[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

Cuong TTX

Xe tải
Cụ đúng là éo có kinh nghiệm gì mua đồ cũ, tý e ngồi máy tính e nói cho tại sao ko nên mua cái d90 này.
Cụ "rách" có kinh nghiệm gì về máy ảnh, đặc biệt là mua máy cũ (cụ thể hơn là trường hợp con D90 mà em gắn link ở trên) thì chia sẻ cho em biết thêm với nhé! Em mới tập tọe nên chả hiểu gì cả. Mà nếu con D90 ở link trên mà không ổn thì tư véo cho em con D90 khác với! Cụ cứ chọn trong danh mục các con D90 trong đường link đấy! Tks cụ nhiều!

raklei

Xe điện
-thứ nhất là cái thằng bán trên amazon đấy nó vừa đăng ký, chả có tí uy tín éo gì cả. (amazon nó cũng như cái vạtgia thằng nào thích lên rao gì thì rao)
- thứ 2 là 2 cái đèn đểu, chả có giá trị gì.
- thứ 3 theo cái ảnh e nhìn thì là ống 18-55 viền trắng chứ ko phải ống 18-105; 2 cái ống này chênh độ 100$.
- thứ 4 là ko thấy nó nói đến shutter count, mua máy cũ mà ko biết shutter count thì cũng như mua xổ số.
- thứ 5 là nó nói ko có nắp trước, e nhìn thì còn thấy thiếu cái nắp chỗ đèn flash. tuy 2 cái này chả ảnh hưởng đek gì cả nhưng có thể thấy là thằng sử dụng nó đek cẩn thận, dùng như phá. thường ông nào dùng cẩn thận (vd như e :D) thì éo bao giờ thiếu một cái gì, dùng xong lắp lại đúng chỗ ko bao giờ mất. thế nên với thằng sử dụng như thế cũng éo thể yên tâm đc là máy còn ngon đâu.

túm lại bộ đấy bác mà mua thì đúng là kiểu mua tù mù, mua cũng đc nhưng với giá 500$ thì quá đắt; bộ đấy e nhập vào hết cỡ chỉ là 300$.
bác nhờ đc gấu mua bên mẽo, lại éo có kinh nghiệm, thì cứ hàng mới mà phang. chỉ mua hàng cũ nếu biết rõ xuất xứ hoặc có giá thật rẻ.

Cuong TTX

Xe tải
Cụ rách phán chuẩn luôn. Em vừa xem lại rồi, cụ đúng là pro. Kính cụ 1 ly vodka. Em lại để ý con d90 phía dưới, giá 590 có ảnh kèm Theo. Cụ check giùm em nhé!

Chỉnh sửa cuối:

vuanhanghi

Xe điện
Em thật, nếu cụ từ bé đến giờ mới cầm đến cái dslr, thì đầu tiên cụ chơi 1 cái entry 2nd là hợp lý nhất, không phải vì cụ ko có xiền nhưng ko riêng photo mà món nào cũng thế, có trải nghiệm bao giờ cũng thú vị hơn.
Cụ bây giờ mới bập vào, tìm hiểu về các kỹ thuật, khái niệm liên quan đến photo, cầm cái entry cũng vẫn bỡ ngỡ, sau khi chụp 1 thời gian quen máy, lên tay rồi thì hẵng lên đời, lúc đấy mới cảm nhận được thế nào là cái body semi pro chắc chắn, đầm tay, cảm biến nó tốt hơn cái cảm biến cỏ như thế nào, tốc độ cao chụp nó sướng thế nào, màu sắc nó khác nhau thế nào ...
Theo em cụ cứ tìm 1 cái entry 2nd, chụp 1 thời gian thì nâng cấp, học phí chẳng đáng là bao do mua máy 2nd, có thể là 3000, 3100, 5000, 5100, ko nên mua mấy cái đời sâu quá, công thêm cái 35 1.8 làm ko phải lăn tăn.
Còn nâng cấp theo em thời điểm này mua D90 là lỡ cỡ, ko nên mua, mới chẳng ra mới, cũ chẳng ra cũ, có tiền thì cố lên 7000, 300, 300s, ko thì tiết kiệm lụm sau.

