Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Website
www.facebook.com
Thank a, vậy nếu sáng 1 bên như vậy có gây ra hiện tượng chập điện k?? Vì hôm kia e cắm dây nguồn màn hình máy tính vào ổ cắm rời thì bị chập điện, hư luôn màn hình, lúc đó ổ rời chưa bật công tắc, sau đó e dùng bút thử điện thì đèn sáng 1 bên dù k bật công tắc.
Sáng 1 bên là ko chập, sáng cả 2 bên mới chập.

màn hình của bác có lẽ hỏng vì nguyên nhân khác, không phải do chập điện.

Website
www.facebook.com
Máy bơm ngoài giời mà Bụp, nước mưa bắn vào, nước ở cái chậu cây trúc rơi bắn vào mà
Nhõn cái ảnh vẫn chưa hiểu được chảy như nào, chảy ở đâu.

Nguyên tắc là bơm có van 1 chiều theo hướng cửa hút -> cửa đẩy. Vì vậy khi trong trường hợp không có van chặn hoặc van chặn không đóng, khi bơm đã tắt nước hoàn toàn có thể chảy theo hướng nói trên, nếu nước ở của hút có áp lực cao hơn cửa đẩy.

Lifeway

Xe tải
E đang định đóng bộ bàn ghế gỗ tần bì, 1 ghế dài 2m (ko phải chữ L), 1 bàn, 3 đôn nhỏ, thiết kế bình thường. Bên nội thất báo giá 10 triệu. Liệu có hợp ví ko các cụ nhỉ?

Rickyman

Xe điện
Em mua relay cuọno khiển 12v cụ ơi, nhưng vỏ nó lại ghi 28v thế mới hài. Tẹo em về chụp cho cụ xem

Em làm cực xấu vì ko có kế hoạch trước, ngại đào tường đặt nên để tạm bợ thế này, với lại đóng cửa máy bơm lại thì chả có ai ngắm :)))

Khú khú, nguồn cấp cho cái cuộn hút 12V thì làm cái be bé thôi chứ, tầm 1A là ngon rồi, nhìn cái tủ điện của cụ cục nguồn tổ ông chiếm 90% diện tích kinh quá. Bộ chuyển đổi + chống mất nước nguồn cấp của em đây, bộ nguồn 1A cực xinh, Role thửa (italy) :D tiếp điểm 12A, nhét vừa cái hộp Sino 2 Át

v_t

Xe buýt
Khú khú, nguồn cấp cho cái cuộn hút 12V thì làm cái be bé thôi chứ, tầm 1A là ngon rồi, nhìn cái tủ điện của cụ cục nguồn tổ ông chiếm 90% diện tích kinh quá. Bộ chuyển đổi + chống mất nước nguồn cấp của em đây, bộ nguồn 1A cực xinh, Role thửa (italy) :D tiếp điểm 12A, nhét vừa cái hộp Sino 2 Át
hế hế, em nghiệp dư biết đâu. 1A thì bé thật nhưng em sợ không đủ công suất, thôi cứ 5A táng cho lành, hàng chợ giời mà. đồ xịn thì em chả biết mua đâu, với lại cái khu máy bơm có mỗi mình em thò đầu vào, đóng tủ vào lại đẹp như ai. Cụ làm prồ đấy, nhưng em kiếm đâu hàng thửa như cụ giờ :D

Rickyman

Xe điện
hế hế, em nghiệp dư biết đâu. 1A thì bé thật nhưng em sợ không đủ công suất, thôi cứ 5A táng cho lành, hàng chợ giời mà. đồ xịn thì em chả biết mua đâu, với lại cái khu máy bơm có mỗi mình em thò đầu vào, đóng tủ vào lại đẹp như ai. Cụ làm prồ đấy, nhưng em kiếm đâu hàng thửa như cụ giờ :D
He he, dòng cấp cho cuộn hút bé xíu à :)), cụ nghiệp dư thế là ngon rồi :D

v_t

Xe buýt
He he, dòng cấp cho cuộn hút bé xíu à :)), cụ nghiệp dư thế là ngon rồi :D
cái này tại cụ Bụp xúi mua con 5A :D, chứ em nghĩ 1A đúng là thừa, đi mua thì con 1A nó cũng chỉ bé bằng bao thuốc lá.

Website
www.facebook.com
E đang định đóng bộ bàn ghế gỗ tần bì, 1 ghế dài 2m (ko phải chữ L), 1 bàn, 3 đôn nhỏ, thiết kế bình thường. Bên nội thất báo giá 10 triệu. Liệu có hợp ví ko các cụ nhỉ?
Mời cụ sang mấy gian hàng nội thất nhé. Thớt này chỉ hỗ trờ các THIẾT BỊ gia dụng liên quan đến điện nước

0904223800

Xe buýt

Cụ làm trông ngon vãi, chắc cụ có nghề rồi he he

Rickyman

Xe điện
Cụ làm trông ngon vãi, chắc cụ có nghề rồi he he
Vẫn nghiệp dư mà cụ, cụ nhìn transitor, tụ, trở oánh vào đầu cốt bên dưới kia kìa, chuẩn phải nhét vào mạch cơ ah :))

Ongrungf

Xe điện
Bụp ơi thế thì em chịu rồi, chỉ biết nó chảy nước từ cái vòi phía đầu bơm thôi, mà ngày một chảy to hơn. Em gọi điện cho người thân vậy

Ongrungf

Xe điện
Nhõn cái ảnh vẫn chưa hiểu được chảy như nào, chảy ở đâu.

