[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

beomap2

Xe container
Cụ beomap2 chụp ảnh tác phẩm lên xem thế nào? \m/

Vâng, tôi sẽ chụp ảnh cái quat tự chế, hiện các bộ phận vẫn nằm la liệt dưới sàn nhà, cái cổ quạt hôm nọ bị gục xuống do củ nặng quá, tôi còn đang phải xử lý, hôm nọ gắn cục sắt đối trọng nặng 2kg vào sau củ quạt và nắn lò xo giữ cổ quạt để tăng lực đỡ, có khả năng phải táng thêm ít keo epoxy để giữ cố định cổ quạt, để tối nay lắp thử xem có khả thi không đã.

sangvnptgl

Xe buýt
Máy giặt nhà em cắm bút điện đỏ lừ, mấy con chuột cắn mẻ dây em đã quấn lại băng keo nhưng ko ăn thua? Còn nguyên nhân nào khác nữa ko cụ?

Ngo Rung

Xe lăn
Máy giặt nhà em cắm bút điện đỏ lừ, mấy con chuột cắn mẻ dây em đã quấn lại băng keo nhưng ko ăn thua? Còn nguyên nhân nào khác nữa ko cụ?
Mấy hôm em lang thang trên đường suốt nên không theo dõi được :D
Chắc nó còn cắn chỗ khác nữa đấy cụ, cần kiểm tra tất tật lại xem thế nào cụ nhé. Cụ lưu ý mấy chỗ chạy điện 220V: van cấp nước (ngay chỗ nối ống nước vào máy), động cơ...cụ lần ngược từ các vị trí này về bảng điều khiển có thể vẫn còn dây bị sứt đấy \m/

sangvnptgl

Xe buýt
Mấy hôm em lang thang trên đường suốt nên không theo dõi được :D
Chắc nó còn cắn chỗ khác nữa đấy cụ, cần kiểm tra tất tật lại xem thế nào cụ nhé. Cụ lưu ý mấy chỗ chạy điện 220V: van cấp nước (ngay chỗ nối ống nước vào máy), động cơ...cụ lần ngược từ các vị trí này về bảng điều khiển có thể vẫn còn dây bị sứt đấy \m/
Em ra xem lai ngay lún!!!

beomap2

Xe container
Cụ beomap2 chụp ảnh tác phẩm lên xem thế nào? \m/

Báo cáo cụ Ngo Rung:
Sau ngót nghét 1 tháng thì tôi dựng được cái quạt nó thế này, nếu cắm điện 220V thì quạt chạy khỏe quá, ngồi xa 10m mà gió vẫn ào ào, vì là động cơ mô tơ của máy giặt, công suất những 350W xin được của cụ Lam_bang2. Nên phải đấu vào bộ đổi nguồn 100V gốc bộ đổi nguồn của Nga có núm điều chỉnh được về điện áp 90V, nên chạy vừa đủ mạnh và êm, lượng gió tương các quạt công nghiệp khác. Dùng cánh đường kính 45cm của Hitachi khá chắc chắn, phải mài trục động cơ và khoét khấc mới bắt ốc chí cánh vào được.
Chân đế bằng nhựa của lọai quạt Điện cơ hơi yếu, vì riêng động cơ đã nặng khoảng 10 kg, cộng thêm một cục săt 2kg ở đuôi quạt làm đối trọng để quạt không bị gục cổ. Làm khó nhất là bộ gông để nối cổ quạt vào cọc quạt.

Nhìn quạt hơi buồn cười, nhưng được cái mày mò nghịch xong cũng thích.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Báo cáo cụ Ngo Rung:
Sau ngót nghét 1 tháng thì tôi dựng được cái quạt nó thế này, nếu cắm điện 220V thì quạt chạy khỏe quá, ngồi xa 10m mà gió vẫn ào ào, vì là động cơ mô tơ của máy giặt, công suất những 350W xin được của cụ Lam_bang2. Nên phải đấu vào bộ đổi nguồn 100V gốc bộ đổi nguồn của Nga có núm điều chỉnh được về điện áp 90V, nên chạy vừa đủ mạnh và êm, lượng gió tương các quạt công nghiệp khác. Dùng cánh đường kính 45cm của Hitachi khá chắc chắn, phải mài trục động cơ và khoét khấc mới bắt ốc chí cánh vào được.
Chân đế bằng nhựa của lọai quạt Điện cơ hơi yếu, vì riêng động cơ đã nặng khoảng 10 kg, cộng thêm một cục săt 2kg ở đuôi quạt làm đối trọng để quạt không bị gục cổ. Làm khó nhất là bộ gông để nối cổ quạt vào cọc quạt.

