[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

limara

Xe hơi
Theo e thì cụ để 3 năm nữa hãy cho cháu nó học. Học giờ e hơi sớm và khó tìm dc thầy giỏi. Hí hí

xuanha_ng

Xe điện
Kinh quá, toàn bố chụp còn chưa ra gì bày đặt đi dạy
Mẹ cái cụ này thở thúi om. Éo ai bảo dậy đâu chỉ bảo biết sử dụng dslr thôi. Còn ảnh hay đẹp là do đằng sau cái ống kính đấy. Có ai đã lấy học phí đâu, khả năng biết gì bảo nấy thôi

beomap2

Xe container
Mẹ cái cụ này thở thúi om. Éo ai bảo dậy đâu chỉ bảo biết sử dụng dslr thôi. Còn ảnh hay đẹp là do đằng sau cái ống kính đấy. Có ai đã lấy học phí đâu, khả năng biết gì bảo nấy thôi

Đồng ý với cụ, cụ chủ chỉ cần ai đó hướng dẫn kiến thức cơ bản thôi, có đòi hỏi cao siêu đâu, ai chụp một thời gian có đôi chút kiến thức và rảnh rỗi thì hướng dẫn trên tinh thân OF có lấy tiền đâu mà cụ SV_ ngheo lại giở trò mỉa móc nhau.

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Em rảnh các ngày trong tuần trừ thứ 7 và chủ nhật

29H88888

Xe buýt
Chung cư Xuân Phương Quốc Hội, NTL Hà Nội
Website
shop.vuimuasam.vn
Nói thật với bác chủ thớt là bác thôi mơ tửong đến cái việc lọ mọ đi học chụp ảnh đi, vì nếu bác làm về kinh doanh thì không có đầu óc nào đâu. Cũng nói luôn là không có cái chuyện chụp sản phẩm rồi zoom vào để thấy rõ chi tiết đừong chỉ, khái niệm đấy không hề có.

Muốn chụp sản phẩm như thế này thường người ta chụp trong studio và setup đèn đóm để nó lên được chi tiết, còn các hình mà bác nghĩ là zoom to lên để thấy đường chỉ, người ta phải dùng ống kính macro thật chi tiết thì mới có độ phóng đại của vật thể như vậy được.
Dùng các ống kính bình thường mà dí gần vào cũng không bao giờ lên được. Cũng chả có cái hộp nào để bác mua về nhét sản phẩm vào cái là chụp đẹp được đâu.

Vài lời cho bác đỡ tốn tiền mua sắm rồi lại vứt đi phí tiền.
Ok cám ơn cụ nhà cháu chỉ co chụp đẹp nhất co thể thôi ạ

Keep

Xe điện
Các cụ tư vấn con lens Sigma 35f1.4 Art này thế nào ạ ? hôm trước cầm chụp thấy phê quá em đang thèm :) em dùng 5dm2
Cái ảnh ái trong quán cafe như thế thì em cũng thấy phê ạ :))

Cacotin

Xe tải
Các cụ tư vấn con lens Sigma 35f1.4 Art này thế nào ạ ? hôm trước cầm chụp thấy phê quá em đang thèm :) em dùng 5dm2
Em chơi qua cả 2 con 35L và sigma. Cảm nhận cá nhân thì Sigma hơn ở build và độ nét tại khẩu lớn nhưng kém kha khá về màu sắc. Viền tím và bokeh thì em chưa test nhưng nhiều chỗ đánh giá sigma hơn. Chúc cụ nhanh mua được sigma, 1 lens rất rất đáng giá.

LeTai1979

Xe cút kít
Em ko chơi món này nhưng vào đây đọc thấy nhiều thông tin hay quá. :)

forester.sld

Xe hơi
Bẩm các cụ, em vướng phải em 50D nên ngã xuống hố, trên body cắm sắn cái ống nhựa 50mm f1.8, giờ muốn đua đòi tí mong các cụ tư véo.
Đang đợi tiền tết để ngắm em 24 - 105mm f4 L, có cụ nào tỉnh táo thì can em với ạ!

bigfun

Xe điện
nhờ các bác chọn compact

Gấu đề nghị em tặng cho cái compact Tết này vậy nên mong các bác tư vấn giúp cho em nào ngon tầm dưới 20 củ.