Nguyên tắc là bơm có van 1 chiều theo hướng cửa hút -> cửa đẩy. Vì vậy khi trong trường hợp không có van chặn hoặc van chặn không đóng, khi bơm đã tắt nước hoàn toàn có thể chảy theo hướng nói trên, nếu nước ở của hút có áp lực cao hơn cửa đẩy.
Bụp ơi, em hỏi người thân vụ này rồi nhé, em báo cáo lại như sau: Do thợ lắp máy bơm, các khớp nối không vặn cẩn thận dẫn tới rò ... hở... em đã gọi thợ yêu cầu lên làm lại rồi ạ

0904223800

Xe buýt
Nhân nói về cái máy bơm nước.
Đối với máy bơm thì cái lupe (tiếng anh gọi là Foot valve) rất quan trọng, nó có 2 chức năng đó là lọc rác và giữ nước mồi cho máy bơm. Các loại luppe trên thị trường thường bằng đồng, nhựa thường chỉ ngăn được rác, còn cát và cặn thì không ngăn được.

Ở đây có hướng dẫn cách làm luppe khá đơn giản và hiệu quả. Nếu ở gia đình, thay bằng ống loc PVC (kích thước khe loc 0,25 mm) thì sẽ lọc đươc cả cát.

Tuy nhiên các bác nên thường xuyên thau rửa bể nước, là chuẩn nhất. Bể nhà em mới thau được mấy tháng, hôm qua mở ra đã thấy đầy gián ở trong đấy rồi. Kinh quá.
Đây là cái video bọn tây nó thau bể, gửi các cụ xem
Bọn nó nhiều máy thật, dùng máy bơm hút cạn, máy xịt cao áp để rửa sau đó dùng máy hút bụi ướt để hút cặn. Cuối cùng cho đèn UV vào diêt khuẩn. Vãi

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
cái này tại cụ Bụp xúi mua con 5A :D, chứ em nghĩ 1A đúng là thừa, đi mua thì con 1A nó cũng chỉ bé bằng bao thuốc lá.
Nhà em dùng cục nguồn to vì em còn dùng vào nhiều việc khác. He he

Website
www.facebook.com

Lão làm 1 bài hướng dẫn cụ thể để, để em làm thành 1 hạng mục ở bài mục lục

du.tranduc

Đi bộ
Các cụ ơi, cho em hỏi với. Nhà em dùng bơm trực tiếp từ ống nước tự nhiên lên bể trên cao (không có bể ngầm).
Em định nắp thêm con Rơ le áp thấp (của máy bơm RO - ngắt mạch điện khi mất nước) vào trước con bơm nước để khi nào mất nước thì bơm không hoạt động (Sông đà mất nước thường xuyên) - phòng cháy mất bơm.
Các cụ tư vấn cho em nắp như nào với ạ, bởi vì nhà em mua lại, không nắm được đường đi của mạch điện mà con bơm thì không có dây rợ gì nối vào nó cả (em đoán cái phao điện ở bể trên cao nối thẳng vào ổ điện- chỗ cắm bơm chứ không nối vào bơm).
Em mới tìm hiểu về cái điện đóm này có gì không hiểu các bác đừng cười :).
Mong được sự giúp đỡ của các bác, em xin cám ơn!

Website
www.facebook.com
Các cụ ơi, cho em hỏi với. Nhà em dùng bơm trực tiếp từ ống nước tự nhiên lên bể trên cao (không có bể ngầm).
Em định nắp thêm con Rơ le áp thấp (của máy bơm RO - ngắt mạch điện khi mất nước) vào trước con bơm nước để khi nào mất nước thì bơm không hoạt động (Sông đà mất nước thường xuyên) - phòng cháy mất bơm.
Các cụ tư vấn cho em nắp như nào với ạ, bởi vì nhà em mua lại, không nắm được đường đi của mạch điện mà con bơm thì không có dây rợ gì nối vào nó cả (em đoán cái phao điện ở bể trên cao nối thẳng vào ổ điện- chỗ cắm bơm chứ không nối vào bơm).
Em mới tìm hiểu về cái điện đóm này có gì không hiểu các bác đừng cười :).
Mong được sự giúp đỡ của các bác, em xin cám ơn!
Cụ dùng cái mạch của lão Rickyman nhé.

nguyen nghiep

Xe container
Em nhờ cụ avico cùng các cụ trên OF giúp em!
Nhà em có con tủ lạnh Toshiba cũ lắm rồi, cách đây vài tháng nó không lạnh, em mời thợ điện lạnh đến, nhưng em không có nhà (ngày em phải đi làm) nên khi em về thì U em bảo là họ đến sửa, lấy 200 nghìn, cắt vứt ra ngoài 1 cái dài khoảng 5 cm, đường kính khoảng 1 cm, bọc nhựa trong xung quanh, có 2 đầu dây thò ra (Em nghĩ nó là cái cal nhiệt) nhưng em lại không biết họ có lắp cái mới vào hay không mà từ ngày đó đến giờ, con tủ nhà em chạy liên tục, không bao giờ ngắt.
Em gọi người sửa sang xem vì sao nó không ngắt thì họ không sang, thế mới chán chứ.
Em mong các bác tư vấn cho em xem con (theo như em đoán là cal nhiệt) ấy nó nằm ở đâu (vị trí thường đặt nó của hãng ý) trong tủ lanh, có thể mua nó ở đâu, giá nó bao nhiêu để em về lắp lại!
Em xin chân thành cảm ơn các cụ!