[Funland] Tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng (P2)

beomap2

Xe container
F1 nhà em có cái xe đồ chơi (loại ngồi lái đc), giờ acquy bị hết điện. Nhờ các cụ tư vấn giúp em xem có sạc đc ko hay phải thay mới với ạ?
Theo em đọc chữ in trên đó thì hình như ko tháo ra được, tức là chỉ sạc chứ ko thay mới được đúng ko ạ? Cụ nào thạo món này chỉ giáo giúp em nhé.
Ảnh em chụp như dưới đây ạ.

Sạc tức là nạp điện, nếu au quy bị chai sẽ không sạc điện cho ac quy được nữa (Không còn khả năng tích điện) thì bắt buộc phải thay toàn bộ ac quy.
Ac quy dùng lâu, hoặc để vài tháng không nạp cho nó sẽ bị chai, chỉ có vứt đi.

Realred

Xe buýt
Sạc tức là nạp điện, nếu au quy bị chai sẽ không sạc điện cho ac quy được nữa (Không còn khả năng tích điện) thì bắt buộc phải thay toàn bộ ac quy.
Ac quy dùng lâu, hoặc để vài tháng không nạp cho nó sẽ bị chai, chỉ có vứt đi.
Vậy ca này của em xử lý như nào cụ ơi?
Sạc thử xem có vào ko, hay phải thay luôn ạ?
Nếu thay cụ biết mua loại này ở đâu ko, chỉ giúp em nhé.

beomap2

Xe container
Nếu có bộ sạc của nó cụ sạc thử đi, nhưng nếu ac quy để mấy tháng không nạp cho nó thì già yếu lắm rồi, như ông già 90 tuổi ý, còn thay ở đâu thì cụ phải ra các cửa hàng ác quy, hoặc cửa hàng xe đạp điện.
Cụ mang cả xe đi cho người ta làm là tốt nhất, nếu không cụ tháo riêng bộ ac quy đi cho họ xem. Tốt nhất là phải biết trước có bao nhiêu cục ac quy, kích thước, điện áp và dung lượng mỗi cục ac quy, ví dụ trên ac quy ghi điện áp là 12V, dung lượng 20AH.
Nếu cụ tự thay phải lưu ý nó đấu nối tiếp hay song song các cục ac quy, nhớ đấu cho đúng thứ tự cực điện như nguyên bản không là cháy nổ tèo cả xe đấy.

HN_2012

Xe tăng
Em có cái TV Toshiba CRT 29inch khi bật lên hay bị chớp chớp từ 2-10 phút mới bình thường được (như ảnh em chụp ở dưới) cũng có lúc xem được ngay. Cái TV này em cũng đã định thay từ lâu rồi nhưng khổ cái ông cụ nhà em không muốn thay sang TV mỏng do âm thanh cái TV này cụ nghe thật hơn, TV mỏng mấy cái nhà em cụ bảo không nghe rõ.
Nên em nhờ cụ Ngo Rung và các cụ phán giúp em nó bị sao để em sửa cho ông cụ. Tks các cụ trước ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Nếu có bộ sạc của nó cụ sạc thử đi, nhưng nếu ac quy để mấy tháng không nạp cho nó thì già yếu lắm rồi, như ông già 90 tuổi ý, còn thay ở đâu thì cụ phải ra các cửa hàng ác quy, hoặc cửa hàng xe đạp điện.
Cụ mang cả xe đi cho người ta làm là tốt nhất, nếu không cụ tháo riêng bộ ac quy đi cho họ xem. Tốt nhất là phải biết trước có bao nhiêu cục ac quy, kích thước, điện áp và dung lượng mỗi cục ac quy, ví dụ trên ac quy ghi điện áp là 12V, dung lượng 20AH.
Nếu cụ tự thay phải lưu ý nó đấu nối tiếp hay song song các cục ac quy, nhớ đấu cho đúng thứ tự cực điện như nguyên bản không là cháy nổ tèo cả xe đấy.
Của cụ ấy là 6V-10Ah lão ợ :D

Ngo Rung

Xe lăn
Em có cái TV Toshiba CRT 29inch khi bật lên hay bị chớp chớp từ 2-10 phút mới bình thường được (như ảnh em chụp ở dưới) cũng có lúc xem được ngay. Cái TV này em cũng đã định thay từ lâu rồi nhưng khổ cái ông cụ nhà em không muốn thay sang TV mỏng do âm thanh cái TV này cụ nghe thật hơn, TV mỏng mấy cái nhà em cụ bảo không nghe rõ.
Nên em nhờ cụ Ngo Rung và các cụ phán giúp em nó bị sao để em sửa cho ông cụ. Tks các cụ trước ạ.

