Tư vấn về mở gara ôtô A-Z

Zay100

Đi bộ
Em đang có ý định mở 1 gara ôtô chuyên sửa xe tại Hà Nội
Vì vốn đầu tư kinh doanh khởi đầu của e cũng vừa phải nên dự định đầu tiên chỉ nhắm đến dòng xe tảixe du lịch.
Đất mở gara thì e có, ngay tại nhà , vị trí cũng tương đối đẹp.Xin các bác giúp đỡ tư vấn giúp e:
- Về vấn đề tuyển thợ sửa xe như thế nào( em muốn thợ có tay nghề tốt, cần có kinh nghiệm lương lậu chế độ đãi ngộ ko phải la vấn đề lớn)?:P( Nói thật về sửa chữa e ko dành lắm nhưng có thể học được, chuyện này e nghĩ ko quá khó khăn)
- Về vấn đề máy móc, thiết bị e có thể mua ở đâu là hợp lý? máy cũ or máy mới? Giá cả ra sao?
- Và những vấn đề khác e chưa biết trước được mà các bậc tiền bối đi trước đã gặp phải:(
Em đã đọc chủ đề trước trong diễn đàn của mình của 1 bác ở xa ko phai ở Hà Nội nhiều cái cũng khác, xin mạn phép cho e mở chủ đề nữa ở đây xin ý kiến các bác.
Nếu các bác ko phiền có thể giúp đỡ e qua nick yahoo được ko ạh, nick yahoo của e: duong_levis
Em xin cám ơn các bác trước.

Chỉnh sửa cuối:

Zay100

Đi bộ
Thật sự đây là ý tưởng rất nghiêm túc của e.
Xin các bác giúp đỡ em với:(

zPhanAnhz

Xe tải
Về mua đồ cụ qua bên Trường SA mua ,cầu nâng có thể mua cũ nhưng phải kiểm tra kỹ riêng dụng cụ tháo lắp thìn nên mua mới ! Nhưng cụ có thể nói rõ diện tích đất của cụ là bao nhiêu ? Gara sẽ làm máy hay tất tần tật để em còn góp ý kiến !

Zay100

Đi bộ
Cám ơn các bác đóng góp ý kiến
Như bác kien_viet đã nói
1- Về địa hình, e định mở xưởng ngay tại vườn nhà, diện tích vườn nhà e giờ khoảng tầm 300m2, nếu cần e sẽ thỏa thuận thuê 1 khu đất bên cạnh có diện tích tương đương ( như vậy có ít quá ko bác)
2- Thật sự về kinh nghiệm quản lý gara thì e ko có:(E sẽ cố gắng:P. Sắp tới e sẽ qua 1 số xưởng BH oto để tham khảo
3- E cũng có 1 số người bạn làm bên vận tải, mà công việc bây giờ của e cũng có tiếp xúc với bên vận tải.Địa hình khu e mở gara xe tải và xe du lịch cũng chạy qua rất nhiều.
Xin các bác tiếp tục giúp đỡ e

Zay100

Đi bộ
Thật sự vôn đầu tư khởi đầu của e ko có nhiều độ tầm 500tr, nếu khó khăn quá e có thể cố gắng chạy hết công suất vay mượn thì được ~1 tỷ. Theo bác thì e có thể làm ntn?
E nghĩ giờ gara trên đất Hà Nội này ko thiếu, đầu tư hoành tráng ko ít, giờ vốn mình ko có bao nhiêu mà mở tràn lan thi ko thể đấu lại được nên e chỉ muốn chuyên 1 mảng, dù ít nhưng phải thật tốt,thật chất lượng dần dần mình sẽ lên đời sau.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
1 - bác chỉ định sửa xe tải và xe du lịch !!!!!!!!!!!!!!!! thế là bác sửa hết mọi loại xe thương mại rồi còn đâu, chả nhẽ bác muốn sửa cả xe cứu thương và cứu hỏa nữa

2 - 300m2 mà không đỗ thêm được lung tung bên ngoài nữa thì quá ít nếu có làm cả sơn - gò thân vỏ, sửa máy, gầm không thì ok

