[Funland] Tư vấn treo tranh phòng khách

Anita Emi

Xe điện
Có một họa sỹ nữ nào sinh năm 7x ở Hà Nội vẽ tĩnh vật theo kiểu rất thực, rất chi tiết mà lại có nét phiêu linh huyền ảo. Em xem tranh một lần ấn tượng, muốn tìm lại mà không nhớ tên.

Có cụ mợ nào giúp em được không? Xin lỗi vì thông tin... mơ hồ quá :D

favorit

[Tịch thu bằng lái]
Thay vì rơm với củi, cụ treo ảnh người đốt lò có hơn không :) vừa vượng vừa đẹp nhà. Cụ trả em phí tư vấn ngay nhé hihi.
Người đốt lò còn liên quán đến mệnh cụ ơi. Chỉ có rơm và củi thôi.

favorit

[Tịch thu bằng lái]
Em có bức này. Đảm bảo treo vượng

ford focus 2010

Xe điện
Có tranh đẹp mới chỉ là 50% câu chuyện.
50% còn lại là cách treo, chỗ treo, ánh sáng, nội thất và đồ liên quan gần nó....
Em thấy vậy ạ. Cùng một bức, treo đúng chỗ nó đẹp hết nấc, và chỗ treo cũng đẹp lên rất nhiều nhờ bức tranh.
tối em vừa tư vấn cho một người bạn, dân buôn bất động sản , đang nhờ em sửa lại nội thất nhà. Đến đoạn treo tranh, thì bạn ấy hoãn binh "muốn treo tranh vừa tiền thôi chứ không treo tranh xịn". Mà bức tranh em tư vấn giá cao nhất chỉ dưới 30 triệu, chưa có bức nào đến 50-100 triệu cả.
Nhiều người muốn đẹp, sang, nhưng đầu tư thì chưa đúng chỗ và hợp lý với số tiền họ định bỏ ra.
công tắc, ổ cắm, vòi sen, bồn tắm, xí bệt, đèn chùm tiền tỉ không tiếc. Nhưng tranh thì loại 2-5 triệu thôi :)

Rantarox

Xe hơi
Em đang xây nhà ạ, thợ hôm nay đổ dầm và mấy hôm nữa là bắt đầu xây phòng khách
Phòng khách nhà em là dài rộng là 5x4,5 chưa tính tường.
1 bên tường em ốp tivi, bên còn lại em tính kiếm bức tranh treo ạ, các cụ tư véo giúp em.

1. Em xây tường đôi tầng 1 thì khi lấy kích thước chỗ treo tranh em để tường 1 có hợp lý không ạ, và kích thước bao nhiêu cho đủ và phù hợp với phòng khách?

2. Em mệnh hoả thì treo tranh gì hợp ạ, nhà em thì em tính sơn màu ghi sáng or sáng xanh ạ.

Ngoài ra các cụ có ý kiến gì khác cho em tham khảo vs ạ :)
Em thì luôn vote cho tranh sáng tác, cụ thử vào mấy group hội họa này xem, thấy bức nào ưng thì nhắn cho họa sĩ hỏi giá. Trên này em thấy giá tranh cũng hợp lý, trừ 1 số họa sĩ vẽ trội hẳn có giá cao thì phần lớn cũng giao động khoảng 10-20tr bức cụ ạ.

thanhsu

Xe tải
Tranh treo ntn cho đẹp thì phải học mỹ thuật cơ bản càng già càng phải học, chứ e thấy toàn thợ vào lùa gà bán đồ :D

ford focus 2010

Xe điện

Em cần tư vấn và mua 2 bức ở chỗ bên dưới ( sorry lúc trước treo tạm mấy bức kia cho đỡ trống :)
Cụ chụp toàn cảnh 4 bức tường phòng khách nhà cụ gửi em tư vấn cụ nhé. Và n ói sơ qua sở thích về tranh của cụ.

