Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

tintucvn

Xe tăng
-----------------------
Em vừa nghiên cứu vụ này xong, nều thời tiết Hà Nội lạnh cỡ 10 độ thì bình trực tiếp 3,5 kw không đủ để làm nóng nước, phải dùng loại 6 kw. Nếu nhà cụ đang dùng bếp từ rồi thì đừng nghĩ đến bình trực tiếp, do quá công suất của dây (bình 6kw, bếp từ 3,5 kw, bằng 43 A trong khi đó phần lớn attomat ở ngoài công tơ chỉ có 40A).
Tóm lại, cụ làm cái bình 5l hay 10 lít lắp cho bếp là hay nhất,
Ví dụ đây là loại 5l:
http://ferroli.com.vn/binh-nuoc-nong-gian-tiep/binh-nuoc-nong-hotdog-series/p/36

Có loại bình nóng lạnh lắp dưới bệ bếp tuy nhiên ít thấy bán tại Việt Nam cụ ạ
Em trước khi đi xa, làm cho mẹ và vợ cái bình nóng trực tiếp. Tuy không đủ nóng và ấm nhiều như bình đun nóng bằng điện hay gas. Nói chung lúc mua bọn nó quảng cáo hay lắm (nào là lên đến 45 - 60 độ ngay trực tiếp, thực tế thì được 1 s ở nhiệt độ đó, còn lại hôm nào quá lạnh thì chỉ đỡ giá thôi). Nhà em đành phải chịu khó vặn nhỏ thì cũng đủ dùng để rửa bát cụ ạ.
Làm cái bình 5l như cụ tuy thích nhưng hơi to với vướng nhỉ.

beomap2

Xe container
Em trước khi đi xa, làm cho mẹ và vợ cái bình nóng trực tiếp. Tuy không đủ nóng và ấm nhiều như bình đun nóng bằng điện hay gas. Nói chung lúc mua bọn nó quảng cáo hay lắm (nào là lên đến 45 - 60 độ ngay trực tiếp, thực tế thì được 1 s ở nhiệt độ đó, còn lại hôm nào quá lạnh thì chỉ đỡ giá thôi). Nhà em đành phải chịu khó vặn nhỏ thì cũng đủ dùng để rửa bát cụ ạ.
Làm cái bình 5l như cụ tuy thích nhưng hơi to với vướng nhỉ.

Nếu thế thì làm cái ấm siêu tốc sẽ tiện hơn.

QAZ

Xe container
Có loại bình nóng lạnh lắp dưới bệ bếp tuy nhiên ít thấy bán tại Việt Nam cụ ạ...
Bình nào cũng lắp ở dưới được, áp suất nước sẽ tự giải quyết. Chẳng qua họ làm loại ngược là để đỡ phải gắn móc treo mà đặt luôn lên sàn nhà mà không vướng ống. Với bình loại phổ thông thì treo hoặc kê là được.

Website
www.facebook.com
Em treo bình trực tiếp bên ngoài ban công. Đỡ tốn ko gian tủ bếp.

Có thể so sánh ưu nhược điểm của 2 loại bình trực tiếo và bình đun như sau.

Ưu:

1. Nhỏ gọn, nhẹ nhàng, dễ lắp đặt, chiếm ít không gian.
2. Hột dẻ.
3. Có sẵn bơm tăng áp cho khu vực nước yếu.
4. Có nước nóng dùng ngay khi cần. Không phải sống trong chờ đợi.
5. Không tổn hao năng lượng cho việc đun nước không/chưa sử dụng.
6. Không cần quan tâm đến việc bật tắt. Quên ko tắt cả tháng cũng chả tốn tí điện nào nếu ko sử dụng.
7. Sợi đốt lâu bị đóng cặn do đun dòng nước chảy.

Nhược.
1. Cần phải lắp loại công suất lớn nếu muốn mở to vòi vẫn có nước nóng trong những ngày thời tiết có nhiệt độ rất thấp. Vì vậy đường dây phải ngon. Nhà em dùng dây trục nhà bếp 6mm, dây đến bếp từ và BNL chay at riêng, dây 4mm riêng. Thoải cmn mái.
2. Chưa nghĩ ra, mời các cụ mợ bổ sung.

