[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

toanvinh_forever

Xe điện
d 90 + lens kit 18- 105 = 19 củ. vẫn thừa 1 củ uống bia ,

alo ông nỳ : 0973272727 . bảo ổng có hen, e dự là có

LuongKa

Xe tải
Gửi cụ chủ tí hình nguyên bản (chỉ resize trong PS), để tham khảo:

Canon 600D& lens Canon 35mm/f2.0

Bóng Chày

Xe lừa
LuongKa nói:
Gửi cụ chủ tí hình nguyên bản (chỉ resize trong PS), để tham khảo:

Canon 600D& lens Canon 35mm/f2.0
Theo cụ thì con em tính mua là ok? Cái tele đi theo máy có được ko ạ? Em thấy cái giá hình như hơi rẻ? Em là tay mơ thôi, bây giờ mới định tập toẹ hòng đòi chơi chụp ảnh vì dạo này làm ăn chán quá, chả có xèng để làm việc lớn.
Vì mấy hôm nay em toàn dùng 4r runner nên ko vốt ka các cụ, các cụ cho em nợ nhé.

Sent from my iPhone using Forum Runner

LuongKa

Xe tải
Vâng! nhà em cứ quan điểm đồ điện tử thì cứ đời sau mà quất.
Canon thì cứ lens zoom một khẩu hoặc lens fix mà chơi, lens kit theo máy của Canon thì nhà em cảm thấy không có cảm tình, rất chán!

Bóng Chày

Xe lừa
LuongKa nói:
Canon thì cứ lens zoom một khẩu hoặc lens fix mà chơi, lens kit theo máy của Canon thì nhà em cảm thấy không có cảm tình, rất chán!
Cụ cũng giống em đoạn phải lấy hàng hi-end vì trình em thấp lắm. Vậy em lấy xong phải mua len khác à? Cái mà cụ show hàng ấy ổn ko?

LuongKa

Xe tải
Lấy xong mới mua lens khác thì hơi thiệt thòi cụ ạ, cụ thương thảo ngay khi mua máy, tháo ngay cái lens kit đổi lấy Tamron như các bác trên tư vấn.
Cái nhà em show hàng là lens fix 35mm giá rẻ hơn cái Tamron 17-50mm/f2.8 khoảng 50USD nếu so giá hàng chính hãng, lens fix hơi khó chịu nếu cụ mới bắt đầu chơi DSLR.

Chỉnh sửa cuối:

Bóng Chày

Xe lừa
LuongKa nói:
Lấy xong mới mua lens khác thì hơi thiệt thòi cụ ạ, cụ thương thảo ngay khi mua máy, tháo ngay cái lens kit đổi lấy Tamron như các bác trên tư vấn.
Cái nhà em show hàng là lens fix 35mm giá rẻ hơn cái Tamron 17-50mm/f2.8 khoảng 50USD nếu so giá hàng chính hãng, lens fix hơi khó chịu nếu cụ mới bắt đầu chơi DSLR.
Vâng cảm ơn cụ, hình như nó ko bán rời. Để em tìm hàng khác xem sao. Cơ bản là cái 600d em a ma tơ chơi được ko cụ?

DILAC.

Xe tăng
em có nhời như thế này:
- nếu cụ dùng, thik máy to chụp pro hơn, có điều kiện, thik canon thì cứ mua 1 bộ combo 5dmii và 24-70l là đủ tất thể loại, sau này có thêm đk chỉ mua thêm ko phải bán đổi gì
- nếu f1 chụp thì cứ nex5 mà táng cụ ạ, ngon bổ giá hợp lý chất lượng tốt cũng có quay fhd như 5dmii. Thay được ống kính, quan trọng nó nhỏ nhẹ thik hợp với dân ko chuyên.
- về địa chỉ mua thì em cứ vodka cho vũ nhật tràng thi. Mua mới là em chỉ mua ở đấy, hồi sv có lần em mua ko đủ tiền ông ý còn cho nợ :-ss tất nhiên chỉ 500k thôi nhưng mình thoải mái...
Em mới vào nghề nên chỉ biết có thế, cụ tham khảo thêm các bô lão ở đây ạ.
dạ e cảm ơn cụ nhiều ạ ..

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
Theo kiểu của kụ thì cứ mua mà chẳng tìm hiểu xem đời sau có gì hay hơn đời trước ah. E đã nói ở trên rồi 600D với 550D giống nhau y hệt vê cấu hình và hiệu năng khác cái duy nhất là 600D có cái màn hình xoay lật thôi (thực sự là ko cần thiết với 1 cái DSLR)
giá tự dưng đắt thêm mấy trăm $, tiền đó đầu tư vào len còn hay hơn. Mới chơi thì cứ len zoom mà chơi, một khẩu hay 2 khẩu cũng chả làm cho bức ảnh đẹp hơn đc nếu ko biết chụp. Dùng len fix thì bất tiện vì phải zoom bằng chân chụp trong nhà thì có ngày chịu chết.
Cụ lên mạng xem thử ảnh ng ta chụp bằng len kit Canon đi nhá xem có đẹp ko rồi hãy phán. Khôn dại tại tay thôi ko biết chụp thì máy xịn len xịn cũng ko làm nên đc 1 bức ảnh đẹp đc đâu.

chuotlang

Xe lừa
Em lại rất ưng ý với con Len kit Canon của em ạ ;) Em nó là 24-105

DILAC.

