Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Transit2011

Xe tải
Cụ Thích cho em hỏi cách xử lý: Bóng đèn Compact sau khi tắt rồi, thỉnh thoảng vẫn cứ nháy nháy, vào ban đêm rất khó chịu!
P/s: em đang dùng công tắc 2 way của Pana, bóng Rạng Đông nhé!
Thanks Cụ nhiều!

Website
www.facebook.com
Cụ Thích cho em hỏi cách xử lý: Bóng đèn Compact sau khi tắt rồi, thỉnh thoảng vẫn cứ nháy nháy, vào ban đêm rất khó chịu!
P/s: em đang dùng công tắc 2 way của Pana, bóng Rạng Đông nhé!
Thanks Cụ nhiều!
Nguyên nhân của việc nháy là do lắp dây pha không qua công tắc. Bác kiểm tra lại công tắc nhà bác xem có đúng 2 way ko nhé.:D

Panasonic 2 way contact là công tắc loại C dành cho cầu thang.

Còn loại 2 tiếp điểm là loại D (2 pole)

Chỉnh sửa cuối:

Transit2011

Xe tải
Nguyên nhân của việc nháy là do lắp dây pha không qua công tắc. Bác kiểm tra lại công tắc nhà bác xem có đúng 2 way ko nhé.:D

Panasonic 2 way contact là công tắc loại C dành cho cầu thang.

Còn loại 2 tiếp điểm là loại D (2 pole)

Cái ảnh của Cụ là 1 way 2 pole; 2 way nó không có cái chấm đen kia!
Nhà em là 2 way Cụ ạ! Năm 2006 khi làm nhà, đèn phòng và đèn Toilet em làm 2 way hết; (1 cái cửa phòng, 1 cái đầu giường) rất tiện khi sử dụng;

QAZ

Xe container
Nhà em là 2 way Cụ ạ! Năm 2006 khi làm nhà, đèn phòng và đèn Toilet em làm 2 way hết; (1 cái cửa phòng, 1 cái đầu giường) rất tiện khi sử dụng;
Công tắc 2 chiều là thứ phổ thông, nhà nào chả có (lắp cầu thang, đèn ngủ v.v...), tuy nhiên do cách đi dây hơi phức tạp nên thợ hay đấu tắt (dây lửa 1 nơi, dây mát 1 nẻo).

Bác nối công tắc 2 chiều mà chạy qua dây trung tính nên mới bị nháy đèn. Chỉ có cách duy nhất là đảo đầu dây trước khi vào công tắc.

Nếu hệ thống điện không quá phức tạp (chỉ gồm công tắc, ổ cắm) thì bác đảo luôn dây nguồn vào nhà ấy.

Website
www.facebook.com
Đúng rồi, hóa ra cụ lắp công tắc cầu thang cho bóng đèn.:D Em lại tưởng là cụ bảo là lắp loại 2 tiếp điểm cho bóng đèn. Lắp loại đấy thì ko bao giờ nháy.:D

Cụ kiểm tra xem sơ đồ có đúng như thế này ko nhé.

yamaki

Xe buýt
em đang tự tìm vật tư điện (dây, ổ cắm, công tắc, aptomat, tủ điện,...) để hoàn thiện căn hộ của em. Nhờ các cụ tư vấn giúp nên dùng thiết bị hãng nào thì hợp lý giữa các tiêu chí giá thành và chất lượng (sino, pan asonic, clipsal,..)..

Đèn Led downlight trên thị trường giờ từ vài chục đến vài trăm đều có nhiều loại, nhờ các cụ tư véo giúp luôn vụ đèn downlight và đèn led dây nhé.

PS: qua tìm hiểu trên gúc-gồ, em áng áng thế này:
- Dây Trần Phú
- Ổ cắm, công tắc Sino
- Aptomat, tủ điện pana
...
Tiếp theo là đơn vị cung cấp, thấy một số post nói mua ở Suối Điện Trường chinh giá Ck tốt hơn chỗ khác... Các cụ chỉ giúp, e cảm ơn.

