toàn bộ mạng nhà cụ sẽ được xử lý trên con router Buf nên chạy rất ổn định.
Chúc cụ thành công!