[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

t2b

Xe tải
tìm người dạy chụp ảnh cho 3 học sinh

kính các cụ
e có cháu gái 15t vs 2 bạn nữa muốn học chụp ảnh, cụ nào biết về cái này có thể bố trí dạy 3 cháu trong vòng 1 tháng, tuần 2 -3 buổi từ 2h chiều các buổi thứ 3,4,6,7. chỗ học cơ động ở quán cafe nào đó mạn giang văn. minh, kim mã, giảng võ. có thể học 10 buổi cũng được miễn là sau đó các cháu nó biết kiến thức ciw bản và có thể tự chụp máy cơ DRSL là được. học phí thế nào các cụ pm nhé,tks

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cụ cho ảnh cháu gái lên đây để các cụ ở đây còn biết đường tính học phí

beomap2

Xe container
Cụ xem đăng ký học nhiếp ảnh ở Cung văn hóa hữu nghị Việt Xô liên tục nhận học viên, có dạy cả lý thuyết và đi dã ngoại chụp ảnh, hình như mới tăng học phí lên mức 800k/khóa.

Chỉnh sửa cuối:

Super_voz

Xe buýt
Nếu chỉ dạy kĩ thuật chụp ảnh cơ bản và kĩ năng sử dụng máy DSLR thì cháu giúp được.
Chả cần đến 10 buổi đâu, độ 5 buổi là các cháu sử dụng thành thạo rồi.

Mà cụ chủ đính chính lại là máy cơ hay là DSLR thế ? Dạy chụp máy cơ tốn kém và lâu hơn ah.

29H88888

Xe buýt
Chung cư Xuân Phương Quốc Hội, NTL Hà Nội
Website
shop.vuimuasam.vn
Hỏi về chụp ảnh sản phẩm

Em muốn chụp ảnh sản phẩm nhưng chụp mãi mà chưa thấy nó đẹp, cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em mới, em muốn chụp ảnh hàng thời trang và zoom lên nó rõ được các đường chỉ, em không phải dân chuyên nghiệp các cụ cho em lời khuyên là em phải mua máy ảnh nào kinh tế nhất ạ.

Cám ơn các cụ

mr_kang

Xe điện
Em dạy ngon nhưng mà em chỉ rảnh buổi tối và chủ nhật :bz :P

mr_kang

Xe điện
theo em cụ thuê là nhanh nhất! em thề! cụ thích em chụp free cho cụ vài bộ sưu tập tặng cụ năm mới :D ;)

chuotlang

Xe lừa
Tự mình chụp mới khoái chứ thuê thì nói làm gì

Cụ mua cái hộp chuyên đặt sản phẩm vào chụp cũng tạm, đèn đóm nó có cách chỉ cho setup đó, về là bụp thôi

Super_voz

Xe buýt
Cụ có đọc được tiếng Anh không em cho cụ mượn sách.

cu son

Xe hơi
em hóng các bác có lúc cần dùng.

cu son

Xe hơi
nói chung là muốn chụp bức ảnh có hồn thì nên học cơ bản.em thì ko có cơ bản nên rút súng là bòm luôn.keke

29H88888

Xe buýt
Chung cư Xuân Phương Quốc Hội, NTL Hà Nội
Website
shop.vuimuasam.vn
Tự mình chụp mới khoái chứ thuê thì nói làm gì

Cụ mua cái hộp chuyên đặt sản phẩm vào chụp cũng tạm, đèn đóm nó có cách chỉ cho setup đó, về là bụp thôi
Dạ cám ơn cụ, cụ chỉ giáo xem mua cái hộp đó ở đâu không ạ

Cụ có đọc được tiếng Anh không em cho cụ mượn sách.
Dạ được thế thì còn gì bằng hả cụ, nhưng nhà cháu nghĩ cái khoản này kinh nghiệm nó nhiều hơn ly thuyết cụ nhỉ

theo em cụ thuê là nhanh nhất! em thề! cụ thích em chụp free cho cụ vài bộ sưu tập tặng cụ năm mới :D ;)
Cám ơn cụ quá nhà cháu chụp để quảng bá các thương hiệu Việt Nam hoàn toàn miễn phí thôi ạ, nên chắc chẳng có tiền để thuê, cụ ở Hà Nội nhà cháu muốn giao lưu với cụ buổi cafe cụ mang máy dạy nhà cháu bấm vài kiểu là nhà cháu biết cụ lắm ạ, cụ cho cháu xin cái số điện thoại ạ

Super_voz

Xe buýt
Cụ qua cháu lấy sách về photo mà đọc.
Rồi đi mua cái hộp chụp như chụ Chuột chỉ nữa.
Đảm bảo một tuần là cụ chụp choẹt, thậm chí chém gió về khoản này ầm ầm.
Kinh nghiệm có hết trong sách roài.

Super_voz

Xe buýt
Quên, dây thép cháu đây 0972038338

ntquantn

Xe buýt
Canon 40d treo cứng, helpppppp

Chào các cụ,
tình hình chẳng hiểu sao cái máy (Canon 40d, ống tamron 17-50) của em tự dưng treo cứng. Khi bật lên không thấy nháy sensor clear, ngắm, zoom lấy nét vẫn đc nhưng không chụp được. Không mở đc menu, không xem lại ảnh được :((
Em đã tháo lắp lại pin, vệ sinh lắp lại ống kính vẫn không ăn thua. Lúc đầu trước khi bị thì em thấy nó báo er 99, sau đó không thay báo gì nữa.
Không biết là con máy của em bị sao nữa các cụ giúp em với, tết nhất đến nơi rồi :((

mabu_210

Xe điện
Cụ thử với vài len nữa xem sao? Nếu vẫn bị thì chia buồn với cụ. Cụ phải đem ra hãng cho nó check và nguy cơ thay màn trập là lớn

mabu_210

Xe điện
Cái này sưu tầm được trên mạng, cụ tham khảo thêm:
"Một trong những điều khá hay của máy ảnh số EOS Canon là người sử dụng sẽ nhận được thông báo lỗi từ máy ngay lúc hệ thống máy ảnh bị trục trặc.
Khi hệ thống máy bị lổi. Dấu “Err xx" sẽ hiện trên màn hình.

