Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

SumitomoPlus

Xe tải
Cụ Bụp ơi, nhà em đang bị nước ngấm tùm lum rồi, không biết thợ nó thi công kiểu gì? nó bảo hôm nay nó đến sửa lại, giờ xong rồi lại phá bung bét ra, chết mất thôi. Có khi phải nhờ cụ qua ngó kiểm tra cho em mất :(
Cụ khi làm ko tham khảo làm cho chắc, chống thấm hiệu quả nó ko hề đơn giản đâu, tường 20 vẫn ngấm như thường, mà nếu bên xây để bị thấm rồi thì ko biết sửa đâu, đập của cụ ra chỉ làm hỏng nhà. Em rất ghét kiểu làm xong lại sửa lại, với em thì cty chống thấm cũng chả là gì cả, vấn đề là anh chống thấm bài bản và có kinh nghiệm hay ko, còn cty chỉ là cái mác thôi, nhiều ông xây dựng chả biết chống thấm gì đâu, chỉ phá hoại thôi.

Ongrungf

Xe điện
Cụ khi làm ko tham khảo làm cho chắc, chống thấm hiệu quả nó ko hề đơn giản đâu, tường 20 vẫn ngấm như thường, mà nếu bên xây để bị thấm rồi thì ko biết sửa đâu, đập của cụ ra chỉ làm hỏng nhà. Em rất ghét kiểu làm xong lại sửa lại, với em thì cty chống thấm cũng chả là gì cả, vấn đề là anh chống thấm bài bản và có kinh nghiệm hay ko, còn cty chỉ là cái mác thôi, nhiều ông xây dựng chả biết chống thấm gì đâu, chỉ phá hoại thôi.
Thơ tìm ra rồi cụ ạ, hàn nhiệt không cẩn thận nên thủng đường nc năng lượng, đã sửa lại xong rồi, giờ còn ốp lại gạch ở hộp kỹ thuật nữa. Chán kinh lên được. Nhà xong rồi mà sửa be bét mệt lắm.

Ongrungf

Xe điện
Mợ Ong dung máy nước nóng NL mặt giời à?

Loại này được cái hay là mùa hè rất nhiều nước nóng, mùa đông thì thừa nước lạnh.:))
Vâng. Nhưng vẫn có cái tiện là mùa đông hơi âm ấm cho nó chạy qua bình nóng lạnh cũng ổn. Mùa hè nóng quá dùng xả cho trôi mỡ khỏi lo tắc cống =))=))

cairong_2011

Xe container
Em cần mua ít bóng đèn CS khoảng 10W trở lại, dạng sợi đốt để thắp sưởi cho chim chóc nhưng loại bé thế toàn khựa, ko nguồn gốc. Có khi thắp qua 1 đêm là cháy. mà mua led thì tỏa nhiệt ko nhiều (vì em cho trong lon bia, hoặc hộp giấy để che ánh sáng trực tiếp). Các cụ có biết ở đâu trong HN bán bóng CS nhỏ 5-10W mà chất lượng tốt ko ?

alexmack192

Xe máy
Thơ tìm ra rồi cụ ạ, hàn nhiệt không cẩn thận nên thủng đường nc năng lượng, đã sửa lại xong rồi, giờ còn ốp lại gạch ở hộp kỹ thuật nữa. Chán kinh lên được. Nhà xong rồi mà sửa be bét mệt lắm.
Sửa xong rồi thì chúc mừng bác tai qua nạn khỏi cái trò xây nhà là như vậy chỉ cần làm ẩu một chỗ nào đó là mệt mỏi vô cùng.

mất gương

Xe tăng
Sửa xong rồi thì chúc mừng bác tai qua nạn khỏi cái trò xây nhà là như vậy chỉ cần làm ẩu một chỗ nào đó là mệt mỏi vô cùng.
Vậy cho nên làm cái món điện nước trông thì đơn giản nhưng làm có tâm thì phải xét .

zozanlam

Xe hơi
Chào các bác,
Hiện nay em đang hoàn thiện nhà chung cư, xin các cụ chỉnh giao em mấy nội dung này với a:
- Máy lọc nước: e đang lăn tăn giữa lọc nước RO và lọc NANO, các cụ, mợ tư vấn giùm em là chọn cái nào a? Em ở khu Nam Từ Liêm
- Công tắc, ổ cắm: em đang lăn tăn giữa Panasonic và Legrand, có vẻ nghiêng về anh chàng Legrand, các cụ thấy thương hiệu này thế nào a?
- Đèn Led: em định dùng bóng Dowlight của Rạng Đông nhưng có một số người bảo là RĐ không có đế tản nhiệt nên chóng hỏng và khuyên dùng bóng của Clipsan có đế tản nhiệt sẽ bền hơn? E mù tịt vụ này, xin cao kiến các cụ a?
Em rót rượu sẵn để hầu các cụ, mợ a.

