Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

0904223800

Xe buýt
ổ điện trên tường thì cái bên phải em đang cắm là bơm tự động, cái bên cạnh là cắm bơm cưỡng bức. CN ngồi làm xong lười quấn lại nên trông hơi kinh :D. để em về quấn lại cho gọn là đẹp ngay :D. một phần cũng tại cái thằng thợ gỗ nhà em, bảo nó làm cho cái hộp nhỏ treo lên tường, nó làm cho cái hộp gỗ dầy cộp nặng trịch, có khoét các lỗ thoát nhiệt bề mặt. thôi thì dùng vậy :D
--------------------------------
Bác lấy cái hộp điện, cho vào đấy. Giống thế này này

http://www.cheapapumps.com.au/1.5kw_automatic_control_box.html
he automatic pump controller comes with 6 sensors, 3 for monitoring the well's water level and the other 3 for monitoring the storage tank's water level. With the automatic box installed, the pump will turn on and off automatically according to the water level of both the tank and the well. The control box is very important if the well has a limited water supply as the pump needs to be submersed in enough water to be lubricated by the flowing water.

Dịch sang tiếng Việt:

Bộ điều khiển bơm tự động 6 cảm biến, 3 cảm biến mức nước tại bể ngầm và 3 cảm biến bể trên cao. Chức năng của bộ điều khiển là tự động bật, tắt máy bơm theo mức nước trong bể.

v_t

Xe buýt
hộp sắt tủ điện ngoài họ cũng bán mà cụ, 80k hay 100k đấy, em thì làm hộp gỗ chẳng may hở gì cũng an toàn, nhưng kiểu như cụ đưa thì tìm đến tết nếu ko biết chỗ, căn bản mình làm để an toàn thôi, bơm nhét vào góc, khoá cửa chả ai nhìn nên khôgn quan tâm đến thẩm mĩ lắm. có điều kiện làm xịn càng ok cụ ạ.

à, mà em nhìn cái giá của nó ở tây là 170$, em làm hết có 250k mà vẫn đạt mục đích sử dụng Ì:D, làm xong thôi vứt đấy, nếu chạy ngon ko vấn đề thì cả năm chả thèm mở bể với mở xem máy bơm luôn

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Bác làm rất hay, em đang định làm cái tủ điều khiển máy bơm. Trong đó bao gồm: Atomat để đóng cắt; Công tắc chuyển chế độ (bơm tự động-Không tự động).
Để bơm tự động thì nguồn bơm sẽ qua van phao, không tự động thì đi thẳng.
Tất cả để trong hộp sắt treo cạnh bơm.
Đơn giản cho việc Auto - Manu là cụ làm thêm 1 con công tắc cấp nguồn cho Relay mắc song song với hệ van phao. Đóng công tắc thì Manu, ngắt thì Auto.:D

Mercedes_Benz

Xe điện
Cụ Bụp ơi, em đã xử lý dò nước rồi nhưng cái bơm của em nó cứ chạy không chịu tắt theo máy giặt, đâm ra lúc sau em lên sờ thấy nóng ran

Website
www.facebook.com
Cụ Bụp ơi, em đã xử lý dò nước rồi nhưng cái bơm của em nó cứ chạy không chịu tắt theo máy giặt, đâm ra lúc sau em lên sờ thấy nóng ran
Cụ chụp ảnh cái bơm và hệ thống nhà cụ lên đây xem sao.

BẪY RÙA

Đi bộ
Hi all,
E có vấn đề thắc mắc cần sự hỗ trợ từ mọi người ah.
Ổ điện rời nhà e khi cắm vào ổ chính, thì khi không bật công tắc, bút thử điện vẫn sáng, (bên sáng, bên tắt).
E xoay chiều phích cắm, thì không bị vậy nữa, e nghi bị hư ổ rời.
Nhưng khi e thử tất cả các ổ điện nhà e đang xài đều bị như vậy. không bật công tắc mà bút điện vẫn sáng,
VÀ E MỚI BỊ CHÁY 1 TVI VÀ 2 MÀN HÌNH MÁY TÍNH.

Mọi người cho e hỏi lý do bị chủ yếu là gì vậy ah ? Và do nguồn chính hay do ổ cắm, do chập điện ở đường dây chính vậy ah ?

THANK YOU.

b2_moi_ra_lo

Xe buýt
Hi all,
Ổ điện rời nhà e khi cắm vào ổ chính, thì khi không bật công tắc, bút thử điện vẫn sáng, (bên sáng, bên tắt).
Nhưng khi e thử tất cả các ổ điện nhà e đang xài đều bị như vậy. không bật công tắc mà bút điện vẫn sáng,

Mọi người cho e hỏi lý do bị chủ yếu là gì vậy ah ? Và do nguồn chính hay do ổ cắm, do chập điện ở đường dây chính vậy ah ?
Cụ không nói rõ là nhà cụ ở vùng sâu vùng xa hay là nơi đã có điện lưới quốc gia thì khó có thể phán bửa được, Về nguyên tắc chập điện nghĩa là đoản mạch thì hệ thống bảo vệ (cầu dao, cầu chì, atomat phải tác động), còn việc dây mát ở ngoài cột bị đứt khiến nhà cụ đo được 380v ở 2 cực của ổ cắm thì phải xem lại.