vuanhanghi

Xe điện
Quên nữa là cụ bỏ cái ý tưởng mua đồ máy ảnh trên amazon đi, nó nhiều khi cũng chẳng khác gì cái muare, enbac của mình đâu, ko tin đc bố con thằng nào cả, cứ tiền tươi thóc thật, sờ tận tay hẵng mua.

mrviuviu

Xe hơi
Quên nữa là cụ bỏ cái ý tưởng mua đồ máy ảnh trên amazon đi, nó nhiều khi cũng chẳng khác gì cái muare, enbac của mình đâu, ko tin đc bố con thằng nào cả, cứ tiền tươi thóc thật, sờ tận tay hẵng mua.
Em đồng ý với cụ nên mua đồ sờ tận tay ở VN. Còn theo em D90 vẫn là dòng entry ạ. Con này đã được dân chơi ảnh trên toàn thế giới đánh giá tốt, thậm chí có những đánh giá chủ quan là cái máy tốt nhất của nikon từ trước đến giờ (tất nhiên xét theo hiệu năng sử dụng/ giá tiền). Em ko chơi D90 nhé, nhận xét khách quan thôi

Cuong TTX

Xe tải
Em đồng ý với ý kiến này của cụ. Nói thật là em chỉ muốn mua ở VN, kiểm chứng tận tay, day tận mặt mới xuống tiền nhưng Gấu lại cứ muốn mua cho em ở bên Mẽo. Quan điểm của Gấu là mua bên đấy xịn hơn, trong khi Gấu chả biết mô tê con khỉ gì về điện tử, đấy là còn chưa nói đến máy ảnh. Gấu nói nếu em không chọn được thì sẽ tự quyết và mua cho em. Tấm lòng Gấu như vậy, em từ chối sao được? Thương Gấu và không muốn Gấu phải chi nhiều xiền nên em chọn cái dùng rồi và lên đây hỏi ý kiến các cụ!

tientung000

Xe điện
Tùy hoàn cảnh. Cụ có gia cảnh có điều kiện, nhưng e ngại Gấu không đủ trình để duyệt thì cụ chọn mức $ nào mà ngộ nhỡ có làm sao thì cũng ko đến nỗi mất hòa bình /:) Theo em, cụ chon 1 con D80 D90 thì có nhiều cơ hội để trai nghiệm với đủ thể loại lens, để hiểu chữ slr và ống kính rời nghĩa là gì. Mấy con dòng D3xxx và D5xxx là dòng chỉ xài lens AFS nên hơi đắt mà lại ít sự lựa chọn để trải nghiệm.

sannguyen

Xe tải
Tư vấn bác chủ chọn Pentax K10 + len kits hoặc 40 2.8 limited nếu đủ lúa

Cuong TTX

Xe tải
Tư vấn bác chủ chọn Pentax K10 + len kits hoặc 40 2.8 limited nếu đủ lúa
Dòng này em không khoái lắm cụ à. Em chỉ thích dòng có đuôi ông đằng sau thôi. Ví dụ như ni công, cà nông hoặc thôi không mua! Dầu Sao cũng cảm ơn cụ!

jazzzzz

Xe lăn
Em có con fujifilm cổ S3500 bị bể nắp pin (4 em AA) nên không lắp đc, cụ nào biết chỗ thay cái này chỉ em với.
Em sửa để cho F1 chụp choạch chơi.

axenhchen

Xe buýt
Trước khi sa lầy vào con đường nghiện ngập này, ban đầu em cũng giống cụ chủ, đắn đo D3100 hay D90, D90 thì em phải cố thêm cũng khưa khứa nhưng sau một thời gian tìm hiểu thì em quyết định dùng D90 dù ban đầu em chỉ mua được mỗi cái body mà không có lens :-& theo em, cụ nên chọn D90 hoặc D7000 hoặc D7100. Ở đây cụ không nêu lên tầm tiền Gấu nhà cụ sẽ bỏ ra nên cháu nêu đại khái vậy :-?
D3100 có ưu điểm là nhỏ gọn, chất lượng ảnh ổn trong tầm giá tiền. Nói chung, ưu điểm của nó thì nhiều, cụ đọc toàn ưu điểm mãi chắc cũng chán rồi nên cháu chỉ gửi link bên vnphoto để cụ kiểm chứng http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=76327&page=1