Oạch, động cơ 370W mà cụ cho chạy cái cánh bé tí này bảo sao gió chả xa đến 10m :)) Nếu không muốn dùng đổi nguồn thì cụ thay cái tụ (đen đen ấy) bằng tụ có trị số điện dung nhỏ đi để đỡ ồn.
Dùng chú này không kinh tế lắm, vì chú động cơ này được thiết kế để có moment khỏe, không ưu tiến tốc độ nên hơi ....tốn điện :D

beomap2

Xe container
Oạch, động cơ 370W mà cụ cho chạy cái cánh bé tí này bảo sao gió chả xa đến 10m :)) Nếu không muốn dùng đổi nguồn thì cụ thay cái tụ (đen đen ấy) bằng tụ có trị số điện dung nhỏ đi để đỡ ồn.
Dùng chú này không kinh tế lắm, vì chú động cơ này được thiết kế để có moment khỏe, không ưu tiến tốc độ nên hơi ....tốn điện :D

Vâng, biết là động cơ mạnh quá nên tôi cho bộ đổi nguồn điện còn có 90V, nếu dùng cánh 75cm chắc vẫn được, nhưng cồng kềnh quá, không biết tụ zin của nó điện dung bao nhiêu, nhà đang sẵn cái tụ 4 muy tôi sẽ thay thử.

Ngo Rung

Xe lăn
Vâng, biết là động cơ mạnh quá nên tôi cho bộ đổi nguồn điện còn có 90V, nếu dùng cánh 75cm chắc vẫn được, nhưng cồng kềnh quá, không biết tụ zin của nó điện dung bao nhiêu, nhà đang sẵn cái tụ 4 muy tôi sẽ thay thử.
Cụ cứ mạnh dạn thay thử đi xem thế nào?! \m/

hgb

Xe container
Báo cáo cụ Ngo Rung:

Cụ Mập khéo tay thế :).

Cái cánh quạt 4 cánh kia hơi hiếm, bằng nhựa hả cụ, e chưa thấy bao giờ

hgb

Xe container
Cụ cứ mạnh dạn thay thử đi xem thế nào?! \m/
Em đã thêm 1 tụ 1,5mF cho cái quạt treo tường và tốc độ quạt đã giảm đi nhiều và ko bị ò, đúng với yêu cầu của em :). Thanks cụ

Ngo Rung

Xe lăn
Em đã thêm 1 tụ 1,5mF cho cái quạt treo tường và tốc độ quạt đã giảm đi nhiều và ko bị ò, đúng với yêu cầu của em :). Thanks cụ
À há, nhìn tác phẩm của cụ beomap2 em lại nhớ ra là em có 1 cái động cơ của máy Photo cực ngon, chạy vòng bi êm ru, hình như 60W thì phải, để em về bới lại rồi nghĩ xem chế cháo thế nào cho vui :)), cũng phải vứt lăn lóc chục năm roài, năm ngoái dọn nhà cuối năm thử thấy vưỡn chạy ngon, sáng choang \m/

hgb

Xe container
À há, nhìn tác phẩm của cụ beomap2 em lại nhớ ra là em có 1 cái động cơ của máy Photo cực ngon, chạy vòng bi êm ru, hình như 60W thì phải, để em về bới lại rồi nghĩ xem chế cháo thế nào cho vui :)), cũng phải vứt lăn lóc chục năm roài, năm ngoái dọn nhà cuối năm thử thấy vưỡn chạy ngon, sáng choang \m/
Động cợ 1 chiều hả cụ? 60W thì cũng tương đương cái quạt bàn rồi :)

beomap2

Xe container
Cụ Mập khéo tay thế :).

Cái cánh quạt 4 cánh kia hơi hiếm, bằng nhựa hả cụ, e chưa thấy bao giờ
Tôi ra phố Nguyễn Đức Cảnh mua đại cái cánh này, mặc dù cánh bằng nhựa nhưng chắc chắn, thấy nó cũng gần vừa cái trục đường kính 9mm. Sau này thấy nó giống hệt cánh quạt Hitachi chân quỳ.

Ngo Rung

Xe lăn
Động cợ 1 chiều hả cụ? 60W thì cũng tương đương cái quạt bàn rồi :)
Xoay chiều cụ ạ, của máy đời cổ mờ, hình như chạy tụ 4uF thì phải :))
À nó có bánh răng giảm tốc ,tháo rời được. Ngày trước phá dỡ đồng nát cái máy của khách, thấy hay hay thì cầm về, chẳng biết làm gì với nó =))

beomap2

Xe container
Động cơ 60W mà chạy bi mà chế quạt thì quá lý tưởng. À mà cái động cơ tôi làm cũng không để ý, không biết chạy bi hay bạc.
Nếu động cơ 60 thì tìm các linh kiện khác khá dễ tương thích, động cơ của tôi nguyên thủy những 350W tìm đồ cho nó, rồi tính toán cho phù hợp rất khó, nhất là cái khung sắt để giữ động cơ và cổ quạt, rồi ghép với lồng quạt

Ngo Rung

Xe lăn
Động cơ 60W mà chạy bi mà chế quạt thì quá lý tưởng. À mà cái động cơ tôi làm cũng không để ý, không biết chạy bi hay bạc
Máy giặt thì đa số chạy bi cụ ạ, chỉ một số loại "rẻ tiền" thì hình như vừa bi vừa bạc thì phải, đầu trục chịu lực dùng bi, đầu kia dùng bạc :D

Hoa Mặt Trời

Xe tải
Website
www.axenoibai.com
Hơ, hôm qua gặp đối tác về muộn quá! cụ đã nghịch chưa? :D
Mà giao diện mới của OF có cách nào khác để chèn ảnh không nhể? chứ cứ up qua trung gian rồi chèn link thì phức tạp quá! ngại chít đi được :((
Ngay phần Cmt có cho up từ Pc ,Mobile đấy lão ơi.