Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

NS690

Xe tải
Theo như em nghĩ bơm tăng áp loại phổ biến thì hay dùng cho nước lạnh nên bác chỉ cần dùng một cái thôi vì bác có dùng nước nóng thì bác vẫn phải trộn nước nóng với nước lạnh nên khi bác dùng vòi trộn để sử dụng thì bơm tăng áp vẫn hoạt động nên chỉ cần mua 1 cái là ok. CÒn nếu bác có đkiện thì bác mua cả hai cái một dùng cho nước lạnh một dùng cho nước nóng.
Còn về vấn đề dùng Bình nước NLMT nối trực tiếp với bình điện thì mùa hè bác cứ dùng bình thường còn mùa đông bác chỉ cần bật khoảng 10 phút là ok.
Cám ơn cụ. Nhưng em thấy nếu đấu trực tiếp thì phải xả hết nước ở bình điện mới đến nước nóng từ NLMT nêm em sợ lâu ;)

Muon_biet

Xe cút kít
Quên mất,nếu hỏng tụ đề,cụ mở 1 quạt khác ra lấy tụ ấy ra thay thử....nếu chạy ngon lành thì cầm cái tụ hỏng ra CH bán đồ linh kiện điện tử ở 51 Lê văn Hưu mua. Giá con tụ này,nhà cháu nghĩ chỉ từ 10 đến 20K thôi.
Việc gì phải vất vả thế ạ, cụ cứ cắm điện và lấy tay đẩy nhẹ cánh quạt mà quạt quay thì xác định là hỏng tụ rồi.

Cò mồi

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút về bình Năng lượng mặt trời :
1. Nếu dùng bơm tăng áp thì dùng 2 cái (1 cái cho đường nước lạnh và 1 cái cho đường từ bình NLMT) hay dùng 1 cái ?
2. Bình NLMT nếu dùng cùng bình nước nóng điện thì nước có cách nào để tiết kiệm và đạt hiệu suất cao không ạ ?
Muốn tiết kiệm và hiệu suất khi sử du gj máy nước nóng NLMT cao thì riêng đường nóng cụ phải dùng 2 van, van này đóng thì van kia mở và ngược lại, mục đích của các van này là khi có nắng, nước nóng từ thái dương năng sẽ đi thẳng xuống vòi, còn khi mùa đông giá rét, khoá van này mở van kia sẽ đưa nước từ TDN qua bình nóng lạnh rồi mới xuống vòi, cách làm này khi có nắng nước nóng sẽ xuống trực tiếp vòi chứ ko bị ảnh hưởng bởi 30L nước lưu tồn trong bình nóng lanh.

Cụ tra google để có sơ đồ đấu nối cho dễ hình dung.

AB2009

Xe máy
Thường thì nhà cháu sẽ kiểm tra nguồn cấp cho Mo tơ. Khả năng quạt nhà cụ bị hỏng tụ khởi động( cái tụ hình vuông kích thước ~3 cm,có đề 3-4 Mi). 1 trường hợp nữa,nhưng rất hiếm gặp là mối hàn cấp điện cho mô tơ bị mo ve,cụ thử lấy tay đập đập vào mo tơ xem sao. :D
Nhưng cứ bấm thì nó cứ chạy vài giây sau đó lại ngừng và tiếp tục bấm thì nó cứ vậy, bật số 2, số 3 cũng vậy. Không biết trường hợp này nó có hỏng tụ như vậy không ạ ?!

huyetanhtuxd

Xe tăng
Nhưng cứ bấm thì nó cứ chạy vài giây sau đó lại ngừng và tiếp tục bấm thì nó cứ vậy, bật số 2, số 3 cũng vậy. Không biết trường hợp này nó có hỏng tụ như vậy không ạ ?!
Cụ mở cái hộp sau ra, xem cái tụ (bằng hộp diêm,màu đen) có bị phồng lên không. Phồng lên là hỏng và phải thay. Nếu không phồng, có thể do trục và bạc bị khô dầu, cần tra là chạy tít thôi.

AB2009

Xe máy
Tks Cụ. Tối về Em kt xem có gì lại nhờ các Cụ tư vấn, mà nếu thay tụ đó thì làm ở đâu hả Cụ ?

NS690

Xe tải
Muốn tiết kiệm và hiệu suất khi sử du gj máy nước nóng NLMT cao thì riêng đường nóng cụ phải dùng 2 van, van này đóng thì van kia mở và ngược lại, mục đích của các van này là khi có nắng, nước nóng từ thái dương năng sẽ đi thẳng xuống vòi, còn khi mùa đông giá rét, khoá van này mở van kia sẽ đưa nước từ TDN qua bình nóng lạnh rồi mới xuống vòi, cách làm này khi có nắng nước nóng sẽ xuống trực tiếp vòi chứ ko bị ảnh hưởng bởi 30L nước lưu tồn trong bình nóng lanh.