0904223800

Xe buýt
Em treo bình trực tiếp bên ngoài ban công. Đỡ tốn ko gian tủ bếp.

Có thể so sánh ưu nhược điểm của 2 loại bình trực tiếo và bình đun như sau.

Ưu:

1. Nhỏ gọn, nhẹ nhàng, dễ lắp đặt, chiếm ít không gian.
2. Hột dẻ.
3. Có sẵn bơm tăng áp cho khu vực nước yếu.
4. Có nước nóng dùng ngay khi cần. Không phải sống trong chờ đợi.
5. Không tổn hao năng lượng cho việc đun nước không/chưa sử dụng.
6. Không cần quan tâm đến việc bật tắt. Quên ko tắt cả tháng cũng chả tốn tí điện nào nếu ko sử dụng.
7. Sợi đốt lâu bị đóng cặn do đun dòng nước chảy.

Nhược.
1. Cần phải lắp loại công suất lớn nếu muốn mở to vòi vẫn có nước nóng trong những ngày thời tiết có nhiệt độ rất thấp. Vì vậy đường dây phải ngon. Nhà em dùng dây trục nhà bếp 6mm, dây đến bếp từ và BNL chay at riêng, dây 4mm riêng. Thoải cmn mái.
2. Chưa nghĩ ra, mời các cụ mợ bổ sung.
--------------------------------

Về chi phí thì bình nước nòng trực tiếp sẽ kinh tế hơn, chi phí ban đầu thấp hơn do không cần mua thêm vòi sen, chi phí sử dụng thấp hơn do không bị tổn thất nhiệt cu ạ.
Tuy nhiên, ở Việt Nam công suất điện bị hạn chế, dây điên vào nhà dân như nhà em chỉ là loại 4 mm2, có nghĩa là khoảng 40 kva/hộ gia đình. Như vậy không thể dùng loại bình trực tiếp trên 4,5 kw được.
Bình trưc tiếp có bơm trợ lực tắm sướng hơn vì có chế độ massage. Tuy nhiên các cụ ông lưu ý: Tắm nước nóng thì nòng nọc sẽ bơi chậm lại đấy nhé

Được sư chỉ giáo của các cụ, em vừa bảo dưỡng 3 bình Ariston nhà em. Bình dùng từ khi xây nhà đến giờ, gần 12 năm. Cái ít dùng nhất thì lại hỏng trước, nhiều cặn nhất phải thay cả rơle và thanh nhiệt. 2 cái còn lại em thay thanh nhiệt luôn cho nó máu.
Báo cáo các cụ luôn: Linh kiên thay thế em mua ở 46 Trần Hữu Tước. Thanh nhiệt 100k, magie 50 k, ron 20k. Tổng chi phí 170 k/binh cụ ạ.
Gọi thợ chắc nó phải chém 500-700 k/bình mất
Đây là thanh nhiệt vừa tháo trong bình ra xong:

Em ngâm dấm, sáng mai vệ sinh lai. Nếu tốt để tái sử dụng. Đồ cũ vẫn là Made in Italia

Chỉnh sửa cuối:

Cò mồi

Xe tăng
Không dùng ống cứng thì dùng ống mềm đi cụ , em đã sửa chửa nhiều khu nhà ở rồi , nhà nào không đi dây trong ống thì khi quay megaom 100% nhà đó dính , vỏ dây điện gặp chỗ tường ẩm vẫn bị xi ăn như thường , mà khi sửa thì nhục lắm , phải đục tường ( mà có xác định chính xác một chỗ đâu ) rồi sơn lại tường ( mà có phải nhà ai cũng nhớ mã sơn đâu ). Nên tốt nhất là đi dây trong ống , khi có vấn đề thợ đo đạc xác định đoan bị hỏng kéo ra thay phát xong ngay .
Em hỏi thêm cụ chút, với nhũng nhà cụ đã sửa chữa các vấn đề liên quan đến đi dây trực tiếp, cụ thấy nguyên nhân hỏng hóc là do năm tháng làm chất lượng vỏ cách điện của dây dẫn bị giảm hay là do chất lượng thi công (mối nối nằm trong tường, dây buộc bằng sắt lúc đi dây thít chặt quá làm hỏng lớp cách điện...) hay là nguyên nhân nào đó khác? Em cũng hơi ngạc nhiên một chút về khả năng xi măng có thể ăn mòn dây cách điện bằng nhựa. Thanks cụ