Nhưng dùng D3100, cụ sẽ phải chấp nhận mấy điều sau (cháu không đề cập đến thông số kỹ thuật).
1. Chỉ dùng được lens AF-S và giá của lens dòng này hơi cao. Nhiều cụ cứ bảo là mới chơi đã nghĩ gì đến thay lens? Cũng đúng nhưng cháu chả thấy ông nào mua DSLR rồi mà trung thành với 1 lens cả, nếu có thì chỉ 1 lens thường trực trên máy (dùng để back up), còn 1 máy khác sẽ đảm nhiệm việc thay lens. Cháu chả dám múa rìu qua mắt thợ nhưng nếu dùng 1 lens thì phải có lens All in One, 18-55, 18-70, 18-105 còn được nhưng sẽ thiếu nếu chụp tele. Nếu dùng 18-200 hoặc 18-300 thì chất lượng cực kém so với giá tiền. Do đó, điều đó tính đến thời điểm này là không thể. Cụ xác định dùng lâu dài hay chỉ dùng một vài năm rồi lại nâng cấp ạ? Cụ xác định được mục đích sử dụng để xem điều cháu vừa nêu trên có đúng không ạ?
2. Hi sinh màn hình phụ, màn hình phụ nhiều lúc tiện lắm đấy cụ ạ, nhất là những lúc cần thao tác nhanh.
3. Body nhỏ, gọn (dù nó là ưu điểm) nên nếu muốn trông có vẻ pro hơn chút thì hè hè, hơi đuối nếu tay cụ to. =;
4. Em này cũng sản xuất lâu rồi cụ ạ. Nó cũng đã có kẻ kế nhiệm là D3200 rồi mà.
Thôi, tạm thế này đã, cụ cứ củ từ mà nghiền ngẫm rồi nghiện ngập. Chúc mừng cụ chủ dấn thân vào con đường đau khổ.
P/s: Cháu cũng từng định dùng Cà nông nhưng theo cháu, cụ nên dùng Ni Lông thì hơn cụ ạ, thiết kế của Ni Lông được đánh giá có bố cục nhân trắc học hợp lý hơn Cà Lông. Về điều này cháu không có ý gây war vì cháu cũng thích cả 2 thằng, he he he. :-":^o

Chỉnh sửa cuối:

Cuong TTX

Xe tải
Tks cụ. Những điều cụ phân tích cũng khá gần suy nghĩ của em. Qua mấy vấn đề này, em đã chốt với d90 và mua mới luôn. Ăn chơi ngại gì mưa rơi, cụ nhỉ! Sau này em sẽ còn học hỏi các cụ trên này nhiều lắm!

Taplai_07

Xe container
Tks cụ. Những điều cụ phân tích cũng khá gần suy nghĩ của em. Qua mấy vấn đề này, em đã chốt với d90 và mua mới luôn. Ăn chơi ngại gì mưa rơi, cụ nhỉ! Sau này em sẽ còn học hỏi các cụ trên này nhiều lắm!
Thực ra em nghĩ kụ kũng đừng kầu kì quá về chuyện mua ở đâu. Thị trường VN anh em chơi số muốn lên đời kũng nhiều và nhượng lại. Kụ qua xóm xem kó kon nào tầm tiền quất được là chơi thôi. Ngả nghiêng thì hố vôi sẽ rộng và sâu đấy, máy là 1 chuyện nhưng chụp và được tấm hình thế nào lại là chuyện khác.

GIA DINH NHO

Xe điện
Thay đổi từ CA sang NI, có cụ nào đã từng :)

Tình hình là đợt vừa rồi em vừa cho ra đi một chú canon . Bán do bắt buộc vì người nhà thấy nên đòi lấy . Giờ sắp đến ngày nghỉ rồi mai tính đi chơi mà chả có súng ống gì .

Ngồi nghiên cứu canon thì tầm tiền tính làm con D60 mà nhiều người chê quá .

Chuyển qua nikon xem mà chả hiểu biết tý gì .

Em đang nghiên cứu con này http://giangduydat.com.vn/trangchu.asp?trang=chitiet&Sanphamid=137&dongmayid=25 .

bác nào rành cho em vài lười khuyên . riệu em rót sẵn ra chén rồi ạ

NN minhchau

Xe tăng
em hóng phát :D
em cũng máu 1 con vừa chụp vừa quay lại có thể úp lên mạng :D