[Funland] Tư vấn Tuyển giúp việc nữ: biết dạy TA, toán Cấp 2.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Yeuaibaygio

Xe container
Thì em xin thua rồi mà :))
Em không quan tâm thắng hay thua, chả có ý nghĩa gì.
Cái em quan tâm là đúng hay sai. Sai thì em nhận, tiếp thu cái đúng và cập nhật kiến thức.
Đơn giản thế thôi Cụ ạ.
Thật ra em viết cho 1 số đông đối tượng, em vẫn cố ý dùng từ "vắt chanh" đấy.

Cũng như xưa em làm công ty FDI, một thời gian em làm Merchandise thì mới biết phát âm đúng từ NIKE (một khách hàng của Group). Còn ngoài ra em nghe 100% bạn bè, người quen của em phát âm sai từ này.

doctor103

Xe điện
cụ chủ đăng lên các nền tảng môi giới việc làm như linkedin, vietnamworks, ... xem thế nào :))

xukthal

Xe lăn
Em không quan tâm thắng hay thua, chả có ý nghĩa gì.
Cái em quan tâm là đúng hay sai. Sai thì em nhận, tiếp thu cái đúng và cập nhật kiến thức.
Đơn giản thế thôi Cụ ạ.
Thật ra em viết cho 1 số đông đối tượng, em vẫn cố ý dùng từ "vắt chanh" đấy.

Cũng như xưa em làm công ty FDI, một thời gian em làm Merchandise thì mới biết phát âm đúng từ NIKE (một khách hàng của Group). Còn ngoài ra em nghe 100% bạn bè, người quen của em phát âm sai từ này.
Đúng sai ở đây nó chỉ tương đối thôi dì ạ, nó phụ thuộc vào ý của người phát minh ra câu nói ấy trong bối cảnh nào và cũng phụ thuộc vào ý chí quần chúng khi sd nữa cơ.
Em ví dụ từ "cứu cánh" giờ gần như bh mọi ng dùng theo nghĩa khác hản nghĩa gốc của nó kể cả những người biết nghĩa gốc nhé :D

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lương tầm 25tr còn khó tìm người
Lái xe, tiếng anh, toán
Lại biết nấu cơm dọn nhà chăm trẻ
:))
Gv nhà e lương 10 củ toàn việc đơn giản dọn dẹp còn đòi nghỉ đây

Yeuaibaygio

Xe container
Đúng sai ở đây nó chỉ tương đối thôi dì ạ, nó phụ thuộc vào ý của người phát minh ra câu nói ấy trong bối cảnh nào và cũng phụ thuộc vào ý chí quần chúng khi sd nữa cơ.
Em ví dụ từ "cứu cánh" giờ gần như bh mọi ng dùng theo nghĩa khác hản nghĩa gốc của nó kể cả những người biết nghĩa gốc nhé :D
Câu trên thì Cụ đánh võng, phức tạp hóa vấn đề mà chẳng kết luận được gì.

Cứu cánh là biện pháp cuối cùng.

Mà suy cho cùng dùng từ ngữ nên phù hợp ngữ cảnh, đối tượng, tránh tình trạng sính chữ mà lại sai. Đỉnh cao của trí tuệ là sự đơn giản ạ.

xukthal

Xe lăn
1- Đều như vắt tranh
2- Vắt chanh bỏ vỏ

2 câu đều là Thành ngữ.
Cùng động từ「Vắt」
Nhưng「tranh」ở (1) là anh em họ với nhà Lúa,
còn「chanh」ở (2) là chị họ của Quất

Nghĩa khác nhau ạ. Hỏi thêm chị Gúc!
Em biết từ trước rồi :D Lội ngược tý xem có ai gthich đc rõ hơn ko thôi :D Vì trc tranh luận vụ này có okng hỏi: Có ai biết cái ông nói ra câu này đầu tiên là khi đang lợp nhà hay khi đang pha nước chanh ko? thì ko ai đưa đc bằng chứng :))

TorienT

Xe container
Túm lại là cụ chủ muốn xay lúa ẵm em để tiết kiệm chi phí. Thế em nghĩ khó vì đạt ngần kia chỉ tiêu là chất lượng nhân sự (nói cho oai) của ngành giúp việc là cao cấp hạng nhất rồi.

xukthal

Xe lăn
Câu trên thì Cụ đánh võng, phức tạp hóa vấn đề mà chẳng kết luận được gì.

Cứu cánh là biện pháp cuối cùng.

