[Funland] [Tư vấn Ô Phở] - Hỏi đáp, thắc mắc, tư vấn... về ảnh và thiết bị nhiếp ảnh

enterbuy

Xe máy
Website
enterbuy.vn
EOS 60D Body - EOS 700D w18-55 STM các cụ cho e hỏi có nên mua 1 trong 2 em này không? Mục đích chính của em là chụp ảnh sản phẩm. E k phải dân chuyên. Ngoài ra, tận dụng máy ảnh để chụp ảnh kỉ niệm của gia đình. Nhà e hay đi chơi mà chưa có cái máy ảnh nào ưng ý cả

hoangtu123

Xe tải
EOS 60D Body - EOS 700D w18-55 STM các cụ cho e hỏi có nên mua 1 trong 2 em này không? Mục đích chính của em là chụp ảnh sản phẩm. E k phải dân chuyên. Ngoài ra, tận dụng máy ảnh để chụp ảnh kỉ niệm của gia đình. Nhà e hay đi chơi mà chưa có cái máy ảnh nào ưng ý cả
Nếu chỉ để đi chơi, khuyên cụ mua NEX, gọn nhẹ hợp với du lịch, dễ chụp. Cùng dùng ống kit thì ảnh ko khác với mấy em ở trên là bao đâu ạ

Vova

Xe container
Do budget hạn chế, không muốn đầu tư vào đồ nghề nên cháu bị gặp vấn đề thế này. Cháu định mua ống góc rộng dùng được cho cả FF và CF của Canon. Đương nhiên 16-35L f2.8 mII là ổn nhất nhưng phải cái giá lại cao quá. Giờ lựa chọn của cháu chỉ quanh quẩn trong mấy ống used:
1. Canon 16-35L 2.8: giá sẽ khoảng 15tr-18tr tùy theo độ mới cũ
2. Canon 17-35L 2.8: giá khoảng 13-14tr
3. Tamron 17-35 f2.8-4: giá khoảng 5-7tr (tất cả giá là cháu suy luận tương đối từ các cụ bán trên Xóm thôi).
Thực sự là cháu đang băn khoăn trong việc nên chọn lens nào. Tammy thì rẻ hơn hẳn, nhưng chất lượng có kém hơn so với mấy lens L kia nhiều không ạ? Có cụ nào cho cháu lời khuyên mới. Cháu xin cảm ơn rất nhiều!

tanpn

Xe tải
Mua lend tốt nhất bác nên mua tại Việt Nam, vì giá ở bên JP cũng không rẻ hơn Việt Nam đâu. Sigma 50 F1.4 thì em đã dùng đến 6 chú trong đó có đến 3 chú là bị lỗi. nên tố nhất cũng mua ở Việt Nam bác tha hồ thử và chọn.

Chào các cụ,
Bạn em đang ở JP đi chơi mấy ngày, em định nhờ bạn em mua mấy thứ liên quan đến máy ảnh nhưng muốn hỏi nhờ các cụ có kinh nghiệm trước là:
- mua LEN ở JP thì có rẻ hơn ở VN đc nhiều ko? vì em cũng tính đến chuyện bảo hành, nếu ko rẻ hơn nhiều thì mua ở VN cho lành (em thấy len cũng toàn Made in JP mừ)
- riêng với Len Sigma thì mua ở JP có ngon hơn mua ở VN ko? (vì em đang kết 1 con len 50f1.4 của Sigma nhưng nghe nói dòng Sigma thì hên xui, chất lượng ko đồng đều)
...
Cảm ơn các cụ ạ :D

tanpn

Xe tải
Trong mấy con lend cụ nói thì về chất lượng đang được xếp hạng theo cách của cụ. Nếu rủng rỉnh về $ thì cụ mua hàng chính hãng Canon còn không thì sử dụng Tamron. Vấn đề là cụ chụp cái gì, nếu là chuyên phong cảnh thì Ca 16-35 hoặc 17-35 ok. còn chụp mang tính chất phóng sự và kỷ nhiệm thì Tamron 17-35