3 - 500m nếu chỉ sửa xe du lịch và xe tải 1 tấn đủ loại thì đc, nếu sửa đến xe tải 10 tấn thì không được vì coi như phải có bộ dụng cụ hoàn toàn khác

Zay100

Đi bộ
Cám ơn bác viet_voi
1- .......hi, vâng\:D/
2- Về khoản đỗ xe thi e nghĩ làm luật khu e cũng ko quá khó khăn.(nếu cần e có thể thuê khu đất bên cạnh nhà)
3- E dự định sửa tất cả các loại xe tải 1-15T, hoặc hơn nữa( vì khu e tập trung khá nhiều xe trọng tải lớn),Và tất nhiên vẫn phải có sửa chữa xe 4-7 chổ loại tầm tầm thôi ạh (vậy vốn đầu tư có quá lớn ko bác):((
E dự trù huy động được 1tỷ sợ ko làm hết được tất cả, nếu cần thiết mình chỉ tâp trung vào 1-2 mảng chính: vd phần sửa máy, điện...cho thật tốt

xe365vn

Xe container
e học mãi ko biết sửa xe, chỉ phá xe là giỏi, ko thì cũng nhảy vào ngành nghề này :-|

guidingstar

Xe tăng
- Về đối tượng sửa chữa, cụ nên xác định rõ ràng là làm sâu về vài mảng, và những mảng khác vẫn làm nhưng không chuyên. Hiện tại sơn đồng vỏ, điện là dễ ăn nhất. Máy gầm ca dễ làm trước, ca khó sẽ làm dần dần.
Đồng ý với ý kiến cụ Voiz, tốt nhất nên sửa xe con và xe 1 tấn rưỡi đổ lại, vì nhẹ nhàng dễ làm mà lấy tiền cũng dễ (xe con giá trị sửa chữa cao hơn xe tải rất nhiều).
- Về nhà xưởng: mặt bằng ấy của cụ tuy không rộng lắm nhưng cũng tạm đủ làm rồi, như cụ Voiz nói đấy, mình tận dụng cho đỗ ở via hè lòng đường được ít nữa, rồi tuỳ lượng khách mà mở rộng nâng cấp sau. Nhưng cái mặt bằng của cụ đã có mái chưa? Ý cháu hỏi là có nhà xuowngr chưa ấy?
- Về thiết bị, hiện có rất nhiều nhà cung cấp để cụ lựa chọn. Cụ mới mở nên cũng chưa có kinh nghiệm chọn đồ, sửa chữa khi nó hỏng hóc,... nên cần chọn nhà cung cấp lớn và có kinh nghiệm để cung cấp đồ cho cụ, tiện thể họ tư vấn vẽ mặt bằng, sắp xếp vị trí thiết bị và thi công lắp đặt cho cụ luôn. Cái này cực kỳ quan trọng nhé, vì đồ mới đến nghề mà.
Tốt nhất không nên mua đồ cũ nếu không hiểu hoặc không có người hiểu rõ tư vấn. Đám cầu nâng, đồ tàu mới nó rẻ như thép tiền chế, nên chả tội gì phải mua cũ. Cầu nâng TQ hàng tử tế bây h khoảng hơn 26 tr/bộ.
Cụ cần xác định số lượng thiết bị sẽ đầu tư: Dụng cụ (clê, mỏ lét,...), thiết bị nâng, thiết bị dầu mỡ, thiết bị sửa chữa điện, sửa vỏ, sơn, nén khí, kích nâng, chẩn đoán, .... Tốt nhất nên làm việc với vài nhà cung cấp để có tư vấn cụ thể và cụ phải duyệt từng cái một để đầu tư sao cho hiệu quả.
Hiện tại ở HN có vài nhà cung cấp khá ổn như Tân Phát ( http://tanphat.com ), gamma, Hoàn Xa, Trường Sa, Sao Đỏ, ...
- Quản lý và thợ: Yếu tố con người quan trọng nhất, vậy nên cụ cần nhờ người quen tuyển cho thợ đáng tin tưởng và có tay nghề thì mới làm tốt được. Nhất là khi cụ còn phải học hỏi ở họ ít nhiều về chuyên môn nữa.
Đấy, tạm dập dạp thế, cụ cần lên dự án càng cụ thể thì càng dễ làm ạ!
Chúc cụ thành công.