Cám ơn cụ Cò mồi

at2009

Xe tăng

2 cái van như cụ nói em dùng 1 cái van 3 ngã là giải quyết được. Dùng thuận tiện và dễ nhớ hơn nhiều ạ.

Cò mồi

Xe tăng
2 cái van như cụ nói em dùng 1 cái van 3 ngã là giải quyết được. Dùng thuận tiện và dễ nhớ hơn nhiều ạ.
Đúng là nếu có cái van 3 ngả thì tiện và dễ thi công hơn rất nhiều. Van 3 ngả đó của đơn vị nào sản xuất vậy cụ?

at2009

Xe tăng
Đúng là nếu có cái van 3 ngả thì tiện và dễ thi công hơn rất nhiều. Van 3 ngả đó của đơn vị nào sản xuất vậy cụ?
Em cũng k nhớ của đâu sản xuất. Hồi mua em hỏi anh Gúc rồi đặt ship từ trong SG ra, van đồng dùng tốt cụ ạ.

at2009

Xe tăng
Em mua đúng cái loại đầu tiên trong ảnh cụ Bụp post ở trên đấy ạ

mất gương

Xe tăng
Cụ bụp ơi cụ nhắn em xin số điện thoại của cụ nhé . Em đang có việc hỏi cụ tí .

Song Min

Xe tải
Em đã post ở topic bên kia nhưng muốn hỏi các cụ bên này:
Chả là sàn nhà VS tầng trên căn cc em ở chủ ĐT chống thấm không tốt. Giờ nước thấm xuống sàn bê tông rồi theo mao dẫn( em đồ thế) nhỏ xuống trần TC vệ sinh nhà em ở chỗ xuống của ống thoát( em đoán chõi đó thấp nhất). Em đã báo BQL lên kiểm tra và nhà thầu nói sẽ chống thấm lại nhà vs căn hộ đó. Nhưng em nghĩ chắc tới tết Công gô nó mới làm. Kinh nghiệm mấy lần bản hành của em
Biết. Mà chủ nhà khi nước chưa thấm ra tường nhà họ thì họ chả quan tâm đâu.
Em muốn hỏi các cụ liệu có vật liệu gì có thể quét cái trần betong đó(tức là sàn betong của tầng trên) để nước nó không thấm xuống nhà em không ạ? Voka em rót sẵn rồi ạ.
Và thêm nữa: các cụ đừng trả lời kiểu: để triệt để thì phải lật sàn lên chống thấm vì cái đó thì em biết rồi nhưng đó không phải là nhà em mà nhà em ở dưới và kiểu triệt để thì em biết rồi( nhà em đã làm).

Pumzen

Xe ba gác
Em đã post ở topic bên kia nhưng muốn hỏi các cụ bên này:
Chả là sàn nhà VS tầng trên căn cc em ở chủ ĐT chống thấm không tốt. Giờ nước thấm xuống sàn bê tông rồi theo mao dẫn( em đồ thế) nhỏ xuống trần TC vệ sinh nhà em ở chỗ xuống của ống thoát( em đoán chõi đó thấp nhất). Em đã báo BQL lên kiểm tra và nhà thầu nói sẽ chống thấm lại nhà vs căn hộ đó. Nhưng em nghĩ chắc tới tết Công gô nó mới làm. Kinh nghiệm mấy lần bản hành của em
Biết. Mà chủ nhà khi nước chưa thấm ra tường nhà họ thì họ chả quan tâm đâu.
Em muốn hỏi các cụ liệu có vật liệu gì có thể quét cái trần betong đó(tức là sàn betong của tầng trên) để nước nó không thấm xuống nhà em không ạ? Voka em rót sẵn rồi ạ.
Và thêm nữa: các cụ đừng trả lời kiểu: để triệt để thì phải lật sàn lên chống thấm vì cái đó thì em biết rồi nhưng đó không phải là nhà em mà nhà em ở dưới và kiểu triệt để thì em biết rồi( nhà em đã làm).
Triệt để nhất là cụ làm thêm 1 lớp trần nữa,phía trên rãi lớp nilon hay giấy dầu chống nước. Lớp trần này có độ dốc thích hợp để dốc về phía có thoát nước.

whitefang

Xe tải
Các cụ cho e hỏi về cái khóa cửa nắm với, cái nhà e nó bị rỉ hỏng rồi e muốn tháo ra thay cái mới mà ko biết chọc vào đâu để tháo :(

[/url]03 by hoanghiep, auf Flickr[/IMG]
[/url]04 by hoanghiep, auf Flickr[/IMG]

Muon_biet

Xe cút kít
Việc gì phải dùng van ba ngả cho nó phức tạp, cụ cứ đấu đường ra của NLMT tới đầu vào của bình nước nóng là dùng vô tư.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Có cụ nào có giải pháp làm bể chứa nước cho nhà chung cư không cho e tham khảo với ạ