Transit2011

Xe tải
Công tắc 2 chiều là thứ phổ thông, nhà nào chả có (lắp cầu thang, đèn ngủ v.v...), tuy nhiên do cách đi dây hơi phức tạp nên thợ hay đấu tắt (dây lửa 1 nơi, dây mát 1 nẻo).

Bác nối công tắc 2 chiều mà chạy qua dây trung tính nên mới bị nháy đèn. Chỉ có cách duy nhất là đảo đầu dây trước khi vào công tắc.

Nếu hệ thống điện không quá phức tạp (chỉ gồm công tắc, ổ cắm) thì bác đảo luôn dây nguồn vào nhà ấy.
Vậy thì chắc thợ làm kiểu này rồi Cụ ạ!
Chắc em phải đảo cho cái đèn bị nháy thôi Bác ạ, Chứ đổi nguồn vào nhà thì sợ Ok cái đèn đó, nhưng nó lại nháy các đèn khác!
Thanks Cụ!

Đúng rồi, hóa ra cụ lắp công tắc cầu thang cho bóng đèn.:D Em lại tưởng là cụ bảo là lắp loại 2 tiếp điểm cho bóng đèn. Lắp loại đấy thì ko bao giờ nháy.:D

Cụ kiểm tra xem sơ đồ có đúng như thế này ko nhé.

Sơ đồ này thì chuẩn rồi Cụ ạ!
Thanks Cụ!

Gia_Khanh

Xe điện
Các cụ cho e hỏi bình đun nc nóng trực tiếp nếu bật sẵn át thì chỉ khi nào vặn nc, có dòng nc chảy qua nó mới bật rơ le để đun hay cứ bật at là nó bật thanh đun liên tục ạ, bình nhà e là Ariston lắp bên trên chậu rửa bát

at2009

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi bình đun nc nóng trực tiếp nếu bật sẵn át thì chỉ khi nào vặn nc, có dòng nc chảy qua nó mới bật rơ le để đun hay cứ bật at là nó bật thanh đun liên tục ạ, bình nhà e là Ariston lắp bên trên chậu rửa bát
Có nước chạy qua thì bình mới hoạt động cụ ạ. Trời lạnh cứ bật 24/24 không sợ tốn điện đâu ạ.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu có cái bình nóng ngay ở chậu rửa bát bật cả năm cụ ạ! Nước chảy qua rơ le mới đóng để đun nước chạy vòng vòng qua may so nhiệt.

Chỉnh sửa cuối:

Song Min

Xe tải
Cụ Thích ơi điều hòa invecter chạy đạt nhiệt độ nó có tự ngắt không? Cái điều hòa toshi nội địa nhật nhà cháu mới lắp mấy hôm nay lạnh mới bật thấy nó chạy suốt chẳng tự ngắt bao giờ. Để auto lẫn không auto cũng vậy, gió thổi vù vù.

Bugatti.

Xe buýt
Cụ Thích ơi điều hòa invecter chạy đạt nhiệt độ nó có tự ngắt không? Cái điều hòa toshi nội địa nhật nhà cháu mới lắp mấy hôm nay lạnh mới bật thấy nó chạy suốt chẳng tự ngắt bao giờ. Để auto lẫn không auto cũng vậy, gió thổi vù vù.
Inverter chạy suốt không ngắt cụ ạ, khi nó đạt nhiệt độ thì nó giảm tần số dẫn đến giảm công suất đi thôi

chuot08

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi điều này: giữa việc sưởi bằng máy sưởi dầu và điều hòa 2 chiều có chức năng sưởi thì dùng loại nào tốt hơn ạ?

