[Funland] Tư vấn treo tranh phòng khách

114hangbong

Xe cút kít
E thấy Mấy cụ vẽ truyền thần còn có 1 cái mắt kính lúp đeo 1 mắt nữa ạ, cầm bút chì mực tàu vẽ trực tiếp lên giấy.

Hồi 8x e hay đứng chỗ mấy hàng truyền thần ở phố Hàng Gai để xem.
Hàng Gai là nhà bà nội em đấy cụ ạ. Ngày xưa cụ ở gần đó ạ. Đỉnh nhất là mấy ông truyền thần ở Hàng Ngang, Hàng Đào chứ ạ. Hàng Gai nhà em làm gì có ông nào.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hàng vẽ đó sau này dẹp mới chuyển sang bán đồ lưu niệm sơm mài, lụa, tượng vv cho khách Tây du lịch cụ à.

Hàng Ngang thì e chỉ hay ra chỗ Minh Long để sửa đồng hồ đeo tay thui.

Nhà e trước ở Văn Miếu, nhà cụ Hoàn g Tích Chù là ở Ngô Tất Tố, e đi học cấp 1,2 thì đi ngang qua nhà cụ này, ngó vào nhà thấy treo toàn tranh nude to đùng. E đi học vẽ trên cung Thiếu Nhi, đi từ Cửa Nam-Hàng Bông ... lên, đến đoạn Hàng Gai chỗ đoạn cây đa xồ ra đường thì sẽ có 1 dãy hàng vẽ truyền thần cụ à :)

Hàng Gai là nhà bà nội em đấy cụ ạ. Ngày xưa cụ ở gần đó ạ. Đỉnh nhất là mấy ông truyền thần ở Hàng Ngang, Hàng Đào chứ ạ. Hàng Gai nhà em làm gì có ông nào.

114hangbong

Xe cút kít
Mấy hàng vẽ đó sau này dẹp mới chuyển sang bán đồ lưu niệm sơm mài, lụa, tượng vv cho khách Tây du lịch cụ à.

Hàng Ngang thì e chỉ hay ra chỗ Minh Long để sửa đồng hồ đeo tay thui.

Nhà e trước ở Văn Miếu, nhà cụ Hoàn g Tích Chù là ở Ngô Tất Tố, e đi học cấp 1,2 thì đi ngang qua nhà cụ này, ngó vào nhà thấy treo toàn tranh nude to đùng. E đi học vẽ trên cung Thiếu Nhi, đi từ Cửa Nam-Hàng Bông ... lên, đến đoạn Hàng Gai chỗ đoạn cây đa xồ ra đường thì sẽ có 1 dãy hàng vẽ truyền thần cụ à :)
Em ngày xưa cũng hay đi tàu điện từ trên Bưởi xuống chợ Đồng xuân rồi em đi bộ về nhà bà nội chỗ giao giữa Hàng Gai và Hàng Trống, hồi đó là cửa hiệu thuốc rất to ngay ngã tư cụ ạ. Nhưng em chỉ nhớ mấy nhà truyền thần trên hàng Ngang hàng Đào thôi. Hồi đó hay treo toàn tranh truyền thần các bà đầm rất là đẹp.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hồi e xem thì toàn kiểu phục chế tranh cũ 3x4 4x6 thành tranh thờ. Toàn các cụ VN cả cụ ạ :D

Em ngày xưa cũng hay đi tàu điện từ trên Bưởi xuống chợ Đồng xuân rồi em đi bộ về nhà bà nội chỗ giao giữa Hàng Gai và Hàng Trống, hồi đó là cửa hiệu thuốc rất to ngay ngã tư cụ ạ. Nhưng em chỉ nhớ mấy nhà truyền thần trên hàng Ngang hàng Đào thôi. Hồi đó hay treo toàn tranh truyền thần các bà đầm rất là đẹp.