Em thì khoái thiết kế dòng Nex của Sony nhưng lại thích ống Leica và F1.4 của em Lumix LX7.

Lâu không ngâm cứu dòng này nên không cập nhật, mong các bác cho em vài lời.

Yêu cầu:
- Compact, gương lật hay không không quan trọng miễn là compact
- F càng bự càng tốt
- Zoom không cần quá dài, tầm 90-105 là ổn. Ưu tiên góc rộng 24mm hoặc rộng hơn
- Chống chỉ định Samsung, Casio, Oplypus
- Không thích dòng G canon hoặc V,J Nikon (vì đã xài DSLR của cả Ca và Ni rồi)

Cảm ơn các bác

Chỉnh sửa cuối:

SauBeo

Xe hơi
Em chơi qua cả 2 con 35L và sigma. Cảm nhận cá nhân thì Sigma hơn ở build và độ nét tại khẩu lớn nhưng kém kha khá về màu sắc. Viền tím và bokeh thì em chưa test nhưng nhiều chỗ đánh giá sigma hơn. Chúc cụ nhanh mua được sigma, 1 lens rất rất đáng giá.
Em nghĩ cụ nhầm lẫn giữa việc "khác" và "kém". Về cơ bản màu sắc ống sigma khác với Canon, cụ chưa quen thì nghĩ nó kém thôi :), chứ nhà em dùng sigma thì không thấy vấn đề gì về màu nếu so với ống canon.

SauBeo

Xe hơi
Gấu đề nghị em tặng cho cái compact Tết này vậy nên mong các bác tư vấn giúp cho em nào ngon tầm dưới 20 củ.
Em thì khoái thiết kế dòng Nex của Sony nhưng lại thích ống Leica và F1.4 của em Lumix LX7.
Lâu không ngâm cứu dòng này nên không cập nhật, mong các bác cho em vài lời.
Yêu cầu:
- Compact, gương lật hay không không quan trọng miễn là compact
- F càng bự càng tốt
- Zoom không cần quá dài, tầm 90-105 là ổn. Ưu tiên góc rộng 24mm hoặc rộng hơn
- Chống chỉ định Samsung, Casio, Oplypus
- Không thích dòng G canon hoặc V,J Nikon (vì đã xài DSLR của cả Ca và Ni rồi)
Cảm ơn các bác
Cụ làm ơn có thể nói cháu rõ những lý do mà cụ "không thích" bọn kia không ạ? Thế thì cháu mới tư vấn được chứ :).
Còn về compact cao cấp thì em nói thật, thằng Sony bây giờ bá đạo với cái bộ sậu RX (RX100, RX10, RX1) của nó rồi. Chả tìm thấy cái compact nào tính năng + công dụng hơn bọn đó nữa, xét theo từng phân khúc.

Còn tạm thời chưa biết lý do cụ ghét bọn kia, thì em xin mạn dạn tư vấn: Sony RX10 :)). Cụ yên tâm ống kính của nó ăn đứt cái leica gắn trên con LX7 cụ ạ.

bigfun

Xe điện
Cụ làm ơn có thể nói cháu rõ những lý do mà cụ "không thích" bọn kia không ạ? Thế thì cháu mới tư vấn được chứ :).
Còn về compact cao cấp thì em nói thật, thằng Sony bây giờ bá đạo với cái bộ sậu RX (RX100, RX10, RX1) của nó rồi. Chả tìm thấy cái compact nào tính năng + công dụng hơn bọn đó nữa, xét theo từng phân khúc.