Zelda

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi điều này: giữa việc sưởi bằng máy sưởi dầu và điều hòa 2 chiều có chức năng sưởi thì dùng loại nào tốt hơn ạ?
Em hóng hớt 1 vài nguồn tin thì 2 cái mỗi cái có 1 cái tốt riêng, cơ bản thì đều không bị quá khô ( có lẽ sưởi dầu đỡ khô hơn ). Khác duy nhất là chi phí ban đầu và chi phí phát sinh khi sử dụng, Sưởi dầu rẻ nhg e nghe nói sẽ tốn chi phí lâu dài hơn, nếu cần dùng cho cùng 1 diện tích phòng. Tuy nhiên nhà có trẻ sơ sinh em thấy họ thích dùng sưởi dầu hơn, có lẽ vì ít khô và ấm tập trung, phòng đỡ bí hơn .... Đúng sai gì các chuyên gia chỉnh hộ với ạ :D

Em vào cũng để hỏi các cụ chiên gia điều hòa ạ, chả là e đang cần nhờ 1 cụ trên thông cục lạnh dưới tường cục nóng xem hộ con 2 chiều nhà em, dự đoán là lắp ổng ẩu hay sao mà sau 1 năm xài em thấy nó teo teo sắp hết gas rồi :(

chuot08

Xe lăn
Em hóng hớt 1 vài nguồn tin thì 2 cái mỗi cái có 1 cái tốt riêng, cơ bản thì đều không bị quá khô ( có lẽ sưởi dầu đỡ khô hơn ). Khác duy nhất là chi phí ban đầu và chi phí phát sinh khi sử dụng, Sưởi dầu rẻ nhg e nghe nói sẽ tốn chi phí lâu dài hơn, nếu cần dùng cho cùng 1 diện tích phòng. Tuy nhiên nhà có trẻ sơ sinh em thấy họ thích dùng sưởi dầu hơn, có lẽ vì ít khô và ấm tập trung, phòng đỡ bí hơn .... Đúng sai gì các chuyên gia chỉnh hộ với ạ :D

Em vào cũng để hỏi các cụ chiên gia điều hòa ạ, chả là e đang cần nhờ 1 cụ trên thông cục lạnh dưới tường cục nóng xem hộ con 2 chiều nhà em, dự đoán là lắp ổng ẩu hay sao mà sau 1 năm xài em thấy nó teo teo sắp hết gas rồi :(
Thanks cụ! Như thế là same same nhau nhỉ? Vì em có ĐH 2 chiều rồi, định mua thêm sưởi dầu do ĐH chỉ có nhiệt độ cao Max là 30 độ. Nhưng có lẽ thôi vậy, đắp thêm cái chăn mỏng cho nó có ko khí mùa lạnh!:D

29V3-5586

Xe buýt
Ngại ra ngoài quán làm cái thớt mới quáE mạn phép vào đây nhờ các cụ tư vấn hộ e cái bếp từ âm để thay cái bếp ga âm với
E chỉ cần 2 bếp chứ k cần loại 3 hay 4 bếp
Budget tầm 10tr đổ về
Ngon bổ rẻ và có bảo hành là e thích ạ
Có loại 1 bên từ 1 bên hồng ngoại thì theo các cụ có đc k ạ
Giá cả với chủng loại phong phú quá so với hiểu biết của e nên nhờ các cụ tư véo ạ

Zelda

Xe đạp
Thanks cụ! Như thế là same same nhau nhỉ? Vì em có ĐH 2 chiều rồi, định mua thêm sưởi dầu do ĐH chỉ có nhiệt độ cao Max là 30 độ. Nhưng có lẽ thôi vậy, đắp thêm cái chăn mỏng cho nó có ko khí mùa lạnh!:D
Không biết nhà cụ thì như thế nào, nhà em phòng từ 20 - 30m2, trần cao khoảng 3m dùng 2 chiều 12000BTU là thoải mái ấm rồi ạ, lên đến 30 là nóng chịu không nổi :D Mùa này em bật khoảng 24 độ mà chưa thấy ấm mới đoán là nó bị rò bớt gas. Nếu phòng nhà cụ ko quá to hoặc điều hòa ko quá nhỏ thì em nghĩ là nên dành thời gian kiểm tra lại :D