[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn cái ampli này lại nhớ hồi xưa. Em có khá nhiều kỷ niệm với dòng loa đài Nga ngố này. Bắt đầu từ những năm đầu 90, em chơi lần lượt:

- Đầu tiên là cặp loa AC 15, cặp này đi cùng đầu quay đĩa có ampli luôn, mặt trắng nhũ, 4 ohm. Đầu audio input của ampli là giắc 5 chân nên khi cắm từ cassette Sharp GF... sang phải chế giắc.

- Cặp tiếp theo, em không nhớ tên, của Đông Đức, thùng loa nhỏ, vuông, màu xám nhũ. Loa treble nằm giữa loa bass, cũng đi cùng đầu quay đĩa và ampli. Bộ này tiếng chắc và hay hơn bộ AC 15 kia. Chơi được khoảng 1 năm.

- Quay lại hàng "Các chú cứ phá" với cặp S30B đi kèm ampli và đầu câm rời Technics. Cặp này ở nhà khá lâu và được ghép cặp với vài bộ đầu và ampli rời của Nhật bãi nữa.

- Sau cặp S30B, em thử vài bộ hàng mini rời Nhật bãi. Thời gian này bắt đầu mua đi bán lại để kiếm tiền nâng cấp đồ nên không nhớ được nữa \m/. Vài tuần lại cưỡi chú Cub 81-86 màu dưa hấu đi Hải Phòng một chuyến. Có lần, đúng hôm tiễn ông Công ông Táo về trời em còn phi đi Hải Phòng làm chuyến chót năm, lúc quay về thủng lốp đẩy bộ muốn chết :((

- Chán chơi mấy em nhỏ tin tin, năm gần cuối đại học, khi S90D đang cao trào, em cũng vác 1 cặp cùng quả ampli như của lão. Về suýt bị đuổi khỏi nhà vì ông bố kêu 2 cái loa to như 2 cái quan tài :D. Hồi đó em còn ở nhà tập thể 24m2 :D.
Trải qua 2 cái ampli CCCP, quả thật mệt mỏi, cứ trái nắng trở trời là nó đòi đi viện. Đến nỗi em phải nhờ thay hết linh kiện nhạy cảm bằng hàng khác. Vẫn hắt hơi, sổ mũi. Sau em phải chơi 1 chú Technics to tổ chảng, không nhớ model, chỉ nhớ mặt không đen xì hẳn mà hơi ngả xám nòng súng. Tiếng khô khốc, bass tức ngực, treble chói tai. Chưa đủ, còn vác thêm cặp treble kèn của Hòa Loa phố Lò Đúc. Chạy theo mốt mà :D.

- Bộ này em chơi khá lâu đến khi đi làm được 1, 2 năm. Sau đổi sang cặp loa cây Status, made in Danmark, đi cặp cùng Denon PMA640 mặt trắng. Tính đổi lên PMA940V thần thánh thì lấy vợ. Khép lại sự nghiệp ăn chơi nghiện ngập ở VN :D.
Hổi mà cụ chơi thế là khét tiếng đới, h sang bển chắc cv nhiều nên ăn chơi giảm rồi nhể? E thấy bọn khoai tây bển cũng loa đài dữ dội lắm.

Ngo Rung

Xe lăn
Nó là biến áp R-core phải không lão? Em xem bằng điện thoại không nhìn rõ.

Em Mer 600 hôm qua khám, lão xử được không?
Đúng loại R-Core đó lão :))
Cụ Mer 600 bệnh khá nan y, vưỡn đang quá trình khám nghiệm. Xe hịn mà chế cháo kinh quá, câu linh tinh phèng, máy chẩn đoán ếch đọc được, đang xử lý mớ dây dợ đã, ít nhất phải đọc lỗi đã rồi tính :((

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Đúng loại R-Core đó lão :))
Cụ Mer 600 bệnh khá nan y, vưỡn đang quá trình khám nghiệm. Xe hịn mà chế cháo kinh quá, câu linh tinh phèng, máy chẩn đoán ếch đọc được, đang xử lý mớ dây dợ đã, ít nhất phải đọc lỗi đã rồi tính :((
Xe càng xịn lỗi càng kinh, e cứ xe nhặt cho nó lành.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cái hút mùi Elextroluc nhà em giờ tịt ngóm mà ko biết chỗ nào để gọi xử lý. Cụ Ngo Rung biết đ/c đội nào giúp em với nhé.
Tks cụ.
PS: Àh, nhà em khu Linh đàm cụ ợh
Thôi xoá thông tin cho lành .