giangha2k3

Xe tăng
Em hỏi thêm cụ chút, với nhũng nhà cụ đã sửa chữa các vấn đề liên quan đến đi dây trực tiếp, cụ thấy nguyên nhân hỏng hóc là do năm tháng làm chất lượng vỏ cách điện của dây dẫn bị giảm hay là do chất lượng thi công (mối nối nằm trong tường, dây buộc bằng sắt lúc đi dây thít chặt quá làm hỏng lớp cách điện...) hay là nguyên nhân nào đó khác? Em cũng hơi ngạc nhiên một chút về khả năng xi măng có thể ăn mòn dây cách điện bằng nhựa. Thanks cụ
Thực tế sửa chữa em thấy dây đi trực tiếp , kể cả dây súp có hai lớp nhựa cách điện , gặp phải vị trí ẩm ướt thì tất cả các lớp vỏ bị mục hết , những chỗ khô thì không sao , nên bọn em nghĩ phải có tác động của xi măng hay vôi vữa , vì dây bình thường để ngoài trời thậm trí có khi vứt trên mặt nước có thấy sao đâu .

Website
www.facebook.com
Xi măng + ẩm thì nhiều thứ bị ăn mòn cụ ợ.

phihung80

Đi bộ
dien nuoc

nhà mình bị bể ống nước dưới nền .nhưng hổng biết chỗ nào để sử lý.các cụ có phương pháp sử lý nào hông chỉ dùm mình với

trungngothu

Xe tăng
nhà mình bị bể ống nước dưới nền .nhưng hổng biết chỗ nào để sử lý.các cụ có phương pháp sử lý nào hông chỉ dùm mình với
nếu nhà cụ có van khóa cho từng khu vực thì dò dẫm theo kiểu tắt từng cái và kiểm tra kim quay đồng hồ. còn nếu ko thì phá từng khu vực 1 ra, ngu í của iem là vậy :-w

Ongrungf

Xe điện
Toàn bộ điện trong nhà chạy qua cái Lioa thì có tốn điện hơn không cụ Bụp?

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
Các cụ cho hỏi với ạ, nhà em mới hoàn thiện xong, hai lần mua chống giật định lắp cho khu wc nhưng thợ điện rứt khoát viện lý do là bình nóng lạnh đã an toàn rồi và nhà đã có hệ thống tiếp âm, '' nhà chủ đầu đã xây phần thô rồi ''.
Các cụ cho em hỏi họ nói thế có đúng không và khi làm nhà em cũng không biết họ có làm hệ thống tiếp âm đó hay chưa và thợ điện có nối vào hệ đó không, có cách nào để bây giờ kiểm tra được không, em cảm ơn các cụ .

thanhtuan.mee

Xe hơi
Các cụ cho hỏi với ạ, nhà em mới hoàn thiện xong, hai lần mua chống giật định lắp cho khu wc nhưng thợ điện rứt khoát viện lý do là bình nóng lạnh đã an toàn rồi và nhà đã có hệ thống tiếp âm, '' nhà chủ đầu đã xây phần thô rồi ''.
Các cụ cho em hỏi họ nói thế có đúng không và khi làm nhà em cũng không biết họ có làm hệ thống tiếp âm đó hay chưa và thợ điện có nối vào hệ đó không, có cách nào để bây giờ kiểm tra được không, em cảm ơn các cụ .
Cái này cụ fai kiểm tra bằng trực quan thôi, xem bình nóng có được đấu dây tiếp địa màu xanh lá-vàng không.

Tiếp đó kiểm tra bảng điện xem những dây tiếp địa này có được đấu về 1 thanh cái đồng không. Giống như hình.

Cụ lắp Atomat chống giật thì cũng đơn giản thôi, chỉ thay cái Atomat cũ đi là xong, nhưng với điều kiện là hệ thống điện nhà cụ phải thi công thật chuẩn.