Chỉnh sửa cuối:

zPhanAnhz

Xe tải
:) Nếu cụ cần tìm thợ thì em giúp cho số điện thoại !

Zay100

Đi bộ
- Mặt bằng e chưa có nhà xưởng, nếu bây giờ làm thì đành phải xây dựng nhà xưởng mới( khá tốn kém):(
- Về thiết bị: Thiết bị sửa chữa e đã được các bác giới thiệu cho 1 số nhà cung cấp lớn, nên cũng yên tâm phần nào (quan trọng xiền là bao nhiêu)
Vậy còn về phụ tùng xe có thể mua ở đâu ạh? E thấy ở Hà Nội, dọc mạn đường Trần Khát Trân hoặc trong Chợ Giời bán rất nhiều, nhưng mua ở đấy e sợ ko bảo đảm?
- E cũng đồng ý như bác guiding, yếu tố con người vẫn là quan trọng nhất, (đồ đạc thiết bị đắt thì có thể có gắng vay mượn mà mua được, nhưng thợ giỏi để tin tưởng thi ko phải lúc nào cũng tìm thấy, mà tìm thấy rồi thì đãi ngộ người ta cũng phải thỏa đáng thì mới ko bỏ mình chứ)
E muốn tìm thợ thật tốt, nhiều kinh nghiệm theo các bác thì chế độ đãi ngộ ntn?Lương tháng khoảng bao nhiêu?thưởng theo doanh thu? nếu bên e là cty cổ phần có nên mời cùng góp vôn được ko?....

có cho BH nợ được khoảng hơn tỷ thì hãng tính mở lớn còn không thì tính cho kỹ

jacku

Xe hơi
dạ theo ý em là nếu bác chơi với 1 bác thợ có kinh nghiệm nào đó thì nên nhờ bác ấy tuyển thợ cho,vì người làm có kinh nghiệm thường định hình được các mối quan hệ trong ngành cả về điện,sơn,gò hàn chỗ nào mua đc đồ đạc...đồ đạc ở chợ Giời thì bán cho thợ là chủ yếu đấy bác.bác cũng nên đi thiết lập mối làm ăn với các bác bán đồ ở đó.còn về vấn đề thợ thuyền thì theo em biết:thợ máy khá kn tầm 10 năm trở lên thì tùy bác,có bác lương 5tr,có bác lương 7tr,làm đc khá nhiều thì tầm 2,5-3tr...thợ điện khá lương tầm 4tr trở lên.còn thợ điện thuộc dạng giỏi đầu bảng thì bác không thuê đc đâu vì các bác ấy chuyên nghề hát rong ạ.thợ sơn lương cao nhất theo em biết là có bác đạt mốc 20tr/th,còn trung bình thì 4tr,khá 6tr.Thợ gò thì có bác lương 14tr/th là cao nhất mà em biết,mới ra nghề mà có tay nghề 1 chút thì cũng thường đòi hỏi tầm 2,5tr/th,khá đến giỏi tầm 6tr-8tr bác ạ.
theo em thì bác nên làm mô hình là mỗi tổ sẽ có 1 người có kn làm nhóm trưởng,1-2 thợ đã có tay nghề+2 thợ học việc.người có kn sẽ chỉ đạo được nhóm của mình làm ra làm sao khi cần thì trực tiếp làm, thợ có tay nghề sẽ là những người trực tiếp làm xe. thợ phụ sẽ lo phần nhặt đồ,làm việc vặt do các anh sai làm...
em thấy các bác bên trên nói đúng đấy bác ạ,nên làm tập chung vào xe con.nhẹ nhàng hơn mà tiền kiếm cũng dễ.
Bác nên rút kinh nghiệm từ những gara có trong danh sách đen,để lấy làm bài học cho mình.Em có biết 1 gara hầu như không có khách quen quay lại vì bác chủ chém đẹp+làm tiền trắng trợn...
Làm ăn rẻ nhưng cẩu thả chưa chác đã thu hút đc khách và ông sư phụ em là 1 người điển hình cho trường phái này:DDạ em xin phép nói xấu sư phụ 1 tí vì em biết sư phụ không biết dùng internet ạ:))
Đấy là ý kiến của em thôi bác ạ.Bài chỉ có tính chất minh họa và tham kha:((

jacku

Xe hơi
à mà quên.em có chú em là thợ máy kn 2 năm nhưng tay nghề nó rất khá vì chiến nhiều xe cỏ.hiện tại nó đang hát rong thu nhập bấp bênh nên cũng khoái vào gara nào đó làm cho ổn định.bác mở gara có thiếu người thì mong bác thương em nó cho nó theo với nhá.Em xin đội ơn bác.

