Ô tô khí nén có được xem là Hybrid không?.

dhx

Đi bộ
Chào các bạn,

Tôi nghĩ người ta có thể tạo ra ô tô chạy bằng khí nén như sau: Động cơ kéo máy nén khí để nén khí vào bình áp lực. Hộp số được nối với mô tơ khí nén. Các hệ thống thắng gắn ở mỗi bánh xe có tích hợp dinamo phát điện. Khi thắng, điện sinh ra kéo máy nén khí thông qua motor điện.

Thanks,

Lý Quỳ

Xe buýt
Cụ nói em thấy chưa rõ ý tưởng. Thực ra nếu làm vậy em thấy hiệu suất bị giảm nhiều vì mất nhiều công để chuyển đổi dạng năng lượng. VD: Phanh -> điện -> quay máy nén khí -> áp lực -> quay bánh xe. Mất 4 đoạn.
Trong khi xe Hybrid nó dùng moment lực hãm phanh để phát điện sạc vào ắc quy và quy trình chỉ chuyển 3 lần: Phanh -> điện -> Cơ -> Lực đẩy.
Do vậy hiệu suất của ý tưởng cụ thấp hơn thằng Hybrid hiện tại. Nên chắc không khả thi. Hơn nữa xe lại mang bình khí to đùng thì chắc là hơi khó thiết kế kiểu dáng.
Nhà em thì đang khoái ý tưởng sản xuất xe chạy bằng khí nén như sau:
Thiết kế hệ thống bình hơi trên ô tô, sử dụng súng bắn vít dùng hơi trong các Gara ( loại công suất lớn) để ở 4 bánh xe, đẩy xe đi. Nếu muốn đi xa thì cần nhiều bình khí và nén với áp lực cao.
Nhưng em chưa tính được lượng hơi và áp suất tối đa để đi được 100km thì bình chứa phải có thể tích bao nhiêu. Và lưu lượng hơi đi qua động cơ súng là bao nhiêu lít/phút.
Ý tưởng này đã có ng làm ở Ấn độ nhưng đc áp dụng ở xe máy. Cụ có đam mê món chế tạo thì hôm nào em và cụ ~o) đi xem có triển khai đc cái gì không. Em còn khoái cả vụ sản xuất xe ô tô chạy điện nữa cơ ợ. Tìm được hết nhà cung cấp phụ tùng roài nhưn kẹt món... $ ợ.

dhx

Đi bộ
Yes bac,

Muc tieu dat ra la xe giam luong khi thai dang ke khi bi ket xe hoac ngang qua thi tran. Cac binh ap luc se lam nhiem vu chinh.
Thuc ra, luc nghi den dieu nay toi da ve 4 may nen khi nho thay cho 4 dinamo phat dien, nhu the se giam duoc 2 lan chuyen doi nang luong. Tuy nhien, cong kenh va kho kha thi. Chac la chi ap dung duoc cho ... tau hoa!

guidingstar

Xe tăng
Thưa cụ là mô tơ khí nén có hiệu suất rất thấp, nhất là khi ở tốc độ thấp. nếu như chạy khí nén thì chạy thẳng bằng điện đi cho xong.
Chỉ là ý tưởng, không thực tế.