Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình. Em đã thử ở đầu công tắc khi tắt nguồn thì bút thử vẫn sáng đèn. Để lát em bắc ghế thử nguồn cấp cho các bóng trên trần xem có điện không.

4 bóng neon chung 1 công tắc và 8 bóng downlight chung 1 công tắc cụ ợ.
Khả năng tất cả các bóng cùng toạch là 0,0000000001%.

1. Cụ thử sau công tắc sau khi bật ON. Nếu ko sáng đèn bút thử điện -> Thay hạt. Nếu sáng -> bước 2.

2. Để công tắc ON, thử tại đầu bóng. Nếu bút ko sáng -> sự cố dây. Nếu bút sáng -> Kiểm tra dây mát ở bước 3.

3. Kiểm tra đầu dây mát cho hệ thống xem có bị tuột hay không bằng cách đảo đầu nóng, mát (Nếu thiết kế cho phép) và thử lại như bước 2.

Kiểu giề cùng phải tìm ra bệnh.:6:

Chỉnh sửa cuối:

T91

Xe container
nhà cháo mua con TED sam sung 42 inh hồi tháng 11 năm ngoái, nhưng 2 tháng gần đây màu nõ xuống, rất nhiều màu vàng... em chỉnh đi chỉnh lại vẫn không được
giờ đi bh liệu được không các cụ

tudi2007

Xe tải
nhà cháo mua con TED sam sung 42 inh hồi tháng 11 năm ngoái, nhưng 2 tháng gần đây màu nõ xuống, rất nhiều màu vàng... em chỉnh đi chỉnh lại vẫn không được
giờ đi bh liệu được không các cụ
Nếu còn bảo hành ( thường thì các sản phẩm điện tử được bảo hành 2 năm ) thì cụ cứ ngồi nhà mà alo tới hãng , họ sẽ có trách nhiệm bảo hành cho cụ .
Tuy nhiên , trường hợp của cụ lại liên quan đến " cảm nhận " . Tại sao em hồ đồ thế , là vì :
- Về nguyên tắc , ti vi sẽ có 3 màu cơ bản : Đỏ , xanh lam ( blue ) , xanh lá ( green ) , 3 màu này sẽ pha trộn để ra tông màu đen trắng tuyệt đối ( nếu cụ giảm hết chế độ màu của tivi ) và sẽ cho màu sắc trung thực ( nếu cụ tăng chế độ đó lên ) . Khi 1 trong 3 màu cơ bản đó " có vấn đề " , tông màu sẽ bị thiên về 1 màu nào đó .
Cụ thử thao tác trên ti vi của cụ để cho cháu nó về hình ảnh đen trắng ( ở ti vi CRT thì đơn giản nhất là chuyển hệ , từ Pal -> NTSC hoặc ngược lại ) xem em nó có thể : đen ra đen , trắng ra trắng không ?
Nếu đúng như cụ cảm nhận , khi về đen trắng , nền của em nó sẽ ngả màu vàng . Cụ call ngay đến xẹc - via của hãng để hưởng cái cảm giác " thượng đế " nhá.

vihali

Xe container
Các cụ cho em hỏi về việc lắp bình nước nóng trực tiếp để rửa bát. Nhà vợ em ở Linh Đàm, đóng cái tủ bếp và bố trí vòi như trong ảnh.

Trong cái hốc kia có 2 lối ra. Em nghi là chỗ đó để mắc bình nước nóng nhưng với kích thước thế kia thì nhét vừa không ạ?

Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi về việc lắp bình nước nóng trực tiếp để rửa bát. Nhà vợ em ở Linh Đàm, đóng cái tủ bếp và bố trí vòi như trong ảnh.

Trong cái hốc kia có 2 lối ra. Em nghi là chỗ đó để mắc bình nước nóng nhưng với kích thước thế kia thì nhét vừa không ạ?
Sao lại nhà vợ cụ? Còn cụ ở đâu?:D

Cụ cho em xin kích thước của khoang nhé. Khả năng là nếu lắp bình cụ sẽ phải hy sinh 1 ngăn đấy.