chuot08

Xe lăn
Ngày bé nhà mình trên tầng 2, dưới nhà có ông thợ truyền thần thuê cửa hàng cũng tương đối lâu. Mình suốt ngày ngồi ở bệ cửa nhìn ông ý vẽ. Ông ý có 1 cái khung chia ô sẵn đè lên cái ảnh của khách, rồi ông ý phóng to cái khung ý lên giấy vẽ. Thích nhất là lúc nhìn ông tô con ngươi của đôi mắt. Lúc ý là bức vẽ có hồn hẳn lên.
Sau ông ý trúng sổ xố độc đắc nên bỏ đi ngay hôm sau khi biết kết quả. Hồi đó là 600k đồng thì phải. =))
Cái đó gọi là lưới chia ô, dùng để dựng hình cho chính xác. Hồi nhỏ em lên cạnh Thành cổ Sơn Tây cũng có 1 bác vẽ, đứng xem học lỏm.
Truyền thần xưa hay di cho bệt màu tạo khối, giống ảnh nhưng e thấy thiếu sáng tạo nghệ thuật. Truyền thần đúng nghĩa theo em là truyền lại cái thần của nhân vật chứ ko phải copi bức ảnh. Nay các bạn trẻ vẽ theo lối sáng tạo bằng đủ loại, chì than, bút sắt, màu... nhấn vào thần thái rất hay và nó nâng tầm bức vẽ trên chụp ảnh nhiều level. Hậu sinh khả uý!

114hangbong

Xe cút kít
Cái đó gọi là lưới chia ô, dùng để dựng hình cho chính xác. Hồi nhỏ em lên cạnh Thành cổ Sơn Tây cũng có 1 bác vẽ, đứng xem học lỏm.
Truyền thần xưa hay di cho bệt màu tạo khối, giống ảnh nhưng e thấy thiếu sáng tạo nghệ thuật. Truyền thần đúng nghĩa theo em là truyền lại cái thần của nhân vật chứ ko phải copi bức ảnh. Nay các bạn trẻ vẽ theo lối sáng tạo bằng đủ loại, chì than, bút sắt, màu... nhấn vào thần thái rất hay và nó nâng tầm bức vẽ trên chụp ảnh nhiều level. Hậu sinh khả uý!
Hì.. hì... mấy năm trước có cậu sv năm 3 vẽ tặng mình cái chân dung mà nó đề tặng Cô T.. cả hai vc ngớ người ra vì trông chả giống mình tý nào trừ cái tóc. :))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Wow, hóa ra là mợ à. Mợ ở 114 HB có biết nhà thầy Khôi, dạy chuyên Toán Am hok? 1 đợt e học thêm thầy Khôi ở đó. Chỗ Đường Thành gần nhà hát thì là nhà cô CN cấp 2 của e. Chỗ ngõ Tạm Thương thì có lớp tiếng Anh thầy Luận chuyên về ngữ pháp & writing rất nổi tiếng, e cũng theo học dc 2 khóa.

Lên chỗ mạn Hàng Gai có 1 cái nhà nó thò ra hết cả vỉa hè thì là nhà ô bạn e đó :D

Hì.. hì... mấy năm trước có cậu sv năm 3 vẽ tặng mình cái chân dung mà nó đề tặng Cô T.. cả hai vc ngớ người ra vì trông chả giống mình tý nào trừ cái tóc. :))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cô CN e cấp 2 là cô Tú, nhà cô bên trái rạp, trước có mở quầy thuốc Tây. E cô tên Hằng, dạy chuyên Anh ở Ams.

Em có biết nhà thày Khôi dạy Toán vì học sinh đến học đông lắm ạ. Còn quanh rạp HH thì mẹ em có 2 cô bạn thân đều làm gv cấp 2 đấy. Một cô ở bên trái sát rạp còn cô nữa bên phải gần ngõ Yên Thái. :)

smallcarvn

Xe buýt
Làm cái ảnh khung to chụp cả gia đình cụ ạ

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hì, có dịp nhờ mợ gửi lời hỏi thăm sức khỏe cô giúp e; e là hs cô khóa 89-93 ở C2 Lý Thường Kiệt. E có lẽ là thằng ngoan ngoãn nhất lớp, cô cho ngồi bàn đầu, nên chắc cô sẽ nhớ ạ :P.

Hồi 200x e đi lại mạn đó để theo học lớp thầy Luận, thì thấy có vẻ cô ko còn ở đó rồi.