Em cám ơn ạ!

thanhtuan.mee

Xe hơi
Chào các bác,
Hiện nay em đang hoàn thiện nhà chung cư, xin các cụ chỉnh giao em mấy nội dung này với a:
- Máy lọc nước: e đang lăn tăn giữa lọc nước RO và lọc NANO, các cụ, mợ tư vấn giùm em là chọn cái nào a? Em ở khu Nam Từ Liêm
- Công tắc, ổ cắm: em đang lăn tăn giữa Panasonic và Legrand, có vẻ nghiêng về anh chàng Legrand, các cụ thấy thương hiệu này thế nào a?
- Đèn Led: em định dùng bóng Dowlight của Rạng Đông nhưng có một số người bảo là RĐ không có đế tản nhiệt nên chóng hỏng và khuyên dùng bóng của Clipsan có đế tản nhiệt sẽ bền hơn? E mù tịt vụ này, xin cao kiến các cụ a?
Em rót rượu sẵn để hầu các cụ, mợ a.

Em cám ơn ạ!
Ui, Legrand là thương hiệu thiết bị điện có tên tuổi và cao cấp của Phớp đấy cụ ạ. Nếu cụ đủ tài chính thì chơi Legrand là quá ổn. Nhưng chỉ sợ mua phải hàng nhái thôi. Không thì em cũng giới thiệu cụ 1 tên tuổi khác là EFAPEL của Bồ Đào Nha chất lượng và thẩm mỹ tương đương Legrand, hàng này em biết công ty phân phối, nhập khẩu 100% từ Châu Âu.
Đối với 1 số nhà qui mô vừa và nhỏ em làm thì thường chọn sản phẩm đèn Led của Opple hoặc KingLed vì nó có nhiều kiểu dáng phù hợp trong trang trí thấy chất lượng cũng ổn. RĐ thì hơi ít mẫu nên chưa sử dụng bao giờ.
Còn ở phân khúc cao cấp hơn chút mà cụ muốn ủng hộ hàng VN thì có thương hiệu Paragons, đang được ưa chuộng trong chiếu sáng công nghiệp và trang trí nhà thương mại hiện giờ.

tieunhilang

Xe điện
Nhờ cácc cụ tư vấn, cái bồn cầu nhà em bị tắc mấy hôm nay, thực ra không phải tắc hoàn toàn mà là nước thoát rất từ từ, em đã mua 2 loại bột và nước thông cống nhưng vần không ăn thua. Gọi một chú vào xem thì nó đòi lật nền nhà và tháo bồn cầu ra, em phát hoảng.
Nhờ các cụ tư vấn giúp hoặc có chỗ nào thông tắc uy tín thì giới thiệu cho em, cảm ơn các cụ/mợ

mất gương

Xe tăng
Nhờ cácc cụ tư vấn, cái bồn cầu nhà em bị tắc mấy hôm nay, thực ra không phải tắc hoàn toàn mà là nước thoát rất từ từ, em đã mua 2 loại bột và nước thông cống nhưng vần không ăn thua. Gọi một chú vào xem thì nó đòi lật nền nhà và tháo bồn cầu ra, em phát hoảng.
Nhờ các cụ tư vấn giúp hoặc có chỗ nào thông tắc uy tín thì giới thiệu cho em, cảm ơn các cụ/mợ
Cụ vào KDCN đi có 1 gian hàng đó ah . EM nghĩ là lâu ngày bể bị đầy đó .

alexmack192

Xe máy
Vậy cho nên làm cái món điện nước trông thì đơn giản nhưng làm có tâm thì phải xét .
Cuộc sống mà bác cái gì mình làm có tâm có trách nhiệm thì sản phẩm đều có chất lượng.