Mà suy cho cùng dùng từ ngữ nên phù hợp ngữ cảnh, đối tượng, tránh tình trạng sính chữ mà lại sai. Đỉnh cao của trí tuệ là sự đơn giản ạ.
Đây, thưa dì:

"Cứu cánh" xuất phát từ Ngôn ngữ Phật học, nghĩa là triệt để, vô dư. Từ thường dùng là: Cứu cánh Niết bàn (究竟涅槃), nghĩa là Cảnh giới Niết bàn triệt để, vô dư. Trong dân gian Việt Nam lại sử dụng từ Hán Việt - Cứu cánh lệch nghĩa sang: Giải cứu, giải pháp cuối.

Su Đình

Xe tăng
Đây là kiến thức Tiếng Việt chứ chèo chống gì đâu Cụ.
Cụ có thể lưu lại kiểm chứng sau.
Còm này hơi lạc đề thớt, qua còm mợ giải thích về vắt tranh em thấy mợ hiểu về từ Việt cổ đấy, "vắt tranh" là danh từ không phải ai cũng biết đâu ợ. Em tin mợ có giọng đọc hay và truyền cảm 😃

Yeuaibaygio

Xe container
Túm lại là cụ chủ muốn xay lúa ẵm em để tiết kiệm chi phí. Thế em nghĩ khó vì đạt ngần kia chỉ tiêu là chất lượng nhân sự (nói cho oai) của ngành giúp việc là cao cấp hạng nhất rồi.
Gọi là giúp việc hạng master ạ. :)

ototroll

Xe hơi
10 triệu giờ bọn nó đi dọn nhà theo giờ còn thu nhập cao hơn, tầm quản gia theo tiêu chí của ông thớt bét ra cũng tầm 25M/tháng chưa kể quà bánh ;))
25 là ít cụ ạ. Có trình độ như thế đi làm doanh nghiệp hoặc dạy ở các trung tâm cũng 30 rồi. Chưa kể làm việc nhà :))

xukthal

Xe lăn
25 là ít cụ ạ. Có trình độ như thế đi làm doanh nghiệp hoặc dạy ở các trung tâm cũng 30 rồi. Chưa kể làm việc nhà :))
Em thòng quả quà bánh dồi \m/ 25 là lương cứng :))

Yeuaibaygio

Xe container
Đây, thưa dì:

"Cứu cánh" xuất phát từ Ngôn ngữ Phật học, nghĩa là triệt để, vô dư. Từ thường dùng là: Cứu cánh Niết bàn (究竟涅槃), nghĩa là Cảnh giới Niết bàn triệt để, vô dư. Trong dân gian Việt Nam lại sử dụng từ Hán Việt - Cứu cánh lệch nghĩa sang: Giải cứu, giải pháp cuối.
Ngôn ngữ Phật học quá là không thông dụng, phạm vi quá hẹp.
Nếu là ngôn ngữ Phật học thì chắc được dịch từ tiếng Phạn cổ (?), cũng là chủ quan của người dịch. Có thể nó đồng âm nhưng khác nghĩa từ có nguồn gốc Hán Việt.
Còn từ "vắt gianh" là thuần Việt hoàn toàn.
Do mối quan hệ riêng mà ông anh em được cho cả mấy chồng sách Phật học, em thấy không hợp nên không đọc mấy.

Thôi lạc đề quá, em xin dừng phần lạc đề tại đây ạ.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Dạ. Chỉ cần đủ cho trẻ lớp 6 thôi mợ ạ
Biết thế nào là đủ? Cụ tuyển lung tung hỏng con mình ấy chứ, với e thì đưa đón e gọi grab nếu k có tiền thuê lái xe riêng, còn học hành thì gia sư hoăc trung tâm dạy thêm chứ vc gom như cụ thì chỉ mẹ của con cụ là thích hợp làm dc tất cả ngần ấy vc thôi

Smile1102

Xe container
Tốt nhất cụ chủ tìm kiểu trợ lý cá nhân, xong để họ quản tất cả những ng còn lại bao gồm giúp việc, gia sư Toán &TA với lái xe.., thế là ko phức tạp mà lại chuyên nghiệp mỗi tội tốn kém thôi. Ng này cụ trả lương và bảo hiểm theo chế độ cùa cty.
Cụ phải công bố budget thì mới có PA chuẩn đc :)

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Thì e cũng bảo 30tr mới may ra có ng ưng ý, và nhiệm vụ quan trọng thế trả ít hơn e k yên tâm giao con e cho ng đó dc