Tư vấn về máy ảnh số (Phần 1 - Closed)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
hakhoai nói:
Hơi lạc đề chút, em xin hỏi bác Vũ nhật cái này :
- em muốn mua loại thủng (tủ) chống ẩm chuyên dụng, thì mua ở đâu, loại nào tốt, giá cả bao nhiêu ?
- em muốn sắm một cái máy quay, bác khuyên em nên dùng loại nào,ưu nhược điểm, giá cả ?

Xin cảm ơn pác nhiều.
Ko lạc đề chút nào
Nếu bác chỉ đựng máy ảnh nhỏ và máy quay gia đình thì ko nên mua tủ chống ẩm , mua hộp chống ẩm của HQ,ĐL thì hợp lý hơn
Máy quay cho gia đình Thì nên chọn SONY or PANASONIC từ 400$ ->
Nếu điều kiện kinh tế tốt thì chơi loại 3CCD Từ 730$ ->
Tất cả các loại trên em đều có(y) (y) (y)

hakhoai

Xe hơi
Website
www.dulichbui.vn
Em có hộp chống ẩm rồi nhưng thấy ko hiệu quả lắm, thấy bạn bè bảo có loại tủ chống ẩm nên em muốn mua thử xem sao. Pác tư vấn giúp em với.
Còn về máy quay em chúa ghét cái bon Sony pác ah, pác cho em hỏi luôn, máy Pana loại máy quay HDD, DVD hay mini DV hả pác, nên dùng loại nào, em cũng muốn đầu tư luôn thể cho nó xong, với các tiêu chí, tốt, bền, đẹp.

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
hakhoai nói:
Em có hộp chống ẩm rồi nhưng thấy ko hiệu quả lắm, thấy bạn bè bảo có loại tủ chống ẩm nên em muốn mua thử xem sao. Pác tư vấn giúp em với.
Còn về máy quay em chúa ghét cái bon Sony pác ah, pác cho em hỏi luôn, máy Pana loại máy quay HDD, DVD hay mini DV hả pác, nên dùng loại nào, em cũng muốn đầu tư luôn thể cho nó xong, với các tiêu chí, tốt, bền, đẹp.

Bác cứ dùng hộp chống ẩm cho em vừa rẻ tiền, mang đi mang kại cũng tiện
Nếu bác dùng loại hộp có báo ẩm bằng đồng hồ thì tác dụng cò hơn cả tủ ấy chứ(cái này là theo kinh nghiệm của riêng em)
Máy quay: bác ko thích Sony thì nên chọn PANASONIC 3CCD quay trên băng Mini DV là tuyệt vời(y) (y) (y) (y) (y)

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
Lại hỏi bác Vũ Nhật chút:

Em dùng máy Nikon D50 (bèo quá), định mua cái balo Lowerpro đựng máy & 1 em Tamron gì đó đa dụng một chút. Mấy thứ đó bác có không? giá cả thế nào? Em sắp có chuyến du ngoạn khá hoành tráng nên phải quyết định sớm

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
chakuchak nói:
Lại hỏi bác Vũ Nhật chút:

Em dùng máy Nikon D50 (bèo quá), định mua cái balo Lowerpro đựng máy & 1 em Tamron gì đó đa dụng một chút. Mấy thứ đó bác có không? giá cả thế nào? Em sắp có chuyến du ngoạn khá hoành tráng nên phải quyết định sớm

Nikon D50 tốt rồi
Balô Lowerpro em ko có bán
Ống kính Tamron tam thời em chưa có

adamo

Xe đạp
chakuchak nói:
D50 của bác đang dùng lens gì , nếu là 18-70 DX thì chụp cực ngon rồi . Theo ý em thì chỉ nên tìm thêm một ống cỡ 70-210 D Nikkor nữa là ổn ( 2nd khỏang 150$ thôi ) . Còn nếu Tamron đa dụng thì có cái 18-200 này cũng khá hay .

tiendat

Xe tải
Bác nói rõ hộ em tí là sao miniDV lại tốt hơn DVD cho máy quay ạ? em tưởng DVD thì đời sau tiện lợi hơn chứ ạ?

chakuchak

Xe buýt
Website
www.annstore.vn
adamo nói:
D50 của bác đang dùng lens gì , nếu là 18-70 DX thì chụp cực ngon rồi . Theo ý em thì chỉ nên tìm thêm một ống cỡ 70-210 D Nikkor nữa là ổn ( 2nd khỏang 150$ thôi ) . Còn nếu Tamron đa dụng thì có cái 18-200 này cũng khá hay .
D50 của em kèm lén 17-55 DX thì phải, chụp ko được ổn lắm. Cái Tamron 18 -200 đấy bao xiền bác nhỉ? em không phải dân chuyên nên chỉ muốn cần loại vừa phải thôi

LV1

Xe đạp
Chào các bác
Em là thành viên mới nen hôm nay mới vào diễn đàn này và thấy rất có ích.
Em xin ý kiến các bác về vấn đề sau:
Ngân khố của em có khoảng 10M, em là nhà báo (Báo viết), em muốn dùng máy ảnh KTS thì nên dùng loại nào là phù hợp
Mong các bác chỉ bảo tận tình.
Em xin cám ơn các bác