Do budget hạn chế, không muốn đầu tư vào đồ nghề nên cháu bị gặp vấn đề thế này. Cháu định mua ống góc rộng dùng được cho cả FF và CF của Canon. Đương nhiên 16-35L f2.8 mII là ổn nhất nhưng phải cái giá lại cao quá. Giờ lựa chọn của cháu chỉ quanh quẩn trong mấy ống used:
3. Tamron 17-35 f2.8-4: giá khoảng 5-7tr (tất cả giá là cháu suy luận tương đối từ các cụ bán trên Xóm thôi).
Thực sự là cháu đang băn khoăn trong việc nên chọn lens nào. Tammy thì rẻ hơn hẳn, nhưng chất lượng có kém hơn so với mấy lens L kia nhiều không ạ? Có cụ nào cho cháu lời khuyên mới. Cháu xin cảm ơn rất nhiều!

tanpn

Xe tải
Nếu cụ chụp sản phẩm thì nên đầu tư con 60D, COn NEX nhẹ gọi nhưng không chụp sản phẩm bằng Canon 60D được, đấy là đánh giá của em.

Nếu chỉ để đi chơi, khuyên cụ mua NEX, gọn nhẹ hợp với du lịch, dễ chụp. Cùng dùng ống kit thì ảnh ko khác với mấy em ở trên là bao đâu ạ

tanpn

Xe tải
Em thấy bạn cụ khuyên đúng đấy. Với dân bán chuyên nghiệp thì Canon 60D là đủ để sử dụng, rồi còn $ cụ đầu tư mấy con Lend ngon ngon

Một người bạn của em kịch liệt khuyên em nên chọn Canon EOS 60D thay vì Canon EOS 5D Mark III với các lí do sau:

-Với mức giá tiền của body Mark III (chính hãng ~70 triệu, xách tay 55-60 triệu), Canon EOS 5D Mark III chỉ nên dành cho những người hầu như ngày nào cũng đi chụp, rất phí phạm với những người thỉnh thoảng mới dùng đến khi có đám cưới, sự kiện, sinh nhật, hội họp, du lịch, người thân về chơi. Tương tự như nếu ai chỉ có nhu cầu đi 500km/tháng thì chỉ nên mua xe rẻ tiền kiểu morning, forte. Trong khi mua Camry, BMW, Lexus mà tháng chỉ đi 500km/tháng thì vô cùng phí phạm.

-60D đã rất đẹp với nhu cầu người chỉ cần có ảnh lưu lại làm kỷ niệm, chất lượng ảnh của 5D Mark III chỉ thật sự cần thiết với những người mà chất lượng ảnh là chuyện sống còn bảo đảm uy tín của họ trong nghề nghiệp đối với khách hàng, công ty.

Cũng theo bạn em, em có thể chơi body Mark III dù chụp không thường xuyên nếu thu nhập 1 tháng của em đủ mua một body 5D Mark III, nhưng hiện tại thu nhập hàng tháng của em chỉ tương đương 1 body 60D. Nếu chụp chơi ,không thường xuyên thì chỉ nên chơi body bằng thu nhập 1 tháng của mình

Vova

Xe container
Ý cháu là chênh lệch giữa Canon và Tammy 17-35 có đáng bỏ ra hơn gần 10 triệu ý ạ. Còn cháu thi thoảng phải chạy ra ngoài Hà Nội, cũng thích vác máy theo thấy cảnh đẹp đẹp thì chụp. Xác định là nếu chụp indoor thì Tamron chắc chắn là kém xa Canon rồi.

tanpn

Xe tải
Hàng điện tử, đặc biệt là đồ máy ảnh cụ nên để trong hộp chống ẩm là tốt nhất. Tuy nhiên 430Ex II cụ để ngoài một thời gian cũng không sao đâu.
Hôp chống ẩm của em đầy rồi không có chỗ để nữa, em để Speedlite Canon 430EX II ngoài hộp chống ẩm chắc không sao đâu nhỉ. Em định để trong tủ sách trong phòng ngủ mà buổi trưa và buổi tối em vẫn bật điều hòa, vậy có ổn không các bro/sister nhỉ?

tanpn

Xe tải
Nếu cụ mới chụp thì em khuyên nên lấy Tảmon 17-35, còn nếu cụ chụp cứng rồi thì mua canon. Em đã dùng qua các loại lend đấy, canon sẽ cho mầu thật hơn và trong hơn, Tảmon thì thường mầu bị ám vàng.