Xe tăng
TRƯỚC TIÊN CÁ NHÂN E XIN CẢM ƠN CÁC CỤ .. CÁC BÁC ĐÃ CÓ LÒNG TỐT CHỈ BẢO E .. như e nói thật đọc đến trang 8 này mà e TRÓNG HẾT CẢ MẶT chả biết đâu mà lần ... E BIẾT TIN AI TRONG SỐ VÔ VÀN NGƯỜI CÓ LÒNG TỐT NÀY .. MÀ ĐIỀU KIỆN ĐỂ E THEO ĐUỔI Ý TƯỞNG VÀ ĐÁP ỨNG TẤT CẢ CÁC LỜI KHUYÊN CỦA CÁC CỤ THÌ E CHƯA ĐỦ XIỀN ĐỂ NGHE THEO ... lại rơi vào bế tắc .. [ sợ nhất cảnh đẽo cày giữa đường ] như vẫn không tránh khỏi .. 1 lần nữa e xin cảm tạ ơn các cụ đã có lòng chỉ bảo e .... e xẽ tìm hiểu thêm ạ ..

chuotlang

Xe lừa
chuyển mấy bài khác nhau vào làm 1 nhìn comment hơi loạn à

LuongKa

Xe tải
Theo kiểu của kụ thì cứ mua mà chẳng tìm hiểu xem đời sau có gì hay hơn đời trước ah.
Xin lỗi bạn, dựa vào đâu mà bạn biết kiểu của tôi "cứ mua mà chẳng tìm hiểu xem đời sau có gì hay hơn đời trước ah"?
Kiếu của tôi là kiểu trực quan sinh động, mua hẳn máy về mà tìm hiểu. Cả hai con máy bạn nói trên tôi đều đã và đang có.

E đã nói ở trên rồi 600D với 550D giống nhau y hệt vê cấu hình và hiệu năng khác cái duy nhất là 600D có cái màn hình xoay lật thôi (thực sự là ko cần thiết với 1 cái DSLR)
1. Về màn hình lật xoay, không biết bạn đã chơi bao nhiêu thể loại. Nhưng với tôi, sau vài năm chơi máy nghiệp dư và chơi chưa hết tất cả các thể loại ảnh ọt, cá nhân tôi nhận đã thấy có hai trường hợp thật sự cần màn hình lật xoay:
a. Chụp sự kiện, giữa một rừng máy ảnh chen chúc, bật LV, lật xoay màn hình giơ cao khỏi đầu đám đông và chụp.
b. Chụp macro.
Và chắc chắn còn nhiều trường hợp khác mà cái màn hình lật xoay là một sự hay ho cần thiết.

2. Điều khiển flash wireless: đến thời điểm này, chỉ có 03 máy của Canon có chức năng này: 7D, 60D và 600D.

Cụ lên mạng xem thử ảnh ng ta chụp bằng len kit Canon đi nhá xem có đẹp ko rồi hãy phán. Khôn dại tại tay thôi ko biết chụp thì máy xịn len xịn cũng ko làm nên đc 1 bức ảnh đẹp đc đâu.
Câu này nghe quen lắm, ai chơi ảnh ọt chẳng biết, bạn chẳng phải lên giọng rồi quy chụp tôi phán này phán nọ.

Và bạn có ảnh chụp đẹp từ lens kit không vậy?

Xin lỗi các bác, tôi cảm thấy khó chịu trước bài viết bạn này dành cho tôi, nên có đôi dòng.

Mapu

Xe tăng
Em dự là chủ thớt chắc cổ đang phải đeo nẹp cố định rồi ạ. Tường đầu thớt tới gì, thấy cụ gật đầu cảm ơn tới hơn chục lần, quay trái, quay phải, quay lên, quay xuống, quay ra đằng sau tới hơn 20 lần, cổ không gẫy mới lạ. Thế mà em tin chắc là vẫn chư chọn được phát nào, em xin hỗ trợ cụ tổng hợp lại thông tin như sau, để cụ chỉ cần nhìn thẳng thôi, rồi ra quyết định cho nhanh, có 3 cái chính thôi ạ:

1. Một số khuyến nghị cụ nên mua 5Dm2 hoặc D700, dùng tạm lens còi
2. Một số cụ khuyên nên dùng 7D, thêm một lens ổn ổn tí
3. Một số cụ khuyên nên dùng 40D,50D, 60D rồi làm thêm một em lờ đa năng, 24-70
Em nghĩ cụ nên nêu rõ lý do cụ mua để làm gì, sau đó bảo mọi người vote cho cụ theo 3 cái trên, tránh tẩu hỏa nhập ma. Cái nào được vote nhiều nhất thì cụ chơi. Đã tin tưởng lên đây hỏi, cụ cũng phải tin tưởng kết quả vote của anh em là chính xác.
Mong ngày được ngắm nhìn sản phẩm đầu tay của cụ.

