[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

mr.hung

Xe buýt
Có thể cái công tắc báo khóa cửa bị lỏng giắc cắm hoặc bị lỗi rồi. Nếu tháo được cụ xem loanh quanh khóa cửa có 1 cái cảm biến (hoặc công tắc hành trình) khi khóa cửa nó sẽ tác động vào khóa này để báo là "cửa đã khóa". Cụ kiểm tra xem nhé \m/
Ok thanks cụ, để e ngó xem thế nào

anhduceng

Xe máy
Dear cụ,
Nhà em có nồi cơm điện cuckoo nội địa Hàn dùng đc khoảng 2 năm. Dạo này nấu cơm ăn ko nuốt nổi. Ngày trc nó chín kỹ ăn ngon giờ nấu như kiểu mất nhiệt. Cơm ải nắm :(. Cụ bắt bệnh giùm với. Cảm ơn cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Dear cụ,
Nhà em có nồi cơm điện cuckoo nội địa Hàn dùng đc khoảng 2 năm. Dạo này nấu cơm ăn ko nuốt nổi. Ngày trc nó chín kỹ ăn ngon giờ nấu như kiểu mất nhiệt. Cơm ải nắm :(. Cụ bắt bệnh giùm với. Cảm ơn cụ.
Em chưa dùng loại nồi này bao giờ, tuy nhiên em dự khả năng rơ le (hoặc cảm biến nhiệt độ) đang bị sai nên nồi cắt điện sớm hơn bình thường.
Cụ chụp lại nồi bên trong, bên ngoài em xem thế nào nhé \m/

anhduceng

Xe máy
Em chưa dùng loại nồi này bao giờ, tuy nhiên em dự khả năng rơ le (hoặc cảm biến nhiệt độ) đang bị sai nên nồi cắt điện sớm hơn bình thường.
Cụ chụp lại nồi bên trong, bên ngoài em xem thế nào nhé \m/
Cảm ơn cụ,
Tối đi làm về em chụp ảnh. Số là 1 lần khoảng 1 thìa cơm nó rơi xuống mâm truyền nhiệt. Nhưng ko để ý nên nấu cơm bị cháy đen. Ông cụ lại dùng dao để cạo cạo đi. Từ đó cơm ko chín như trước nữa.

anhduceng

Xe máy
Gửi cụ ảnh. Cụ bắt bệnh giúp em. Tk cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Gửi cụ ảnh. Cụ bắt bệnh giúp em. Tk cụ.

Cái vết cạo có sâu không cụ? liệu có ảnh hưởng đến vấn đề tiếp xúc giữa mặt gia nhiệt với đáy nồi không? mấy cái vết đen còn lại là gì đấy cụ? cụ kiểm tra xem có ảnh hưởng đến sự tiếp xúc của đáy nồi với tấm gia nhiệt nhé? tốt nhất cụ làm sạch mấy cái đen đen đấy đi nhé :D
Cụ lấy tay ấn vào cái rơ-le nhiệt trắng giữa tấm gia nhiệt xem nó chuyển động còn đàn hồi không? chuyển động lên xuống có vướng gì không nhé?
Sau khi kiểm tra xử lý tất cả các việc trên, nếu nấu cơm vẫn bị "kém nhiệt" thì cụ đem ra bác thợ sửa chữa đồ điện nào đấy gần nhà cụ :D bảo người ta thay mới cái rơ le nhiệt (giữa tấm gia nhiệt) ấy đi là được, cái rơ le này giờ bán sẵn nhiều giá mấy chục K đến khoảng trăm K cụ nhé :))

anhduceng

Xe máy
Sau khi kiểm tra tra thì khả năng là thay cái rơ le nhiệt như cụ nói thôi. Vết cạo ko sâu. Vết đen là bẩn. Rơ le nhiệt vẫn đàn hồi tốt. Em vừa vệ sinh sạch sẽ và nấu cơm thử thì thấy khả quan hơn nhưng vẫn chưa đc như cũ :)). Còn 1 khả năng nữa là cái cụm van thoát hơi dưới nắp nồi có vấn đề vì em sờ vào nắp bên ngoài (vỏ nhựa) thấy nóng hơn bình thường. Một lần nữa cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình.

Ngo Rung

Xe lăn
Còn 1 khả năng nữa là cái cụm van thoát hơi dưới nắp nồi có vấn đề vì em sờ vào nắp bên ngoài (vỏ nhựa) thấy nóng hơn bình thường
A đúng rồi, em quên mất vụ này, cụ vệ sinh sạch sẽ cái van đi, khả năng nó bẩn gây thoát hơi có thể làm mất nhiệt nhiều đấy, nồi nhà em (TQ) cũng hỏng cái van này, F1 nhà em nấu cơm nó lấy luôn cái muôi múc cơm đặt chặn luôn lên trên cái van này, cơm ăn ngon hơn hẳn :D
Khi đặt nồi vào nấu cơm, cụ xoay nhẹ cái nồi thì nó tiếp xúc tốt hơn với đế gia nhiệt :))

anhduceng

Xe máy
A đúng rồi, em quên mất vụ này, cụ vệ sinh sạch sẽ cái van đi, khả năng nó bẩn gây thoát hơi có thể làm mất nhiệt nhiều đấy, nồi nhà em (TQ) cũng hỏng cái van này, F1 nhà em nấu cơm nó lấy luôn cái muôi múc cơm đặt chặn luôn lên trên cái van này, cơm ăn ngon hơn hẳn :D
Khi đặt nồi vào nấu cơm, cụ xoay nhẹ cái nồi thì nó tiếp xúc tốt hơn với đế gia nhiệt :))
Okê :). Nhà em còn cái lò vi sóng của electrolux. Giờ quay ko nóng. 1 lần gọi thợ nó phán hỏng cụm đồng hồ thay mới 500k. Trong khi cái lò e mua có 1tr2. Em cho nó đắp chiếu luôn. Hôm nọ tiện có thợ sửa điều hòa nhờ kiểm tra thì thấy đứt cầu chì. Thay cầu chì mới vài chục K. Dùng đc 2 ngày ngon giờ lại ko nóng nữa :(. Cụ tư vấn giúp em với. Mà cụ có biết chỗ nào sửa uy tín ko để e vác đi cho nhanh. Chứ gọi mấy chú trên mạng các chú ấy toàn vác theo đao đi sợ lắm :D.

Ngo Rung

Xe lăn
Okê :). Nhà em còn cái lò vi sóng của electrolux. Giờ quay ko nóng. 1 lần gọi thợ nó phán hỏng cụm đồng hồ thay mới 500k. Trong khi cái lò e mua có 1tr2. Em cho nó đắp chiếu luôn. Hôm nọ tiện có thợ sửa điều hòa nhờ kiểm tra thì thấy đứt cầu chì. Thay cầu chì mới vài chục K. Dùng đc 2 ngày ngon giờ lại ko nóng nữa :(. Cụ tư vấn giúp em với. Mà cụ có biết chỗ nào sửa uy tín ko để e vác đi cho nhanh. Chứ gọi mấy chú trên mạng các chú ấy toàn vác theo đao đi sợ lắm :D.
Chắc cái lò nhà cụ lại đứt chì rồi :D. Cụ kiểm tra cái cầu chì cao áp. Ngay cạnh biến áp to đùng có cái hộp nhựa cỡ ngón tay út, bên trong là cầu chì- mở ra sẽ thấy cầu chì bên trong. Nếu đứt cụ lấy đoạn dây đồng nhỏ (tách từ dây điện nhiều lõi ra ấy), nối tắt vào rồi chạy thử- nhỡ là đoạn dây đồng này cũng phải nằm trong hộp cầu chì nhé \m/. Nếu được thì tốt, còn đứt tiếp thì khả năng chết tụ (to cỡ nửa bao thuốc) hoặc chập đi-ốt cao áp - 2 khả năng này cao- và sửa thì tiền vật tư chỉ mấy chục K thoai :)). Khả năng xấu nhất là chập đèn cao tần - gọi đồng nát :D
Còn thợ thì em chịu, tuy nhiên mấy cái này đơn giản, cụ chịu khó nhìn loanh quanh chỗ cụ có cửa hàng sửa đồ điện nào đấy thì vác ra họ sửa cho \m/

anhduceng

Xe máy
Chắc cái lò nhà cụ lại đứt chì rồi :D. Cụ kiểm tra cái cầu chì cao áp. Ngay cạnh biến áp to đùng có cái hộp nhựa cỡ ngón tay út, bên trong là cầu chì- mở ra sẽ thấy cầu chì bên trong. Nếu đứt cụ lấy đoạn dây đồng nhỏ (tách từ dây điện nhiều lõi ra ấy), nối tắt vào rồi chạy thử- nhỡ là đoạn dây đồng này cũng phải nằm trong hộp cầu chì nhé \m/. Nếu được thì tốt, còn đứt tiếp thì khả năng chết tụ (to cỡ nửa bao thuốc) hoặc chập đi-ốt cao áp - 2 khả năng này cao- và sửa thì tiền vật tư chỉ mấy chục K thoai :)). Khả năng xấu nhất là chập đèn cao tần - gọi đồng nát :D
Còn thợ thì em chịu, tuy nhiên mấy cái này đơn giản, cụ chịu khó nhìn loanh quanh chỗ cụ có cửa hàng sửa đồ điện nào đấy thì vác ra họ sửa cho \m/
Em vừa tháo ra kiểm tra, cầu chì ko đứt. Cuối tuần em vác đi sửa vậy :D

nobi

Xe tải
Cụ nào biết cách hoặc có video dạy cách tháo hạt công tắc điện hướng dẫn em với. Sáng nay thay cái công tắc bị hỏng, em cậy mãi, toét hết cả công tắc và các thành xung quang mới được. Thank các cụ nhiều.

BMV_HN

Xe điện
Ok thanks cụ, để e ngó xem thế nào
Trước em cũng bị. máy E hay bị lỗi này. em tháo cái công tắc cảm biến ấy ra giờ mở cửa thoái mái . máy nhà e lông đứng

lá vàng rơi

Xe tải
Cụ Ngo Rung cho em hỏi với. Nhà em có cái máy bơm pana 350, tự nhiên bị kẹt lõi. Em tháo nắp ra( chỗ bắt vít 4 con ốc) gõ vài cái vào trục thì lại chạy bình thường. 1,2 hôm sau lại kẹt. Có cách nào khắc phục hoàn toàn không ạ? Bể nước e để tầng 6, không có van 1 chiều ở đầu ra máy bơm, liệu có ảnh hưởng gì về áp suất không ạ?

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung cho em hỏi với. Nhà em có cái máy bơm pana 350, tự nhiên bị kẹt lõi. Em tháo nắp ra( chỗ bắt vít 4 con ốc) gõ vài cái vào trục thì lại chạy bình thường. 1,2 hôm sau lại kẹt. Có cách nào khắc phục hoàn toàn không ạ? Bể nước e để tầng 6, không có van 1 chiều ở đầu ra máy bơm, liệu có ảnh hưởng gì về áp suất không ạ?
Cụ rút điện ra, quay bằng tay xem thế nào? nếu quay được là bình thường, còn quay quá nặng thì cần phải bảo dưỡng lại máy.
Tuy nhiên khả năng tụ khởi động của máy bị giảm dung lượng nên khó khởi động (trường hợp máy cụ quay máy vẫn nhẹ nhàng :D). Cụ thay cái tụ khác có trị số tương đương là ổn \m/

lá vàng rơi

Xe tải
Em quay tay ko được, kẹt cứng. Em gõ vài phát vào trụ lõi thì hết kẹt. Lại bơm bùnh thường, 1-2 hôm lại kẹt ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Em quay tay ko được, kẹt cứng. Em gõ vài phát vào trụ lõi thì hết kẹt. Lại bơm bùnh thường, 1-2 hôm lại kẹt ạ.
Của cụ bị lỗi vòng bi rồi, nên thay vòng bi đi. Cái này cụ nên đem ra thợ người ta làm cho, vì phần tháo lắp có cái "phớt" khá nhạy cảm :D, không chuyên nghiệp là tèo phớt ngay \m/

lá vàng rơi

Xe tải
Vâng để e gọi bảo hành. Máy bơm pana có vẻ giờ lởm hơn hàn xẻng rồi.

chuot08

Xe lăn
Hồi nhà e hỏng nồi kia phải dùng nồi TQ, em cũng lấy muôi úp lên van để giữ hơi, ngon hẳn! :D
Cụ nào biết cách hoặc có video dạy cách tháo hạt công tắc điện hướng dẫn em với. Sáng nay thay cái công tắc bị hỏng, em cậy mãi, toét hết cả công tắc và các thành xung quang mới được. Thank các cụ nhiều.
Cụ để ý có mấy cái vấu lẫy, tách ra là được.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cụ Ngo Rung có hướng dẫn mở cái điều khiển tivi nào không. 2 cái điều khiển nhà em đang bị trục trặc vài nút bấm, muốn mở ra vệ sinh xem có cải thiện được không mà loay hoay mãi không mở được. :((