Bình trực tiếp thường có kích thước cao x rộng x sâu = ~400mm x ~250mm ~ 100mm.

vihali

Xe container
Sao lại nhà vợ cụ? Còn cụ ở đâu?:D

Cụ cho em xin kích thước của khoang nhé. Khả năng là nếu lắp bình cụ sẽ phải hy sinh 1 ngăn đấy.

Bình trực tiếp thường có kích thước cao x rộng x sâu = ~400mm x ~250mm ~ 100mm.
Hehe, nhà bố mẹ vợ em, cũng là nhà vợ em chứ em chỉ là khách thôi.

Phá ra thì ông già vợ không thích, liệu có thể bắt ống rồi để bình ở cửa sổ được không cụ?

Website
www.facebook.com
Hehe, nhà bố mẹ vợ em, cũng là nhà vợ em chứ em chỉ là khách thôi.

Phá ra thì ông già vợ không thích, liệu có thể bắt ống rồi để bình ở cửa sổ được không cụ?

Kụ già đã ko thích thì tốt nhất là đừng sờ vào. Để cho thằng em vợ hoặc anh vợ làm.
Kinh nghiệm của em đấy.:D

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
...

Bác dùng khoan gỗ làm 2 cái lỗ xuyên qua tủ bếp lên trên nóc, rồi tha hồ để bình gì cũng được mà vẫn không phải phá.

Website
www.facebook.com
Bác dùng khoan gỗ làm 2 cái lỗ xuyên qua tủ bếp lên trên nóc, rồi tha hồ để bình gì cũng được mà vẫn không phải phá.
Khả năng cao là nóc đã gần sát trần. Nhà chung cư mà bác ơi.

Kịch trần rồi thì khoan đáy tủ đi bên dưới , treo đầu hồi của tủ bếp !

Phadin

Xe máy
Cái này em không rõ đã ai tư véo thỏa mãn cho cụ chưa. Em không phải chiên gia nhưng cụ thử nghe em: Cụ kiểm tra lại van phao trong bình chứa bồn cầu, mỗi lần cụ nhấn nút xong thấy trong bồn vẫn rỉ nước là do van đóng không kín. Còn theo em không phải do cái đồng hồ nước ạ. ( Hoặc nhà cụ có thói quen đặt xô, chậu lên nắp bình nước bồn cầu, mà cái nút nhấn lại nằm trên nắp).

Em xin hỏi về đồng hồ nước.
Cái ĐH nước nhà em khi ko dùng mà nó vẫn quay nhưng rất chậm, kiểm tra hết rồi nhưng ko thấy bị rò chỗ nào, nếu khoá van trước ĐH thì ok ko chạy.
Vậy là bị làm sao?
Tháng trước dùng ít mà nó lên đến 50m3 nước.
Tks

QAZ

Xe container
Khả năng cao là nóc đã gần sát trần. Nhà chung cư mà bác ơi.

Tủ bếp thông thường cao đến 2.1m, nhà nào làm cao lắm cũng tầm 2.2m, nhà chung cư thì bét lắm cũng phải cao được 2.7m, chắc vẫn còn chỗ để bình 15 lít. Thay vì lắp bình vuông thì nên lắp loại bình dài dài chỉ hết khoảng 35cm.

Nói chung cứ phải theo thực tế, chỗ ngăn tủ ấy nếu khéo thì vẫn nhét được cái máy đun nóng ngay, hoặc bình ferroli 5 lít HotDog.

Nếu lắp máy đun nóng ngay thì hết sức chú ý khoản dây cấp điện, vì bây giờ toàn loại 4.5kW trở lên, đường dây kém là dễ toi lắm. Nên lắp loại bình 15lit-1.5kW hoặc 5lit-800W cho khu bếp và vừa.