Vâng, cô Tú giờ ở Ciputra rồi cụ ạ. Thân với nhà em lắm đấy. Cô xinh lắm, con gái cô cũng giống y mẹ. :)

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Bác chụp úp tranh lên em xem mới.

ford focus 2010

Xe điện
Em có biết nhà thày Khôi dạy Toán vì học sinh đến học đông lắm ạ. Còn quanh rạp HH thì mẹ em có 2 cô bạn thân đều làm gv cấp 2 đấy. Một cô ở bên trái sát rạp còn cô nữa bên phải gần ngõ Yên Thái. :)
Đầu ngõ yên thái có cửa hàng giò trả, là nhà thằng bạn cấp 2 của em. Xưa nó toàn lấy trộm tiền hàng của ông bà bô khao bọn em đi xem phim ở rạp gì chỗ hàng cót, gần trường thanh quan. Xem xong đợi tàu nhảy về :) tuổi thơ nhiều kỷ niệm.

114hangbong

Xe cút kít
Đầu ngõ yên thái có cửa hàng giò trả, là nhà thằng bạn cấp 2 của em. Xưa nó toàn lấy trộm tiền hàng của ông bà bô khao bọn em đi xem phim ở rạp gì chỗ hàng cót, gần trường thanh quan. Xem xong đợi tàu nhảy về :) tuổi thơ nhiều kỷ niệm.
Giờ nhà em mỗi khi có việc là vẫn về ngõ Yên Thái mua bánh chưng với giò chả cụ ạ. Cái rạp cũ ở Hàng Cót là rạp Đại Đồng, ngoài cửa có hàng bán bánh gối không nhân chấm tương ớt pha chua ngọt. Hồi cấp 2 em cũng được bạn bè rủ ra đó xem phim mấy lần mà ngượng không dám để chúng nó chở nên toàn đi bộ lêch thếch từ Bưởi đến đó rồi lại đi bộ về còn để bạn đạp xe đi đằng sau. :))
Để đỡ loãng thớt, em xin up cái tranh sau tạ lỗi các cụ.

hd-vt

Xe container
Giờ nhà em mỗi khi có việc là vẫn về ngõ Yên Thái mua bánh chưng với giò chả cụ ạ. Cái rạp cũ ở Hàng Cót là rạp Đại Đồng, ngoài cửa có hàng bán bánh gối không nhân chấm tương ớt pha chua ngọt. Hồi cấp 2 em cũng được bạn bè rủ ra đó xem phim mấy lần mà ngượng không dám để chúng nó chở nên toàn đi bộ lêch thếch từ Bưởi đến đó rồi lại đi bộ về còn để bạn đạp xe đi đằng sau. :))
Để đỡ loãng thớt, em xin up cái tranh sau tạ lỗi các cụ.
Chưa hình rung từ "bưởi đi lếch thếch" như...lào. Điệu chảy nước, hồi ý có xế độp chở giờ như cưỡi Vinfast rồi. :D

114hangbong

Xe cút kít
Chưa hình rung từ "bưởi đi lếch thếch" như...lào. Điệu chảy nước, hồi ý có xế độp chở giờ như cưỡi Vinfast rồi. :D
Hồi đó mà Bưởi thì bây giờ là M... cụ nhỉ. ;))

xemoi21

Xe hơi
Em đang xây nhà ạ, thợ hôm nay đổ dầm và mấy hôm nữa là bắt đầu xây phòng khách
Phòng khách nhà em là dài rộng là 5x4,5 chưa tính tường.
1 bên tường em ốp tivi, bên còn lại em tính kiếm bức tranh treo ạ, các cụ tư véo giúp em.

1. Em xây tường đôi tầng 1 thì khi lấy kích thước chỗ treo tranh em để tường 1 có hợp lý không ạ, và kích thước bao nhiêu cho đủ và phù hợp với phòng khách?

2. Em mệnh hoả thì treo tranh gì hợp ạ, nhà em thì em tính sơn màu ghi sáng or sáng xanh ạ.

Ngoài ra các cụ có ý kiến gì khác cho em tham khảo vs ạ :)
Cụ chịu khó tra goole là có ngay mà. Ti ri tỉ muội gì cũng có hết.

gvnth

Xe buýt
Cụ mệnh hoả làm bức này cho đủ đầy