Ongrungf

Xe điện
Cụ Bụp ơi, nhà em đang bị nước ngấm tùm lum rồi, không biết thợ nó thi công kiểu gì? nó bảo hôm nay nó đến sửa lại, giờ xong rồi lại phá bung bét ra, chết mất thôi. Có khi phải nhờ cụ qua ngó kiểm tra cho em mất :(

alexmack192

Xe máy
Cụ Bụp ơi, nhà em đang bị nước ngấm tùm lum rồi, không biết thợ nó thi công kiểu gì? nó bảo hôm nay nó đến sửa lại, giờ xong rồi lại phá bung bét ra, chết mất thôi. Có khi phải nhờ cụ qua ngó kiểm tra cho em mất :(
Nhà bác bị thấm ở đâu vị trí nào bác nên mô tả rõ ràng thì mọi người mới biết mà giúp bác được chứ.

0904223800

Xe buýt
Cái này cụ fai kiểm tra bằng trực quan thôi, xem bình nóng có được đấu dây tiếp địa màu xanh lá-vàng không.

Tiếp đó kiểm tra bảng điện xem những dây tiếp địa này có được đấu về 1 thanh cái đồng không. Giống như hình.

Cụ lắp Atomat chống giật thì cũng đơn giản thôi, chỉ thay cái Atomat cũ đi là xong, nhưng với điều kiện là hệ thống điện nhà cụ phải thi công thật chuẩn.
-----------------------------
Ở VN toàn tiết kiệm cái vớ vẩn, dây nối đất quan trọng nhất cũng cho vào danh mục tiết kiệm luôn. Thật chẳng biết nói thế nào.
Nối đất là biện pháp an toàn điện quan trọng nhất, để nối đất đúng cách thì điện trở đất phải dưới 4 ohm. Cách tốt nhất là chôn tiếp đất trước khi đổ/xây móng, có thể là đóng cọc, hay làm cả cuộn dây đồng trần ở dưới móng. Sau đó nối lên hộp điện chính và từ đó phân phối vào các ổ điện, thiết bị điện. Định kỳ phải đo điện trở nối đất để đảm bảo nối đất hoạt động.

Trước đây hệ thống nước gia đình dùng ống kẽm, đây là hình thức nối đất tự nhiên còn từ khi chuyển sang ống nhựa thì có vẻ như tai nạn bình nóng lạnh càng xẩy ra nhiều hơn.
Riêng về bình nóng lạnh, có một số chia sẻ với bác như sau: Đúng là bình nóng lạnh mới thì cách điện tốt, nhưng mà sau một thời gian sử dụng phải bảo dưỡng thường xuyên như xúc cặn, thay magie. Nếu không thì thanh nhiệt sẽ bị ăn mòn dẫn đến hở điện đấy, nặng hơn nữa là nổ bình, thủng bình luôn. Các bác trên này đã có thớt về vấn đề này rồi.
Lưu ý là ELCB chống giật của bình nóng lạnh, thật ra đấy chỉ là thiết bị ngắt dòng rò. Tức là khi dòng trên dây pha và dây trung tính có chênh lệch, thì thiết bị sẽ ngắt điện (chênh lệch khoảng 30ma). Nếu dòng đó đi qua người hay còn gọi là điện giật đấy bác ạ. Để giảm giá thành thường thì nó chỉ ngắt 1 pha, cái này trong hướng dẫn sử dụng của Ariston nói cụ thể, in chữ đậm luôn nhé.
Vì vậy, bắt buộc phải đấu đúng chiều dây, để sao cho khi ELCB cắt điện thì cắt dây nóng ạ.

Ongrungf

Xe điện
Nhà bác bị thấm ở đâu vị trí nào bác nên mô tả rõ ràng thì mọi người mới biết mà giúp bác được chứ.
Hôm qua về muộn em không rõ nó ở đâu, nhưng hôm nay thợ đến khai báo là hàn ống nhiệt từ năng luơng xuống tầng 3 thủng rồi, giờ đục ra làm lại, thế là tan nát cái tường WC tầng 3 nhà em rồi. Chiều em về xem thế nào đã rồi xin tư vấn tiếp

trannamkts

Xe máy
Họ nói vậy là không đúng rồi.nếu nhà cụ có đi ống gen .thi rút thêm dây đơn giản thôi.