Còn tạm thời chưa biết lý do cụ ghét bọn kia, thì em xin mạn dạn tư vấn: Sony RX10 :)). Cụ yên tâm ống kính của nó ăn đứt cái leica gắn trên con LX7 cụ ạ.
Thanks cụ. Em cũng chả biết sao không thích nhưng hình như có vài ấn tượng xấu với mấy sản phẩm khác của nó rồi nên từ mẹt luôn.
RX100 em cũng đang đọc so sánh nhưng cái khẩu 1.4 nó khiến em cứ lăn tăn du biết cảm biến em Lumix này hơi bé chút
Canon G thì nhìn nó cục mịch quá còn Nikon J với V em thấy nó không hợp khẩu vị :D
RX10 thì không phải compact cụ ơi. Em mua cho gấu, còn em dùng Nik D800e rồi nên không nhất thiết phải là COMPACT

Chỉnh sửa cuối:

zizou2006

Xe tải
Thích lanscape và streetlife em định đào tẩu sang Ni các cụ tư vấn giúp e với!!!!....

Em thích chụp phong cảnh & streetlife, 5D của em thì ngon mua thuộc diện hàng trưng bày của Nhật, nói chung với điều kiện ánh sáng thường, tốt thì ko nói làm gì, nhưng mỗi khi chụp ánh sáng yếu thì em thấy độ chuyện ko được đều lắm, chi tiết vùng tối lên ko tốt...Với lại có 12Mb nên thực sự là cho vào máy tính thì ảnh ko được nét cho lắm (trong đk ánh sáng ko tốt)
Thực sư với nhu cầu in ấn bg thì 12mb là hơi nhỏ...
Có ông bẹn đã chơi qua hết các đời Cà long, 7D, 5D, 5D Mii, 6D, chắc chỉ còn thiếu 5DIII thôi thì đang chuyển sang Nikon, đồng chí đó cũng giống e, thích chụp phong cảnh, đi nhiều nói là Nikon thì dianamyc range rất tốt, cùng 1 cảnh thiếu sáng thì Ni lên chi tiết vùng tối rất tốt, đọ chuyển tối sáng đều. ISO thì hơn đứt rồi. Nó đã chụp và nói trời xẩm mà D 90 với lens còi mà ăn đứt 5D,,,,về điểm lấy nét cũng như dài màu là hơn đứt.
Đc này khuyên em là nên chuyển sang Ni, ít đạn thì D7k, dầm thì D700 or D600, nói thật là về chất màu thì em nhìn cũng thích Ni hơn thật (phong cảnh)
Mà D700 có 12Mp mà sao ảnh nó vẫn nét và sâu hơn 5D nhỉ, thậm chí cả 5DII, Canon được cái lens rẻ và nhiều loại hơn Ni
Các bác cho em ý kiến với ạ???? giả dụ đang 5D mà sang D7000 thì có nên ko, đặc biệt với chụp phong cảnh và đời thường? (Nếu chuyển sang D700 + lens thì ngân khố hơi hụt ạ :D, nhưng nếu cần thì vẫn cố ạ! :P)

Đồng chí bẹn bảo d7000 chụp thì chi tiết vùng tối và độ chuyển nuột hơn 5D nhiều ạ....
tks các pác

WHITE TIGER

Xe container
Em thích chụp phong cảnh & streetlife, 5D của em thì ngon mua thuộc diện hàng trưng bày của Nhật, nói chung với điều kiện ánh sáng thường, tốt thì ko nói làm gì, nhưng mỗi khi chụp ánh sáng yếu thì em thấy độ chuyện ko được đều lắm, chi tiết vùng tối lên ko tốt...Với lại có 12Mb nên thực sự là cho vào máy tính thì ảnh ko được nét cho lắm (trong đk ánh sáng ko tốt)
Thực sư với nhu cầu in ấn bg thì 12mb là hơi nhỏ...
Có ông bẹn đã chơi qua hết các đời Cà long, 7D, 5D, 5D Mii, 6D, chắc chỉ còn thiếu 5DIII thôi thì đang chuyển sang Nikon, đồng chí đó cũng giống e, thích chụp phong cảnh, đi nhiều nói là Nikon thì dianamyc range rất tốt, cùng 1 cảnh thiếu sáng thì Ni lên chi tiết vùng tối rất tốt, đọ chuyển tối sáng đều. ISO thì hơn đứt rồi. Nó đã chụp và nói trời xẩm mà D 90 với lens còi mà ăn đứt 5D,,,,về điểm lấy nét cũng như dài màu là hơn đứt.
Đc này khuyên em là nên chuyển sang Ni, ít đạn thì D7k, dầm thì D700 or D600, nói thật là về chất màu thì em nhìn cũng thích Ni hơn thật (phong cảnh)
Mà D700 có 12Mp mà sao ảnh nó vẫn nét và sâu hơn 5D nhỉ, thậm chí cả 5DII, Canon được cái lens rẻ và nhiều loại hơn Ni
Các bác cho em ý kiến với ạ???? giả dụ đang 5D mà sang D7000 thì có nên ko, đặc biệt với chụp phong cảnh và đời thường? (Nếu chuyển sang D700 + lens thì ngân khố hơi hụt ạ :D, nhưng nếu cần thì vẫn cố ạ! :P)