THANK YOU.

BẪY RÙA

Đi bộ
E ở trung tâm Sài gòn, e mới bị thời gian gần đây.
E k hiểu sao khi đảo phích cắm thì ổ cắm rời lại sáng 1 lỗ khi dùng bút thử điện ( e k bật công tắc), có phải là nguyên nhân gây chập điện thiết bị k ạ???
E đảo chiều phích cắm lần nữa thì k bị nữa, điện nhà e 220v ạ.

Website
www.facebook.com
Hi all,

THANK YOU.
1. Nếu cả 2 bên ổ cắm chính nhà cụ đều sáng đèn khi thử bằng bút thử điện: Mất mát. 1 bên sáng 1 bên tắt: Bình thường.
2. Ổ cắm kéo dài nếu dùng công tắc đơn thì công tắc này chỉ ngắt được 1 dây, khi cụ cắm dây pha qua công tắc thì tắt công tắc bút ko sáng. Nếu dây pha ko qua công tắc thì bật tắt gì vẫn sáng 1 bên.:D Ko phải hư ổ đâu.

Website
www.facebook.com

BẪY RÙA

Đi bộ
1. Nếu cả 2 bên ổ cắm chính nhà cụ đều sáng đèn khi thử bằng bút thử điện: Mất mát. 1 bên sáng 1 bên tắt: Bình thường.
2. Ổ cắm kéo dài nếu dùng công tắc đơn thì công tắc này chỉ ngắt được 1 dây, khi cụ cắm dây pha qua công tắc thì tắt công tắc bút ko sáng. Nếu dây pha ko qua công tắc thì bật tắt gì vẫn sáng 1 bên.:D Ko phải hư ổ đâu.
Thank a, vậy nếu sáng 1 bên như vậy có gây ra hiện tượng chập điện k?? Vì hôm kia e cắm dây nguồn màn hình máy tính vào ổ cắm rời thì bị chập điện, hư luôn màn hình, lúc đó ổ rời chưa bật công tắc, sau đó e dùng bút thử điện thì đèn sáng 1 bên dù k bật công tắc.

Ongrungf

Xe điện
Máy bơm ngoài giời mà Bụp, nước mưa bắn vào, nước ở cái chậu cây trúc rơi bắn vào mà

0904223800

Xe buýt

Ongrungf

Xe điện
Con máy bơm này của cụ mua bao nhiêu vậy? Chạy có êm không ợ
1t7 cụ ạ, nó bé xinh xinh thôi cụ nhé, chạy siêu êm, nước thì có vẻ không mạnh nhưng lên tầng 4 vô tư, em mô tả hơi khó hiểu nhưng nó là như thế

Triet MV

Xe máy
Bẩm các cụ các mợ.

Qua một thời gian lượn lờ trên OF, thỉnh thoảng em lại thấy các cụ mợ lập thớt hởi về cách xử lý các tình huống gặp phải trong cuộc sống. Từ tâm sinh lý tuổi mới lớn, tuổi sắp lớn và tuổi đã lớn đến việc hỏi xem nhà mất điện thì làm thế nào, ống nước thủng thì sửa ra sao, tủ lạnh không lạnh, điều hòa ko mát là do đâu... Bất kỳ vấn đề gì cũng có thể xuất hiện câu hỏi.:D

Bỏ qua những thắc mắc về mặt tâm lý và các tình huống ứng xử, đề phòng Gấu lượn OF nên những thớt tương tự là em chỉ lót dép hóng, em chỉ dám nhiệt tình xông vào các thớt liên quan đến kỹ thuật và phát hiện ra OF cực nhiều nhưn tài trên mọi lĩnh vực. Điện đóm, nước nôi thì có cụ Rickyman, cụ Rolland, tủ lạnh điều hòa thì có cụ avico, cụ thuviet, máy tính thì có cụ firefox4..... và rất nhiều cụ khác sẵn sàng giải đáp khi Ofer có thắc mắc. Rất nhiều cụ mợ sau khi được hướng dẫn đã tự xử lý được những việc trước đây phải thuê thợ, bớt được một cơ số thời gian, tiền bạc (mà kinh tế càng ngày càng khó khăn) và quan trọng hơn là nâng điểm trong mắt Gấu, Sói.:69:

Sau nhiều lần hỗ trợ online và cả offline, em có ý tưởng lập ra thớt này, xin một chỗ ở Quán cà phê để các cụ các mợ có thể nhanh chóng tìm được câu trả lời khi có thắc mắc, nhanh chóng tìm được sự hỗ trợ khi gặp phải những vấn đề nho nhỏ trong cuộc sống thường nhật. các câu hỏi, các vấn đề sau khi được giải quyết sẽ được lập danh mục tương tự như mục Q & A tại những bài đầu tiên để các cụ mợ dễ dàng tra cứu, tránh những câu hỏi trùng lặp.