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Xe càng xịn lỗi càng kinh, e cứ xe nhặt cho nó lành.
Đội này là đội chơi mà lão, họ có sở thích khảo cổ mà, tiền nong không quan trọng lắm :D
Mấy em này kể cả phục hồi được thì tiền xăng cũng rét cmnr :|

Ngo Rung

Xe lăn
- Đầu tiên là cặp loa AC 15, cặp này đi cùng đầu quay đĩa có ampli luôn, mặt trắng nhũ, 4 ohm. Đầu audio input của ampli là giắc 5 chân nên khi cắm từ cassette Sharp GF... sang phải chế giắc.
Bộ này trước hàng xóm cạnh nhà em có 1 bộ, về sau ông con nghịch ngợm tan nát hết. Em xin lại được đôi loa treble, màng vải.
Công nhận củ loa của nó khủng thật, nam châm loa to bằng vành loa luôn, ngày ấy nghe nó nện phê lòi, nghe Modern talking từ đĩa than cứ gọi là.... :))
Còn bộ loa Đức của lão chắc cũng cùng bộ đài đĩa đúng không? em ko nhớ tên nhưng nghe cũng rất hay. Bộ này dùng IC công suất TDA2030, tụ liên lạc toàn tụ MKT màu vàng, đúc rắn luôn.
Em vẫn còn bộ công suất của bộ này (xin được :D), nghe tiếng rất hay, nét căng luôn. Lắp bộ loa bookshelf cho F1 ngày trước mở nghe hát ru, sau nó học tiếng Anh. Giờ thỉnh thoảng em vẫn cắm Laptop nghe nhạc Lossless :))

Chỉnh sửa cuối:

Kicker

Xe điện
Bộ này trước hàng xóm cạnh nhà em có 1 bộ, về sau ông con nghịch ngợm tan nát hết. Em xin lại được đôi loa treble, màng vải.
Công nhận củ loa của nó khủng thật, nam châm loa to bằng vành loa luôn, ngày ấy nghe nó nện phê lòi, nghe Modern talking từ đĩa than cứ gọi là.... :))
Còn bộ loa Đức của lão chắc cũng cùng bộ đài đĩa đúng không? em ko nhớ tên nhưng nghe cũng rất hay. Bộ này dùng IC công suất TDA2030, tụ liên lạc toàn tụ MKT màu vàng, đúc rắn luôn.
Em vẫn còn bộ công suất của bộ này (xin được :D), nghe tiếng rất hay, nét căng luôn. Lắp bộ loa bookshelf cho F1 ngày trước mở nghe hát ru, sau nó học tiếng Anh. Giờ thỉnh thoảng em vẫn cắm Laptop nghe nhạc Lossless :))
Chắc đúng bộ đó rồi, bên trên em có nói là loa đi cùng bộ quay đĩa. Đang dùng hàng Nga ngố, chuyển sang đồ Đức sướng cả người, không trục trặc gì, chẳng bù cho đồ CCCP, suốt ngày đi viện, nhất là mùa nồm :D.
Có khi lão xin được đúng bộ hồi xưa của em cũng nên o:-).
Chơi thì nhiều nhưng có bao giờ mổ bụng nó ra xem đâu, mà có mổ ra cũng biết gì đâu mà xem :D.

Ngo Rung

Xe lăn
đồ CCCP, suốt ngày đi viện, nhất là mùa nồm :D.
Cái này là cái hạn chế của đồ điện LX, họ chỉ chú trọng SX để họ dùng, môi trường của họ khô, không ẩm ướt như xứ ta. Nên linh kiện của họ không quan tâm đến chịu ẩm :D. Nói chung đồ LX những cái gì mà không phục thuộc lắm về môi trường hoạt động thì rất bền, trâu bò. Nhưng những cái khác thì ngược lại :))
Cái nữa là họ chỉ quan tâm đến đồ công nghiệp, hạng nặng, còn đồ gia dụng thì chán òm :D
Mãi sau này các cụ Ngố mới có Viện Nhiệt Đới ở ta để ngâm kiú phù hợp khí hậu, tuy nhiên lúc đó đói roài nên cũng chẳng được mấy :|
Về đồ nghe nhòm em vẫn khoái đồ của Đức nhất \m/

similacvietnam

Xe hơi
Cụ chủ thớt giúp em với. Em có một cái bơm tăng áp từ trên xuống cho toàn hệ thống nước gia đình, đang bị hiện tượng đóng ngắt không ổn, vậy cụ có biết đội xử lý nào thì chỉ em biết với. Em ở đường Trần Thái Tông.Cảm ơn cụ trước.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ chủ thớt giúp em với. Em có một cái bơm tăng áp từ trên xuống cho toàn hệ thống nước gia đình, đang bị hiện tượng đóng ngắt không ổn, vậy cụ có biết đội xử lý nào thì chỉ em biết với. Em ở đường Trần Thái Tông.Cảm ơn cụ trước.
Cụ kiểm tra lại cái role chỗ bơm . Với xem có vòi nào bị rỉ nước ko . Rồi gọi người chưa muộn .