Đồng chí bẹn bảo d7000 chụp thì chi tiết vùng tối và độ chuyển nuột hơn 5D nhiều ạ....
tks các pác

Vấn đề là cụ có sử dụng và biết cách sử dụng cái máy cho hết tính năng chưa.Nikon về phong cảnh thì chả thể bì được vì cân bằng trắng của nó tốt hơn,có nâng sáng vùng tối,công với lens của nó tuy cùi nhưng vẫn nét đanh so với canon nên tất nhiên dộ ảnh nó sâu hơn.Ngoài ra muốn ảnh đẹp hầu như đều chụp raw rồi về cân chỉnh lại hết

Nói chung là còn nhiều cái phải bàn,phải biết và cần biết sử dụng

Em thích màu 5D lắm ý, nó thật như cuộc sống vậy, 5D mà chơi với fix 20f2.8 chụp phong cảnh và đời thường thì thôi rồi.
Em ko rõ lắm nhưng hình như năm sản xuất của 5D và D7000 cách nhau tương đối xa, công nghệ cũ và mới khác nhau nên dẫn đến chất lượng ảnh khác nhau như bác đang băn khoăn.
Theo em bác đang fullframe rồi thì cứ ff, chuyển sang crop khó chịu lắm, với cả cầm d7000 như cầm đồ chơi í, nhẹ hều à..chúc bác có lựa chọn ưng ý và nhiều ảnh đẹp

Cacotin

Xe tải
Bẩm các cụ, em vướng phải em 50D nên ngã xuống hố, trên body cắm sắn cái ống nhựa 50mm f1.8, giờ muốn đua đòi tí mong các cụ tư véo.
Đang đợi tiền tết để ngắm em 24 - 105mm f4 L, có cụ nào tỉnh táo thì can em với ạ!
Cụ xác định chơi lâu dài 50D thì làm con 17-55 IS f2.8 em nghĩ hợp lý hơn 24-105 f4, hợp lý hơn ở cả khẩu max và tiêu cự. Em cũng có thằng bạn mua lens 24-105 về dùng trên 7D rồi sau đó lại mất công bán vì lens ko đủ rộng để chụp du lịch và gia đình.

sv_ngheo

Xe điện
Đc này khuyên em là nên chuyển sang Ni, ít đạn thì D7k, dầm thì D700 or D600,
5D thì nó ngon, nhưng vì tuổi đời quá sâu nên cảm biến không nhạy sáng lắm. Các hậu sinh giờ khả úy hơn nhiều, ngay như mấy em 60D, 70D em dùng thử thì đều thấy ngon hơn hẳn.

Bác xài 5D là FX rồi, giờ chuyển qua mấy dòng crop DX sẽ rất khó chịu. Bác nên cân nhắc và ngó xuống cái chữ ký của em đê, hehe tranh thủ quảng cáo tý vì là trong box Ô phở nên em fix cho bác nửa củ nữa cho thoải mái :))

Vova

Xe container
Đọc xong post của chủ thớt em thấy Canon có khi đóng cửa nhà máy đi luôn cho nó rồi, máy ảnh làm ra kém vãi chưởng =)) =)).
Cụ chủ bán lại 5D cho em, rồi đi mua D600 của cụ sv-ngheo đê, học ké free cụ ý một course về chụp ảnh nữa là lãi to :).