ford focus 2010

Xe điện
Chung cư Cụ ạ, giờ đến Tết muốn treo 03 bức Sơn dầu cho nó tươm tất chút. Em thích hiện đại chút chứ cũng ko cầu kì :)
1.Chỗ bàn ăn, cụ nên treo tranh dọc. Kích thước tầm 700*1000. Cụ nên lùi bàn ăn sang bên phải. Ghế có chờm ra lối đi hành lang chut cũng ko sao. Thế đỡ khó chịu mắt hơn là cả cụm bàn ghế ăn bị đè vào cánh tủ bên trái. Và tranh treo theo vị trí trùng tâm bàn ăn. quên cái cục điều hoà đi, cụ ko quan tâm.
2. Chỗ sofa nên treo 1 bức tranh ngang hoặc vuông. Kích thước tầm 900*1400 hoặc 1200*1200
3. Mảng tường trống e chưa dám tư vấn, vì nếu phái dưới cụ bày thêm gì, hoặc ko bày gì sẽ quyết định đến bức tranh sẽ treo. Cả bức ấy,mđa số mọi người chọn treo 3 bức nhỏ xếp hàng ngang. Nhưng cá nhân em lại ko thích bố cục kiểu đó. Nó gây cảm giác "lắm thứ", trái ngược với phong cách nội thất đơn giản, tối giản mà cụ đang có. Tối giản nó phải tận cùng. Và kết quả cuối cùng của sự tối giản để làm nền cho cái khác, mà ít ai để ý.
đa số các bức tranh cụ đang treo có xu hướng bị cao. Chiều cao treo hết sức để ý nhé cụ. Màu sác và chủ đề tranh qua đây e cũng khó tư vấn cụ thể hơn. Có gì cụ inbox e nhé.
vài điều chia sẻ theo kiến thức hạn hẹp của em ạ!

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện

ford focus 2010

Xe điện
Em xin phép được chê trước nhé : bộ bàn ghế này thì treo tranh gì cũng khó đẹp nhà lên được. Ánh đèn này không "nịnh" tranh.
còn về treo, thanh cảnh nhất cụ nên treo tranh đá kiểu này
Chứ đừng có bát mã, vinh quy bái tổ, thuận buồm xuôi gió, xuân hạ thu đông....lằng nhằng dây điện nhé cụ.
và tranh khảm đá quý lục yên lổn nhổn bọc kính, hoặc thúc đồng, hoặc đục gỗ, hoặc khảm trai.....em nhìn sợ luôn.

ford focus 2010

Xe điện
Tranh sơn đầu phong cảnh Việt Nam được không bác
Cụ thể tranh thế nào là vấn đề cụ ạ. Chứ tranh màu mè loè loẹt, cảnh đồng quê hay phố cổ, phối cảnh sai toét, nhìn buồn cười lắm. Hẳn liêu xiêu "chất nghệ" như tranh cụ Phái lại khác nhé :) nhưng ko hợp nhà cụ.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thể tranh thế nào là vấn đề cụ ạ. Chứ tranh màu mè loè loẹt, cảnh đồng quê hay phố cổ, phối cảnh sai toét, nhìn buồn cười lắm. Hẳn liêu xiêu "chất nghệ" như tranh cụ Phái lại khác nhé :) nhưng ko hợp nhà cụ.
Tranh đồng quê cụ nhắc là kiểu này hả cụ? Em thấy họ vẫn bán đều đều, nhưng nhiều bức nhìn nó cứ ngang ngang, thấy không đúng quy tắc không gian

hd-vt

Xe container
Cc đừng vào mạng rồi xem những bức tranh chục triệu đôna rồi lấy đó làm mẫu rồi mua loanh quanh như thế. Đắt kệ bà nó, mình mua treo nhà mình cơ mờ. Vd cho em bức mẹ sề Mona Lisa mấy chục triệu đôna thì em để lại giá tình thương mến thương vài triệu thôi, để phòng khách mợ ấy cứ cười đểu suốt ngày, bố ai mà chịu được hehe. Có đk, máu lên, thì đi xem phòng tranh tử tế để nạp cách thẩm là chuẩn nhất ạ.

114hangbong

Xe cút kít
Cc đừng vào mạng rồi xem những bức tranh chục triệu đôna rồi lấy đó làm mẫu rồi mua loanh quanh như thế. Đắt kệ bà nó, mình mua treo nhà mình cơ mờ. Vd cho em bức mẹ sề Mona Lisa mấy chục triệu đôna thì em để lại giá tình thương mến thương vài triệu thôi, để phòng khách mợ ấy cứ cười đểu suốt ngày, bố ai mà chịu được hehe. Có đk, máu lên, thì đi xem phòng tranh tử tế để nạp cách thẩm là chuẩn nhất ạ.
Đang Covid thế này tranh thủ các chuyên gia trên of chứ đi đâu nữa cụ già. :)

ford focus 2010

Xe điện
Tranh đồng quê cụ nhắc là kiểu này hả cụ? Em thấy họ vẫn bán đều đều, nhưng nhiều bức nhìn nó cứ ngang ngang, thấy không đúng quy tắc không gian
Tranh này hay được gọi là "tranh bồ hồ" :)
chả hiểu sao ngày xưa có cái tên ấy cho những bức kiểu này. Nhưng rẻ, nên được quần chúng chuộng treo.