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
LV1 nói:
Chào các bác
Em là thành viên mới nen hôm nay mới vào diễn đàn này và thấy rất có ích.
Em xin ý kiến các bác về vấn đề sau:
Ngân khố của em có khoảng 10M, em là nhà báo (Báo viết), em muốn dùng máy ảnh KTS thì nên dùng loại nào là phù hợp
Mong các bác chỉ bảo tận tình.
Em xin cám ơn các bác

Nếu công việc của bác ko quá cầu kỳ về bức ảnh thì bác cứ chọn loại siêu zoom độ phân giải cao dáng máy cũng rất PRO như: PANASONIC FZ30 . FUJIFILM S95000 giá trên dưới 10t

Lãng Du

Xe tải
em muốn kiếm 1 cái máy ảnh có thể chụp được ở dưới nước, bác nào biết ko tư vấn cho em với. thanks

Lãng Du nói:
em muốn kiếm 1 cái máy ảnh có thể chụp được ở dưới nước, bác nào biết ko tư vấn cho em với. thanks
Máy chụp dưới nước cũng là máy ảnh thường có thêm cái vỏ chịu nước, bác thử tìm xem có khi máy bác đang dùng cũng có loại vỏ chịu nước đấy, bác chỉ cần mua vỏ ko cần mua hẳn cái máy ảnh mới đâu

songlam

Xe buýt
Bác @2nguyen nói chính xác đấy... Có một lần 1 đ/c cho em nhưng em bảo lấy làm gì...:D

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
có cái Olympus miu gì đó, em quên model rồi, bác chịu khó sớt đi nhá.

LV1

Xe đạp
@ vunhat, Cám ơn bác
Em thấy đồng nghiệp nói rằng máy FUJI hay hỏng vặt, thế còn theo bác thì NIKON hay CANON thì sao ạ?
P/S em cũng đã xem FUJI s9500 rồi ạ, giá 10,72M, theo bác giá này có được không, cho em ý kiến
Thanks bác nhiều nhiều
Em mà có rượu là chúc bác ngay, chắc sắp có rồi, hay bác tạm ứng trước CHO EM vậy hihihi

anhminh

Xe tải
Chuoiday nói:
có cái Olympus miu gì đó, em quên model rồi, bác chịu khó sớt đi nhá.
cái Olympus đấy chỉ chịu được nước, ko phải là cái chụp dưới nước.
Chụp dưới nước cần có vỏ cho máy. Có loại cứng, thửa riêng cho từng máy, loại này xịn và đắt. Loại mềm, vỏ như = nylon, nhưng cũng chịu được khoảng 5m nước. Loại mềm thì có thể dùng vừa nhiều máy hơn, nhưng chỉnh zoom, nét hơi khó nếu máy to quá. Và khó ngắm. Thừơng thì để chụp dưới nước, sẽ phải có thêm 1 thấu kính chỉnh méo do chiết suất của nước khác ko khí.
@vunhat: tôi vừa kiếm được 1 ống kính tele cũ, Nikkor AF 70-210 /f4.5 , free :D. Do để bảo quản ko tốt nên hơi mốc, bác có lau được ko? Hôm nào tôi mang qua nhé?

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
LV1 nói:
@ vunhat, Cám ơn bác
Em thấy đồng nghiệp nói rằng máy FUJI hay hỏng vặt, thế còn theo bác thì NIKON hay CANON thì sao ạ?
P/S em cũng đã xem FUJI s9500 rồi ạ, giá 10,72M, theo bác giá này có được không, cho em ý kiến
Thanks bác nhiều nhiều
Em mà có rượu là chúc bác ngay, chắc sắp có rồi, hay bác tạm ứng trước CHO EM vậy hihihi

Tôi chưa thấy ai nói FUJI hay hỏng vặt cả, đùa vậy thôi :Máy có bền hay ko bác phải có sự tư vấn rõ ràng(cụ thể chỉ có tại VN:D :D :D )
Giá tôi để cho bác :10.300.000đ

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
anhminh nói:
cái Olympus đấy chỉ chịu được nước, ko phải là cái chụp dưới nước.
Chụp dưới nước cần có vỏ cho máy. Có loại cứng, thửa riêng cho từng máy, loại này xịn và đắt. Loại mềm, vỏ như = nylon, nhưng cũng chịu được khoảng 5m nước. Loại mềm thì có thể dùng vừa nhiều máy hơn, nhưng chỉnh zoom, nét hơi khó nếu máy to quá. Và khó ngắm. Thừơng thì để chụp dưới nước, sẽ phải có thêm 1 thấu kính chỉnh méo do chiết suất của nước khác ko khí.
@vunhat: tôi vừa kiếm được 1 ống kính tele cũ, Nikkor AF 70-210 /f4.5 , free :D. Do để bảo quản ko tốt nên hơi mốc, bác có lau được ko? Hôm nào tôi mang qua nhé?
Đúng rồi, OLYMPUS chỉ chịu được mọi thời tiết:trời mưa hoặc trời tuyết,nhiệt độ ẩm vv...
Ok lúc nào rảnh bác mang qua tôi

adamo

Xe đạp
chakuchak nói:
D50 của em kèm lén 17-55 DX thì phải, chụp ko được ổn lắm. Cái Tamron 18 -200 đấy bao xiền bác nhỉ? em không phải dân chuyên nên chỉ muốn cần loại vừa phải thôi
Cái Tamron đó trước thấy rao ở các diễn đàn nhiếp ảnh khỏang 300$ . nếu bác quan tâm thì em sẽ tìm cho vài cái review bởi chính những người đã dùng nó ở VN .

Trạng thái
Thớt đang đóng