Bệnh này nhiều nguyên nhân lắm cụ ei. Tuy nhiên có thể lâu ngày các mối hàn bị vỡ ra...trước mắt cứ đè ra hàn lại các mối hàn trong TV đã cụ ợ \m/

nguyenducdung

Xe buýt
có cụ nào biết mua cánh quạt thông gió loại như này ở đâu ko ạ?
em cần loại cánh 15-16cm, và là loại cánh ngược (như hình),
cảm ơn các cụ!

Thuoc lao

Xe tăng
có cụ nào biết mua cánh quạt thông gió loại như này ở đâu ko ạ?
em cần loại cánh 15-16cm, và là loại cánh ngược (như hình),
cảm ơn các cụ!

Em thấy chỗ nào bán quạt chẳng có, tầm 3 400 gì đó. Hôm em hỏi chỗ đầu Nguyễn Lương Bằng báo giá 600 mà nhựa nhìn thì lởm, gia công còn đầy ba via :)

3_banh

Xe điện
Thớt hay đây rồi.
Em mới ship cái hộp xoay đồng hồ chạy pin và cắm điện, pin lúc đầu lúc chạy lúc ko, bây giờ thì tịt luôn, em nghĩ do tiếp súc mà làm cả miếng nhôm mỏng tăng tiếp súc cũng ko ăn thua, mở vít ktra bên trong thì có vẻ ko tuột dây, vẫn ok. Mà thay pin mới cũng ko chạy.
Cắm điện thì vẫn chạy, mà chỗ em để lại ko tiện cắm điện.
Cụ xem giúp em với.
Nó đây, nhìn đơn giản mà chưa biết xử thế nào.

Ngo Rung

Xe lăn
Thớt hay đây rồi.
Em mới ship cái hộp xoay đồng hồ chạy pin và cắm điện, pin lúc đầu lúc chạy lúc ko, bây giờ thì tịt luôn, em nghĩ do tiếp súc mà làm cả miếng nhôm mỏng tăng tiếp súc cũng ko ăn thua, mở vít ktra bên trong thì có vẻ ko tuột dây, vẫn ok. Mà thay pin mới cũng ko chạy.
Cụ xem giúp em với.

Cụ kiểm tra cái dây nối từ bộ pin vào mạch xem sao? em nghĩ tiếp xúc pin kém roài. Đám lò xo ép pin khả năng là loại kém nên ngay từ đầu tiếp xúc đã chập chờn :|
Mà em vẫn chưa hiểu chức năng của cái này để làm gì vậy cụ? @-)

Euro2CityStar

Xe lăn
ko đeo thì phải xoay cho nạp cót .
Cụ kiểm tra cái dây nối từ bộ pin vào mạch xem sao? em nghĩ tiếp xúc pin kém roài. Đám lò xo ép pin khả năng là loại kém nên ngay từ đầu tiếp xúc đã chập chờn :|

3_banh

Xe điện
Em lại ko có đồ để ktra. Đh đo là ktra đc phải ko cụ?

Ngo Rung

Xe lăn
Em lại ko có đồ để ktra. Đh đo là ktra đc phải ko cụ?
Không có đồng hồ thì cụ kiếm cái bóng đèn pin, hoặc loại đèn nhỏ xíu hay có trong đồ chơi trẻ em ấy mà thử. Tách chút vỏ dây ra rồi "chí" vào bóng xem có sáng không?

diepta

Xe tải
Thớt hay đây rồi.
Cụ xem giúp em với.

Cụ mang qua em ngó giúp cụ thử xem sao

nguyenducdung

Xe buýt
Em thấy chỗ nào bán quạt chẳng có, tầm 3 400 gì đó. Hôm em hỏi chỗ đầu Nguyễn Lương Bằng báo giá 600 mà nhựa nhìn thì lởm, gia công còn đầy ba via :)
em đi hỏi gần chỗ em ko có, hic, với giá đấy thì chát quá, em chơi cái brushless dc motor độ vừa khít quạt thông gió, nhưng ngặt lỗi, cánh thiết kế cho quay ngược chiều kim đồng hồ, mà cái motor mới quay xuôi, thành ra gió thổi ra, giờ kiếm cánh khó quá (mặc dù có loại cánh đó), em hỏi cả mấy chỗ đồng nát cũng chịu luôn :(

beomap2

Xe container
em đi hỏi gần chỗ em ko có, hic, với giá đấy thì chát quá, em chơi cái brushless dc motor độ vừa khít quạt thông gió, nhưng ngặt lỗi, cánh thiết kế cho quay ngược chiều kim đồng hồ, mà cái motor mới quay xuôi, thành ra gió thổi ra, giờ kiếm cánh khó quá (mặc dù có loại cánh đó), em hỏi cả mấy chỗ đồng nát cũng chịu luôn :(
Cụ đấu dây đảo đầu 2 cực tụ hoặc tháo mô tơ để xoay ngược mặt cuộn dây cho chạy ngược chiều.