Tùy theo mã báo lổi, bạn có thể hiệu chỉnh lại máy. Nhưng nếu mã lổi xuất hiện liên tục, bạn nên đem máy đi "bệnh viện ".

Mã lỗi hệ thống như sau:

Err 01:
Mạch tiếp xúc giữa OK và thân máy bị dơ. Cần chùi mạch tiếp xúc . Trước khi gắn OK , bạn nên làm sạch các mạch tiếp xúc giữa OK và thân máy . Bạn có thể dùng một cục gôm tẩy nhẹ những vết bám trên mạch này như bụi , lớp nhờn của ngón tay khi vô ý cầm OK ,và lớp oxy hóa trên bề mặt của mạch điện .
Err 02:
Có vấn đề với card CF. Hãy thử thực hiện theo cách sau:
Tắt máy , lấy card ra khỏang 30” rồi gắn lại .
Format card.
Sử dụng card khác.
Err 04:
Card đầy. Chuyển hình qua máy vi tính và xóa hình . Hay thay card khác.

Riêng lỗi Err 99 theo sự giải thích của hãng Canon là không tương thích với OK được gắn. Tuy nhiên, qua quan sát một số trường hợp máy bị lỗi 99 thì chúng tôi có nhận xét như sau:

1.Vấn đề của OK

Trong các lọai OK dành cho máy số Canon, khẩu độ được điều khiển bằng một mạch điện. Mạch này được nối với các điểm tiếp xúc trên miệng OK bằng một sợi dây. Gọi là dây khẩu độ chứ không phải là dây Zoom như các bạn thường nói.

Dây khẩu độ co giãn theo tiêu cự Zoom của OK nên rất dể bị đứt mạch dẩn. Phần lớn các OK hiệu Sigma hay gặp vấn đề này thường là do chất lượng dây không tốt lắm. Các OK Tamron và Canon (lọai thông dụng 17 - 85 mm IS) cũng bị tình trạng này

Với tình trạng này, một số tiệm sửa chữa đã thực hiện bằng cách hàn nối. Điều này không bảo đãm độ bền. Bởi dây khẩu độ được bố trí có độ co giãn khi Zoom tiêu cự. Vì thế khi dây khẩu độ được hàn nối sẽ mất đi độ dài và co giãn không tốt khi Zoom tiêu cự vàsẽ xảy ra tình trạng đứt dây khẩu độ lần thứ hai.

Điều cần nhất là bạn nên kiếm một nơi sửa chữa tốt để thay thế dây khẩu độ mới thay vì phải hàn lại.

2.Vấn đề của máy.

Tất cả các thiết bị khác khi gắn vào máy nếu không tiếp xúc tốt thì máy cũng báo Err 99. Thí dụ như bạn khi gắn đèn flash đồng bộ, mạch tiếp xúc bị dơ máy cũng báo lỗi .

Nếu như máy bị ẩm do để trong phòng lạnh lâu ngày, lỗi 99 cũng sẽ báo khi bạn sử dụng máy.

Nếu màn trập trong máy bị hư hay Nút chụp bị hỏng, máy cũng sẽ báo lỗi 99
Mạch hệ thống dĩa điều khiển chế độ chụp không tiếp xúc tốt, máy cũng báo lỗi.

Như vậy, lỗi 99 của máy Canon EOS có thể coi như giống bệnh ho của người Laughing. Chúng ta bị ho là một phản ứng của cơ thể để báo bệnh . Có thể là viêm họng, có thể là do phổi …. Err 99 cũng vậy, nó báo cho chúng ta biết máy đang bị bệnh.

Cách cứu chữa tạm thời như sau:

Cách 1:
Tắt máy, tháo pin ra. Đợi khỏang 5phút sau gắn pin vào và mở máy lại .
Cách 2:
Tắt máy, tháo pin, tháo OK ra. Lau chùi mạch tiếp xúc. Đợi khỏang 5phút sau gắn pin vào và mở máy lại.
Cách 3:
Không sử dụng OK ở tiêu cự rộng nhất. Thí dụ nếu OK của bạn là 17 - 85mm bị lỗi 99 thì khi chụp nên sử dụng dãy tiêu cự từ 20mm trở lên và không mở hết khẩu độ.

Nếu các thao tác trên mà máy vẫn báo lỗi thì nên đem đến nơi sữa chửa để kiễm tra OK và thân máy".

ntquantn

Xe buýt
Cụ thử với vài len nữa xem sao? Nếu vẫn bị thì chia buồn với cụ. Cụ phải đem ra hãng cho nó check và nguy cơ thay màn trập là lớn
hic, nếu không thể tự xử lý được thì em có thể mang máy đi đâu đc ạh, máy thì hết bh từ lâu rồi :(

mabu_210

Xe điện
hic, nếu không thể tự xử lý được thì em có thể mang máy đi đâu đc ạh, máy thì hết bh từ lâu rồi :(
Cửa hàng Vọng Đức, cửa hàng đầu tiên, đầu phố ngay bên tay phải từ Hàng Bài rẽ vào, dự kiến từ 500k trở lên nếu chỉ xếp lại bánh răng, còn thay thì đắt hơn ;))

Chỉnh sửa cuối: