[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

hieu hiekeng

Xe tải
hôm nay em gọi điện hỏi để ra xem mà bán mất rồi. đuọc có 300k. tiếc là em không có thời gian để mở ra xem

hieu hiekeng

Xe tải
em không ro. của chị bạn em chắc là bị thợ thuốc

Zniper

Xe hơi
Các cụ có biết chỗ nào sửa đồ điện tử tốt loanh quanh khu cuối đường Láng hoặc Chùa Láng không ah? Em cần sửa mấy đồ lặt vặt mà chưa biết vác đi đâu.

Ngo Rung

Xe lăn
Các cụ có biết chỗ nào sửa đồ điện tử tốt loanh quanh khu cuối đường Láng hoặc Chùa Láng không ah? Em cần sửa mấy đồ lặt vặt mà chưa biết vác đi đâu.
Vụ này em hổng rành, kính chuyển cụ nào biết giúp cụ Zniper với :D
À cụ mr9lovely cái quạt chưa chế tác được nhé, tầm này AE bận quá nên chưa bày ra được, có hôm ở VP chẳng còn ai :((

hungbeolt

Xe tăng
Vụ này em hổng rành, kính chuyển cụ nào biết giúp cụ Zniper với :D
À cụ mr9lovely cái quạt chưa chế tác được nhé, tầm này AE bận quá nên chưa bày ra được, có hôm ở VP chẳng còn ai :((
Cụ Ngo Rung ơi nhìn giúp em xem con LK to to đen đen em khoanh đỏ là loại gì với , Trở hay tụ hay diode với ạ , con đấy trên mainboad em thấy nó có mùi thơm và khi cấp điện nó nóng , ko có nguồn . Và thay có phải tìm giá trị ko vì trên lưng nó chảng thấy có thông số gì cả .

Cám ơn cụ nhiều .

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ Ngo Rung ơi nhìn giúp em xem con LK to to đen đen em khoanh đỏ là loại gì với , Trở hay tụ hay diode với ạ , con đấy trên mainboad em thấy nó có mùi thơm và khi cấp điện nó nóng , ko có nguồn . Và thay có phải tìm giá trị ko vì trên lưng nó chảng thấy có thông số gì cả .

Cám ơn cụ nhiều .

Là cái tụ điện cụ ạ, em này chắc tụ lọc nhiễu nguồn, nếu nó mà nóng thì khả năng tèo roài. Cụ bỏ hẳn ra rồi cấp điện cho mạch xem thế nào?

hungbeolt

Xe tăng
Là cái tụ điện cụ ạ, em này chắc tụ lọc nhiễu nguồn, nếu nó mà nóng thì khả năng tèo roài. Cụ bỏ hẳn ra rồi cấp điện cho mạch xem thế nào?
Có cần nhấc hẳn nó ra ko cụ ơi ? Vì em nhìn trên mạch thấy đường 19V cấp vào , qua nó đầu tiên rồi đến con diode quang nhỏ nhỏ bên dưới

Cu support nhanh thật đấy , hì hì .

Ngo Rung

Xe lăn
Có cần nhấc hẳn nó ra ko cụ ơi ? Vì em nhìn trên mạch thấy đường 19V cấp vào , qua nó đầu tiên rồi đến con diode quang nhỏ nhỏ bên dưới

Cu support nhanh thật đấy , hì hì .
Đang ngồi ôm máy ở công trường "canh" thợ mà cụ :D
Cụ nhấc hẳn ra rồi thử. Cụ xem cái phần mạch bị cháy có thông ra mass của mạch không?
Mà mạch của cái gì đấy cụ?

hungbeolt

Xe tăng
Đang ngồi ôm máy ở công trường "canh" thợ mà cụ :D
Cụ nhấc hẳn ra rồi thử. Cụ xem cái phần mạch bị cháy có thông ra mass của mạch không?
Mà mạch của cái gì đấy cụ?
Mainboad Laptop cụ ạ , em đo thì chưa bị thông :D

Cụ nhìn thấy phần cháy nổ mạch là đúng dg cấp vào của nguồn adaptor đấy ạ .

Ngo Rung

Xe lăn
Mainboad Laptop cụ ạ , em đo thì chưa bị thông :D

Cụ nhìn thấy phần cháy nổ mạch là đúng dg cấp vào của nguồn adaptor đấy ạ .
Cụ đo điện áp đồng hồ nó thấp nên có thể không thông, nhưng cấp điện 19V vào thì khả năng bị thông - nhiều trường hợp như thế :D
Hoặc cụ xem lại xem có thể nóng trên Main chứ chưa chắc đã là tụ. Về lý thuyết cụ cứ bỏ cái tụ này ra thì cũng chưa ảnh hưởng gì lắm, chỉ sợ nó tèo chỗ khác nữa :|
Quên, cụ xem lại cả nguồn 19V xem có sạch không nhé, nếu bị lọt xoay chiều vào đường này cũng có thể làm cái tụ bị nóng đấy \m/

hungbeolt

Xe tăng
Cụ đo điện áp đồng hồ nó thấp nên có thể không thông, nhưng cấp điện 19V vào thì khả năng bị thông - nhiều trường hợp như thế :D
Hoặc cụ xem lại xem có thể nóng trên Main chứ chưa chắc đã là tụ. Về lý thuyết cụ cứ bỏ cái tụ này ra thì cũng chưa ảnh hưởng gì lắm, chỉ sợ nó tèo chỗ khác nữa :|
Quên, cụ xem lại cả nguồn 19V xem có sạch không nhé, nếu bị lọt xoay chiều vào đường này cũng có thể làm cái tụ bị nóng đấy \m/
Kiểu này chắc em phải mang qua cụ :D

Cái tụ nó có mùi thơm rồi mà .

hungbeolt

Xe tăng
Em nhấc bỏ con tụ ra rồi , hninf mạch dưới bụng nó ký hiệu như là cuộn dây .

Ngo Rung

Xe lăn
Em nhấc bỏ con tụ ra rồi , hninf mạch dưới bụng nó ký hiệu như là cuộn dây .

Nhìn hình thì là cái tụ, ký hiệu là cuộn dây?! bó tay thật mà cụ đo lại xem có thông không? hơi lạ vụ này :-??
Nếu đúng là cuộn dây mà nóng thì khả năng bên trong có chú đèn trường nào đó chập rồi!

Rickyman

Xe điện
Nhìn hình thì là cái tụ, ký hiệu là cuộn dây?! bó tay thật mà cụ đo lại xem có thông không? hơi lạ vụ này :-??
Nếu đúng là cuộn dây mà nóng thì khả năng bên trong có chú đèn trường nào đó chập rồi!
Ơ các huynh sửa đồ điện tử kiểu "đuổi hình bẳt chữ" à? :))

mr.hung

Xe buýt
Nhà e dag dùng máy giặt elextrolux, dạo này khi giặt hay bị lỗi E40 khôg giặt được, e tra manual thì bảo cửa chưa khoá, thực tế e ktra thì khoá rồi?? Nhờ các cụ tư vấn giùm. Thanks

Ngo Rung

Xe lăn
Ơ các huynh sửa đồ điện tử kiểu "đuổi hình bẳt chữ" à? :))
He he, đang đuổi thật lực đây :)), trưa nay cụ rỗi ra chỗ gần cây xăng Nam Đồng rao liu \m/
Cụ beomap2 phát động:
Nhân dịp cuối năm, mời các cụ đã tham gia trong topic này đến giao lưu cùng với cụ chủ Ngo Rung nhé, địa điểm: 181 đường Nguyễn Lương Bằng, quán bia hơi Hoàn Béo cách cây xăng Nam Đồng 100m, thời gian tầm 11h30' Chủ nhật ngày 27/12/2015.
Điện thoại của tôi: 0904121916. Hân hạnh!

Ngo Rung

Xe lăn
Nhà e dag dùng máy giặt elextrolux, dạo này khi giặt hay bị lỗi E40 khôg giặt được, e tra manual thì bảo cửa chưa khoá, thực tế e ktra thì khoá rồi?? Nhờ các cụ tư vấn giùm. Thanks
Có thể cái công tắc báo khóa cửa bị lỏng giắc cắm hoặc bị lỗi rồi. Nếu tháo được cụ xem loanh quanh khóa cửa có 1 cái cảm biến (hoặc công tắc hành trình) khi khóa cửa nó sẽ tác động vào khóa này để báo là "cửa đã khóa". Cụ kiểm tra xem nhé \m/