Túm cái váy, hễ các cụ mợ có bất kỳ vấn đề gì khó khăn trong khi sử dụng các thiết bị tại gia, điện nước trục trặc, cửa cuốn ko chạy, thang máy ngừng lên xuống.... thì xin mời các cụ các mợ xông vào thớt này, đọc qua một lượt danh mục để tìm xem có trường hợp tương tự như của mình hay không. Có thì tra cứu, chưa có hoặc chưa rõ thì xin mời các cụ mợ mạnh dạn đặt câu hỏi, các Ofer luôn sẵn sàng trợ giúp các cụ mợ hết mình. Ngoài ra, các cụ hoàn toàn có thể mượn được các dụng cụ cần thiết để tự xắn tay lên làm. Miễn là dùng cẩn thận và nhớ trả.:P

Làm gì cũng có 1 số nguyên tắc cơ bản, em xin liệt kê ra đây để các cụ ngó nghiêng, nếu thấy chỗ nào cần sửa đổi bổ sung thì xin mời các cụ mợ có ý kiến.:6:

1. Thớt này chỉ dành để tư vấn cách sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, khắc phục sự cố cho các thiết bị gia dụng, điện nước sinh hoạt. Các vấn đề tâm sinh lý xin mời các cụ sang thớt bên cạnh.:P

2. Với mong muốn các cụ mợ tự giải quyết được các sự cố, trong thớt này sẽ không cho phép buôn bán, rao vặt, quảng cáo bất kỳ dịch vụ nào.:-"

3. Để dễ dàng tư vấn đạt hiệu quả cao, khi các cụ mợ đặt câu hỏi nên rõ ràng, tả tình huống càng cụ thể càng tốt, nếu có thể thì nên chụp dăm ba cái ảnh. Sau khi xử lý sự cố, đề nghị các cụ mợ có bài viết phản hồi về kết quả, văn tả cảnh lại cách xử lý tình huống có kèm hình ảnh thì càng ngon. Đây sẽ là tư liệu quý giá để mọi người tham khảo.
Đặt câu hỏi nên đưa ra các thông tin sau:
- Loại thiết bị, model.
- Tình trạng hiện tại, tình huống gặp phải.
- Ảnh chụp, hình ảnh minh họa (nếu cần thiết).

4. Những bài viết không liên quan, tên khoa học là spam sẽ thường xuyên được dọn dẹp:D

5. Ai cũng có thể đặt câu hỏi và ai cũng có thể trả lời. Người xưa có câu "ba ông thợ giầy còn hơn Gia cát Lượng". OF có cả trăm ngàn thành viên, số Gia Cát Dự e là đếm ko hết. Tuy nhiên, trước mắt thì em đã mời được một số nhân vật chính như sau:

- Các câu hỏi về điện lạnh: Cụ avico phụ trách chính.

- Các câu hỏi về điện nước: Cụ Rolland, cụ Rickyman, cụ dongkijote phụ trách chính.
- Các câu hỏi về hàng Nhựt mới cũ, lò vi sóng: cụ thuviet phụ trách chính.
- Các câu hỏi về máy lọc nước: mợ Mợ toét 2710 phụ trách chính.
- các câu hỏi về cửa cuốn, cửa điện tự động: cụ Rolland phụ trách chính.
- Các câu hỏi về thang máy, thang cuốn: cụ Lên Xuống phụ trách chính.
- Em xin múa phụ họa:P

Hy vọng là danh sách càng ngày càng dài.:6:

Tạm thế đã. Giờ thì mời các cụ mợ nhào dzô.........
Thạnks cụ nhé.!

Triet MV

Xe máy
Kính gửi các cụ, như cụ Bụp đã trình bày khi mở thớt, để thớt có chất lượng thì khi đặt câu hỏi các cụ nên chuẩn bị đầy đủ tư liệu, giải thích rõ, và không chung chung..vì nếu hỏi chung chung thì câu trả lời cũng rất ...chung chung ah
Với câu 1 thì cụ chỉ mua chính hãng vì nồi nào vung ấy...khả năng mua đc cũng khá thấp cho dù vào chính hãng hỏi. Câu 2 của cụ khá chung chung ạ!

Trường hợp của cụ 4banhxequay là do tiếp xúc ở đầu cốt kém, sinh nhiệt chứ ko phải dây bé, ko đủ tiết diện gây nóng chảy. Cụ thay đoạn dây khác và ép đầu cốt thật chặt là ổn
hay quá pác ơi.! giờ e làm đc rồi.! thanks cụ nhé=D>