Mr_June

Xe hơi
Giờ thì iem hiểu thế nào là ĐẼO CÀY GIỮA ĐƯỜNG RỒI các Cụ ạ !!! :((

Bóng Chày

Xe lừa
Thôi cho em xin lỗi các cụ, em chỉ xin hướng dẫn thôi mà, nay thấy các cụ nặng lời với nhau em buồn lắm!
Các cụ nể tình làm hào nhé.
em thấy cái màn hình xoay hay đấy có thể giơ cao lên mà quan sát, giống TWCrew xịn họ đều phải ngước lên để tác nghiệp ấy.
Có lẽ em lấy hắn con mới nhất này Canon EOS 7D Lens 15-85kit được không cụ? Hơi đắt, 2,5k obama
Xin lỗi bạn, dựa vào đâu mà bạn biết kiểu của tôi "cứ mua mà chẳng tìm hiểu xem đời sau có gì hay hơn đời trước ah"?
Kiếu của tôi là kiểu trực quan sinh động, mua hẳn máy về mà tìm hiểu. Cả hai con máy bạn nói trên tôi đều đã và đang có.

1. Về màn hình lật xoay, không biết bạn đã chơi bao nhiêu thể loại. Nhưng với tôi, sau vài năm chơi máy nghiệp dư và chơi chưa hết tất cả các thể loại ảnh ọt, cá nhân tôi nhận đã thấy có hai trường hợp thật sự cần màn hình lật xoay:
a. Chụp sự kiện, giữa một rừng máy ảnh chen chúc, bật LV, lật xoay màn hình giơ cao khỏi đầu đám đông và chụp.
b. Chụp macro.
Và chắc chắn còn nhiều trường hợp khác mà cái màn hình lật xoay là một sự hay ho cần thiết.

2. Điều khiển flash wireless: đến thời điểm này, chỉ có 03 máy của Canon có chức năng này: 7D, 60D và 600D.

Câu này nghe quen lắm, ai chơi ảnh ọt chẳng biết, bạn chẳng phải lên giọng rồi quy chụp tôi phán này phán nọ.

Xin lỗi các bác, tôi cảm thấy khó chịu trước bài viết bạn này dành cho tôi, nên có đôi dòng.

Chỉnh sửa cuối:

DILAC.

Xe tăng

b. Chụp macro.

dạ e xin các cụ hạ hỏa .. e đăng tin là cầu xin sự chợ giúp của các cụ .. a e mình nên lấy tinh thần của of sử sự sao cho hợp tình các cụ ạ .. đoàn kết hòa đồng .. e có đôi lời có gì không phải e xin các cụ bỏ qua ạ .. đều là a e of cả mà các cụ ...

DILAC.

Xe tăng
Em dự là chủ thớt chắc cổ đang phải đeo nẹp cố định rồi ạ. Tường đầu thớt tới gì, thấy cụ gật đầu cảm ơn tới hơn chục lần, quay trái, quay phải, quay lên, quay xuống, quay ra đằng sau tới hơn 20 lần, cổ không gẫy mới lạ. Thế mà em tin chắc là vẫn chư chọn được phát nào, em xin hỗ trợ cụ tổng hợp lại thông tin như sau, để cụ chỉ cần nhìn thẳng thôi, rồi ra quyết định cho nhanh, có 3 cái chính thôi ạ:

1. Một số khuyến nghị cụ nên mua 5Dm2 hoặc D700, dùng tạm lens còi
2. Một số cụ khuyên nên dùng 7D, thêm một lens ổn ổn tí
3. Một số cụ khuyên nên dùng 40D,50D, 60D rồi làm thêm một em lờ đa năng, 24-70
Em nghĩ cụ nên nêu rõ lý do cụ mua để làm gì, sau đó bảo mọi người vote cho cụ theo 3 cái trên, tránh tẩu hỏa nhập ma. Cái nào được vote nhiều nhất thì cụ chơi. Đã tin tưởng lên đây hỏi, cụ cũng phải tin tưởng kết quả vote của anh em là chính xác.
Mong ngày được ngắm nhìn sản phẩm đầu tay của cụ.
dạ e xin cảm ơn cụ ạ .. e cũng mong có ngày được gạp các để giao lưu và mời các cụ cafe để gọi là tạ ơn các cụ ạ

DILAC.

Xe tăng
Thôi cho em xin lỗi các cụ, em chỉ xin hướng dẫn thôi mà, nay thấy các cụ nặng lời với nhau em buồn lắm!
Các cụ nể tình làm hào nhé.
em thấy cái màn hình xoay hay đấy có thể giơ cao lên mà quan sát, giống TWCrew xịn họ đều phải ngước lên để tác nghiệp ấy.
Có lẽ em lấy hắn con mới nhất này Canon EOS 7D Lens 15-85kit được không cụ? Hơi đắt, 2,5k obama
dạ e cảm ơn cụ nhiều .. e nghĩ tầm tầm 4000,USD là e có thể cố được cụ ạ .. e chỉ cần các cụ tu vấn cho e chính xác về máy và lens thôi ạ ..