Ngo Rung

Xe lăn
Theo cụ này ợ :D
Cụ kiểm tra lại cái role chỗ bơm . Với xem có vòi nào bị rỉ nước ko . Rồi gọi người chưa muộn .
Nếu trước đấy không bị, bây giờ bị thì khả năng rò rỉ cao, cụ kiểm tra lại nhé \m/

similacvietnam

Xe hơi
Theo cụ này ợ :D

Nếu trước đấy không bị, bây giờ bị thì khả năng rò rỉ cao, cụ kiểm tra lại nhé \m/
Cảm ơn các cụ,trời mưa nhỏ em vừa leo lên và kiểm tra và đúng nó hơi bị rò đường nước vào rơle.

0904223800

Xe buýt
Cụ Ngo Rung cho em hỏi chút, chẳng là em đang sửa nhà do vậy thỉnh thoảng xẩy ra chập điện. Tuy nhiên khi chập điện các CB trong nhà không nhẩy mà lại nhẩy CB ở ngoài cột.
Em đã kiểm tra CB trong nhà dùng của Vanlock và CB ngoài cột là của LS.
Theo em hiểu nếu quá tải thì CB nào có dòng thấp hơn sẽ nhẩy trước. Nhưng đây là chập điện nên cái nào nhẩy trước sẽ do đặc tính của CB đúng không ạ.
Nếu bây giờ em muốn khi chập điện CB trong nhà nhẩy trước thì làm thế nào ạ?
Cám ơn cụ đã quan tâm

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung cho em hỏi chút, chẳng là em đang sửa nhà do vậy thỉnh thoảng xẩy ra chập điện. Tuy nhiên khi chập điện các CB trong nhà không nhẩy mà lại nhẩy CB ở ngoài cột.
Em đã kiểm tra CB trong nhà dùng của Vanlock và CB ngoài cột là của LS.
Theo em hiểu nếu quá tải thì CB nào có dòng thấp hơn sẽ nhẩy trước. Nhưng đây là chập điện nên cái nào nhẩy trước sẽ do đặc tính của CB đúng không ạ.
Nếu bây giờ em muốn khi chập điện CB trong nhà nhẩy trước thì làm thế nào ạ?
Cám ơn cụ đã quan tâm
Chắc cái trong nhà cụ dòng lớn hơn cái ngoài cột (thường là thế :D). Cái ngoài cột chỉ là 40A - nhà đèn nó chỉ cho thế thôi. Thường trong nhà lắp loại có dòng >40A

0904223800

Xe buýt
Chắc cái trong nhà cụ dòng lớn hơn cái ngoài cột (thường là thế :D). Cái ngoài cột chỉ là 40A - nhà đèn nó chỉ cho thế thôi. Thường trong nhà lắp loại có dòng >40A
---------------------
Trong nhà và ngoài nhà đều 40A cả cụ ợ, cụ thể:
- Trong nhà là CB kép hiệu Vanlock.
- Ngoài cột là CB đơn hiệu LS.
Để tối em chup ảnh cho cụ xem

Ngo Rung

Xe lăn
---------------------
Trong nhà và ngoài nhà đều 40A cả cụ ợ, cụ thể:
- Trong nhà là CB kép hiệu Vanlock.
- Ngoài cột là CB đơn hiệu LS.
Để tối em chup ảnh cho cụ xem
Thực tế có sai số chút ít - cái này không tránh được cụ ợ, bản thân nếu cùng của LS thì thằng nào nhỏ hơn chút là sẽ nhảy. Hơn nữa hàng Vanlock cũng chả biết thế nào :D
Cụ muốn kiểm soát thì tốt nhất hàng trong nhà thay hẳn cái bé hơn - 32A chẳng hạn \m/

0904223800

Xe buýt
Thực tế có sai số chút ít - cái này không tránh được cụ ợ, bản thân nếu cùng của LS thì thằng nào nhỏ hơn chút là sẽ nhảy. Hơn nữa hàng Vanlock cũng chả biết thế nào :D
Cụ muốn kiểm soát thì tốt nhất hàng trong nhà thay hẳn cái bé hơn - 32A chẳng hạn \m/
Nhà em mà lắp 32 thì nó chịu không thấu bác ạ. Đây là cái CB ở ngoài cột:

at2009

Xe tăng
Em nhờ các cụ chút ạ, chả là nhà em có 1 số quạt treo tường dùng cũng khá lâu rồi hiện nay các remote hầu như cũ, kẹt phím không nhạy hoặc không khiển được nữa. Em muốn mua cái khiển khác hoặc cái khiển đa năng để thay thế có cài đặt được không và địa chỉ ở đâu bán ạ. Nhờ các cụ chỉ giúp, e, xin cảm ơn!