pategan

Xe hơi
Thật sự vôn đầu tư khởi đầu của e ko có nhiều độ tầm 500tr, nếu khó khăn quá e có thể cố gắng chạy hết công suất vay mượn thì được ~1 tỷ. Theo bác thì e có thể làm ntn?
E nghĩ giờ gara trên đất Hà Nội này ko thiếu, đầu tư hoành tráng ko ít, giờ vốn mình ko có bao nhiêu mà mở tràn lan thi ko thể đấu lại được nên e chỉ muốn chuyên 1 mảng, dù ít nhưng phải thật tốt,thật chất lượng dần dần mình sẽ lên đời sau.
Bác tự làm từ đầu mà kiểu nhà nghèo cũng mệt :)
300m2 nhà xưởng làm mái, nền, xây tường bao bèo cũng hết 200tr, làm đẹp kiểu nhà công nghiệp hết 500tr rồi.
Bác chưa biết gì thì treo cái biển bơm hơi vá lốp ^-^ ,kiếm cái bàn nâng, xây cái cầu-đà làm bộ rửa xe cho quen khách đã
Đầu tư 4-6 tháng đi học lớp học nghề sửa chữa ôtô để biết khái niệm gò hàn- điện lạnh- máy, có điều kện xin đi làm phụ gara nào đó vài tháng
Kiếm con xe cùi đi dạo các ga ra cùng tầm hỏi làm tổng thành rồi ngó thiết bị các bạn đầu tư
Sáu tháng nửa năm sau lập kế hoạch đầu tư tiếp vẫn kip

guidingstar

Xe tăng
Chỗ ấy bỏ ra 400 tr đi mua miếng đất ở Trục Thăng Long hay Thanh Trì găm đấy sang năm bán có cái gara to.
Còn 100 tr đem mở cái cửa hàng rửa xe trên cái bãi đất hiện có của cụ, nếu dạy dỗ thợ làm ăn tử tế thì chẳng mấy chốc mà biết cần làm những gì tiếp theo mà nhất định không lỗ.

lêthuận

Đi bộ
dhd

à mà quên.em có chú em là thợ máy kn 2 năm nhưng tay nghề nó rất khá vì chiến nhiều xe cỏ.hiện tại nó đang hát rong thu nhập bấp bênh nên cũng khoái vào gara nào đó làm cho ổn định.bác mở gara có thiếu người thì mong bác thương em nó cho nó theo với nhá.Em xin đội ơn bác.
$-)pac cho em hoi dong chi cu em cua pac da lamo dau chua ? em dang can mot tho may ! co the lien lac wa sdt 0983342555 :-q

lêthuận

Đi bộ
pac co the jup em mot vai so dt tho dien ôt dc hok ?

lêthuận

Đi bộ
e da lam gara dc 2n rui nhung e lam voi mot nguoi e nua jo e dang muan lam nha xuong rieng vay co pac nao bit co tho dien va son thi jup e voi vi e lam chuyen son, dien, may ,

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Chỗ ấy bỏ ra 400 tr đi mua miếng đất ở Trục Thăng Long hay Thanh Trì găm đấy sang năm bán có cái gara to.
Còn 100 tr đem mở cái cửa hàng rửa xe trên cái bãi đất hiện có của cụ, nếu dạy dỗ thợ làm ăn tử tế thì chẳng mấy chốc mà biết cần làm những gì tiếp theo mà nhất định không lỗ.
Tức là không mở ga ra nữa mà đi buôn đất ăn hơn bác nhỉ ? =)) nhưng em nói thật: mở gara mà chủ không xuất phát từ sự am hiểu kỹ thuật thì không ăn thua đâu, nghề này không chỉ cậy tiền mà được