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
Tùy hãng, tùy loại mới có ELCB 15mA, như nhà tôi lắp Merlin thì loại 40A-63A chỉ có 30mA.
Của Panasonic cũng vậy, loại 15mA thì chỉ có 15A-20A-30A, to hơn thì cũng chỉ thấy 30mA.
Dòng dò nhỏ chủ yếu là dùng cho thiết bị điện riêng lẻ nên các cụ chọn loại ELCB 15A-20A thường hay có dòng dò 15mA hơn những loại to. Năm ngoái em vớ được vài em Panas nội địa ở chợ Sắt 15A/15mA giá 80K.

Rickyman

Xe điện
Cụ Rickyman: Hôm nào cuối tuần e mời cụ sang nghiên cứu giúp e cái máy bơm nhé. Nội dung cũng kêu tách xè suốt đêm ngày như thớt trước e tả rồi.
Hôm trước tết hẹn cụ mà lại bận quá
Trường hợp của cụ vẫn chưa xử được à? OK cụ

Website
www.facebook.com
Dòng dò nhỏ chủ yếu là dùng cho thiết bị điện riêng lẻ nên các cụ chọn loại ELCB 15A-20A thường hay có dòng dò 15mA hơn những loại to. Năm ngoái em vớ được vài em Panas nội địa ở chợ Sắt 15A/15mA giá 80K.
Đúng rồi, cụ chịu khó lượn chợ Giời hoặc chợ Sắt tầm đồ nội điạ. Nhiều đồ tháo từ tàu biển phá dỡ hay ra phết.

Quetlada12

Xe tải
Dạo này thớt chìm quá, em hỏi phát cho thớt nổi lào:D
Cái quả cầu hút nhiệt trên nóc tum tầng 4 nhà em dạo này kêu to quá, đêm đến cứ kẽo cà kẽo kẹt, chả biết bơm dầu vào chỗ nào cho đỡ kêu hả các cụ (đừng bắt em cưa song sắt chui từ dưới lên hay đập kính chui vào nhá).

Website
www.facebook.com
Dạo này thớt chìm quá, em hỏi phát cho thớt nổi lào:D
Cái quả cầu hút nhiệt trên nóc tum tầng 4 nhà em dạo này kêu to quá, đêm đến cứ kẽo cà kẽo kẹt, chả biết bơm dầu vào chỗ nào cho đỡ kêu hả các cụ (đừng bắt em cưa song sắt chui từ dưới lên hay đập kính chui vào nhá).
Lẽ ra song sắt nhà cụ phải có khóa.
Món này dùng vòng bi, khả năng là khô mỡ roài. mà quả cầu này có cũng như không, cụ khóa cứng lại cho đỡ kẽo kẹt.

Quetlada12

Xe tải
Lẽ ra song sắt nhà cụ phải có khóa.
Món này dùng vòng bi, khả năng là khô mỡ roài. mà quả cầu này có cũng như không, cụ khóa cứng lại cho đỡ kẽo kẹt.
Cảm ơn cụ, em nghiên cứu xong nếu khả thi xẽ post hình:D

phuongan

Xe điện
Các chuyên gia tư vấn giùm em 2 việc nhỏ nhỏ này với ạ:

1. Quạt nhà em tự nhiên chạy lừ đừ rồi tắt ngủm ạ, có phải là hiện tượng khô dầu không? Cho em cách khắc phục với? Em nghĩ mấy cái này chắc không khó lắm nên mang ra hàng thì hơi phí tiền nhỉ :D

2. Cái van phao trong lavabo nhà em giờ thi thoảng khi giật nước thì nắp chụp nước không đậy xuống, em lại phải mở nắp đậy và đẩy nó xuống ạ. Mà em vẫn chưa biết sửa chữa thế nào cho nó trơn tru trở lại. Em đã thử thay đổi độ dài/ngắn của dây phao rồi vẫn chưa ăn thua.

Em cảm ơn nhiều :)