xamthung

Xe tăng
Em cần mua ít bóng đèn CS khoảng 10W trở lại, dạng sợi đốt để thắp sưởi cho chim chóc nhưng loại bé thế toàn khựa, ko nguồn gốc. Có khi thắp qua 1 đêm là cháy. mà mua led thì tỏa nhiệt ko nhiều (vì em cho trong lon bia, hoặc hộp giấy để che ánh sáng trực tiếp). Các cụ có biết ở đâu trong HN bán bóng CS nhỏ 5-10W mà chất lượng tốt ko ?
Bóng này chợ trời có bán , gọi là bóng quả chanh . Nhưng mà cụ đã xác định bóng đèn CS thấp vs điện áp cao thì dây tóc nó rất mảnh nên nhiều khi chỉ cần lắc mạnh là đứt tóc . Giải pháp khác bền hơn là cụ dùng biến áp hạ xuồng 12V hoặc 6V sau đó ra Tô Hiến Thành mua bóng đèn cho xe máy , hoặc cụ có thể ra Hàng Bông mua mayso nhỏ cuốn ruột gà đem chạy điện 12V :D

Quên mất , có cách đơn giản nhất là nếu cụ có nhiều lồng chim thì mắc nối tiếp nhều bóng 25w Rạng Đông :))

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Bóng này chợ trời có bán , gọi là bóng quả chanh . Nhưng mà cụ đã xác định bóng đèn CS thấp vs điện áp cao thì dây tóc nó rất mảnh nên nhiều khi chỉ cần lắc mạnh là đứt tóc . Giải pháp khác bền hơn là cụ dùng biến áp hạ xuồng 12V hoặc 6V sau đó ra Tô Hiến Thành mua bóng đèn cho xe máy , hoặc cụ có thể ra Hàng Bông mua mayso nhỏ cuốn ruột gà đem chạy điện 12V :D

Quên mất , có cách đơn giản nhất là nếu cụ có nhiều lồng chim thì mắc nối tiếp nhều bóng 25w Rạng Đông :))
Dùng may xo thì phải chuẩn bị 1 thứ hóa chất cụ ạ. Công thức của nó là C2H5OH.

Món chim quay ngon phết.=P~

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container

Có lẽ giải pháp nối tiếp là ổn hơn cả. Chứ dùng bóng bé mà tỏa nhiệt ko có thì ko có tác dụng sưởi ấm

Rickyman

Xe điện
Bụp ơi Bụp, em bực quá. Đường nước nóng ra bếp cần quái gì phải láp thêm 1 bình nóng lạnh tại bếp. huhu. thợ nhà em thong manh quá. Hôm qua lắp xong em thấy em ngu quá cơ. Có sửa lại được ko Bụp?
Thợ làm thế là thông minh đấy, chi phí bình nước nóng 20L khá rẻ (tốt nhất phang bình đun điện làm nóng trực tiếp), cụ đấu vào bình nước nóng nhà tắm tiết kiệm được tý nhưng xảy ra trường hợp đang tắm có thằng rửa bát thì chỉ muốn nhảy ra khỏi nhà tắm chém chết mẹ nó đi :)), chỉnh vãi đ.ái mới được cái nhiệt độ mình thích, ngoài kia mở van phát là lạnh sun cờ..him. (nhà em đang dính trấu vụ này, tính phải lắp thêm cái bình nữa để rửa bát mùa đông) Yên tâm mà sử dụng cụ nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
Nếu xác định sử dụng dưới 5 năm thì dán dây và chạy trong ống không khác biệt lắm. Tầm đấy chưa hỏng được.

Tuy nhiên đường dài mới biết ngựa hay, dây chạy trong ống được bảo vệ tốt hơn hẳn, nhất là khí hậu nước ta nóng và ẩm, tường càng ẩm thì cách điện của dây dán càng nhanh kém đi do lớp cách điện cực nhanh bị lão hóa. Dây chạy trong ống chỉ phụ thuộc vào chất lượng của lớp cách điện mà thôi.

Đây là toàn bộ ống chạy dây điện của nhà em.

Trước em làm cho mấy thằng bàn toàn phang trực tiếp dây trong tường, gần chục năm vẫn chưa thấy nhà nào kêu hỏng ngầm, khả năng phải thay đổi lại quan điểm về "sức bền vật liệu" vì dây bây giờ nhôm nhựa, ko ngon như dây Korea xịn hồi xưa. Hỏi cụ tý kinh nghiệm, Đi ống trước sau mới luồn dây phải không mụ? bao nhiêu dây đi trong một ông? với những đoạn ống có khoảng cách tương đối dài, luồn dây có khó khăn không?

Website
www.facebook.com
Trước em làm cho mấy thằng bàn toàn phang trực tiếp dây trong tường, gần chục năm vẫn chưa thấy nhà nào kêu hỏng ngầm, khả năng phải thay đổi lại quan điểm về "sức bền vật liệu" vì dây bây giờ nhôm nhựa, ko ngon như dây Korea xịn hồi xưa. Hỏi cụ tý kinh nghiệm, Đi ống trước sau mới luồn dây phải không mụ? bao nhiêu dây đi trong một ông? với những đoạn ống có khoảng cách tương đối dài, luồn dây có khó khăn không?
Ống trước, dây sau cụ ợ. Có 2 cỡ ống, 16mm và 20mm.

Cụ tính toán tùy tuyến dây mà đi số lượng ống và kích cỡ cho phù hợp, nên tính thừa một chút. Dây chạy trong ống là dây đơn mềm nhé.

Ống dài đi dây không khó bằng ống có nhiều đoạn chuyển hướng. Lúc luồn dây cụ mua thêm bột talc, vuốt vào dây cho dễ luồn. Đương nhiên là phải sử dụng dây mồi này.

Lúc luồn dây chú ý để dây không bị xoắn vào nhau.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em tổng kết bệnh mâm không quay của lò vi sóng Electroluc và cách sửa: hiên tượng lò nhà mợ Vanh123 giống hệt trường hợp nhà em, đầu tiên mâm lúc quay lúc không rồi sau đó tịt hẳn không quay nữa. Do không có vít sao nên em không tháo ra kiểm tra được. Cụ Rickyman phán là chết động cơ, em đem ra thợ chiều nay sửa hết 1 lít, hỏi làm sao thì thợ bảo chết động cơ (sao nó rẻ thế nhỉ?!). Em không có mặt lúc thợ sửa vì nó tuyền đi chơi:D
Em tổng kết bệnh mâm không quay của lò vi sóng Electroluc và cách sửa: hiên tượng lò nhà mợ Vanh123 giống hệt trường hợp nhà em, đầu tiên mâm lúc quay lúc không rồi sau đó tịt hẳn không quay nữa. Do không có vít sao nên em không tháo ra kiểm tra được. Cụ Rickyman phán là chết động cơ, em đem ra thợ chiều nay sửa hết 1 lít, hỏi làm sao thì thợ bảo chết động cơ (sao nó rẻ thế nhỉ?!). Em không có mặt lúc thợ sửa vì nó tuyền đi chơi:D
Báo cáo các cụ tình hình cái mâm xoay trong lò vi sóng nhà em ạ: em hỏi từ năm ngoái nhưng vì không dùng đến nên để xó, mấy tuần trước mới nhớ nên lôi ra em yêu khoa học theo chỉ dẫn của cụ rickyman (em hỏi từ T3/2013) :))
Tháo vỏ ra, trong ruột có cái dây mầu đỏ này phải rút jac ra để dễ thao tác - em chẳng biết nó là cái gì? hình nó thế này, em có chụp mấy hình tổng thể lúc tháo mà giờ tìm không thấy.

Sau đó thì thấy cái mô-tơ như cụ Rickyman nói đây ạ:

Tháo cái mô-tơ này ra - rút hai cái vỏ nhựa mầu xanh ra, hai cái dây có đầu jac vắm vào hai chân của mô-tơ, em nông dân cứ hì hục dùng sức kéo mà nó không ra 3:-O, hóa ra cái jac cắm có 1 lẫy nhỏ ở giữa ấn nhẹ vào là rút ra nhẹ không.
Em tháo cái này lần đầu mà tổng thời gian hết có mươi phút - lâu nhất là tháo cái chỗ jac nguồn vào cái mô-tơ :))
Thay mô-tơ mới vào lại quay tít :D.

Chỉnh sửa cuối:

0fer

Xe tăng
Ống trước, dây sau cụ ợ. Có 2 cỡ ống, 16mm và 20mm.

Cụ tính toán tùy tuyến dây mà đi số lượng ống và kích cỡ cho phù hợp, nên tính thừa một chút. Dây chạy trong ống là dây đơn mềm nhé.

Ống dài đi dây không khó bằng ống có nhiều đoạn chuyển hướng. Lúc luồn dây cụ mua thêm bột talc, vuốt vào dây cho dễ luồn. Đương nhiên là phải sử dụng dây mồi này.

Lúc luồn dây chú ý để dây không bị xoắn vào nhau.
Đi dây đơn chứ không phải dây súp hả cụ ? Em cũng toàn chạy điện từ thiện giúp bạn bè và người thân mà chưa dùng dây mồi bao giờ nên toàn tương dây súp . Kiểu này vài năm nữa chắc mình bận lắm đây .

Em thấy cụ chụp đi ống chằng chịt như thế , khi rút dây ra để thay thế có dễ không ạ ?