Ý cháu là chênh lệch giữa Canon và Tammy 17-35 có đáng bỏ ra hơn gần 10 triệu ý ạ. Còn cháu thi thoảng phải chạy ra ngoài Hà Nội, cũng thích vác máy theo thấy cảnh đẹp đẹp thì chụp. Xác định là nếu chụp indoor thì Tamron chắc chắn là kém xa Canon rồi.

tanpn

Xe tải
Chụp 100 tâm thì cụ mang theo 4 cục pin là thừa rồi, nếu là đèn cụ đi mượn thì thôi chứ nếu đèn của cụ thì cụ nên làm bộ Pin Enolop (em đang có nếu cụ cần thì chuyển nhượng)
Cho em hỏi 4 pin tổng cộng 80.000 đ thì đủ cho Canon Speedlite 430 EX II chụp trong môi trường tối mấy trăm tấm nhỉ, có cách nào kiểm tra dung lượng pin không? Em đi chụp trong một buổi lễ dự kiến khoảng 100 tấm thì có nên mang theo bốn cục pin dự phòng không?

quanglong02

Xe buýt
He, cảm ơn các cụ.
E cũng thấy mơ hồ quá mức. Onl chưa xong thì lọ mọ kiếm mấy ô a offline nhờ vả. Cuối cùng cũng đẩy được việc cho ô có tí am hiểu về nó.
Hàng này ở VN hình như hơi bị hiếm.
E mời cụ survive 1 ly, hết rượu mời cụ Chinxeng :D (Cảm ơn cụ nhiều)

vh_savatage

Xe điện
Cụ còn quên 1 em nữa cũng được đánh giá rất cao, chất lượng cạnh tranh với N và L, tất nhiên là con Tamron kia không có cửa để so. Đó là Tokina 16-28mm 2.8 dùng tốt cho FF và CF, giá 1 em hàng used khoảng trên dưới 14tr, new là ~18tr. Em đang xài em này và em cũng không màng tới N hay L cho đỡ tốn kém

Cacotin

Xe tải
Cụ còn quên 1 em nữa cũng được đánh giá rất cao, chất lượng cạnh tranh với N và L, tất nhiên là con Tamron kia không có cửa để so. Đó là Tokina 16-28mm 2.8 dùng tốt cho FF và CF, giá 1 em hàng used khoảng trên dưới 14tr, new là ~18tr. Em đang xài em này và em cũng không màng tới N hay L cho đỡ tốn kém
Em Tokina này thấu kính lồi, bảo quản và mua filter khó lắm cụ ah. Mà chơi góc rộng ko có filter thì cũng mất đi một nửa niềm zui....Cụ mà ship được bộ filter holder Lucroit về thì dự là dễ bán hơn... :D

vh_savatage

Xe điện
Em Tokina này thấu kính lồi, bảo quản và mua filter khó lắm cụ ah. Mà chơi góc rộng ko có filter thì cũng mất đi một nửa niềm zui....Cụ mà ship được bộ filter holder Lucroit về thì dự là dễ bán hơn... :D
Thế thì các hãng sx ra fix 14 với 14-24 thì là sai sách hả cụ :D Cái bộ cụ nói là như nào, cụ nói qua chút đc k

Vova

Xe container
Em cảm ơn cụ nhiều, em đi gúc với cả đọc review về em Tokina đấy đây. Em lười mời rượu quá nên vẫn chưa vòng được lại để mời rượu cụ, cụ khất cho em mấy hôm nhá :).

Cacotin

Xe tải
Thế thì các hãng sx ra fix 14 với 14-24 thì là sai sách hả cụ :D Cái bộ cụ nói là như nào, cụ nói qua chút đc k
Thực tế là vậy mà cụ, Ni 14-24 và To 16-28 đều là những len rất tốt (em đã dùng em To). Có điều lục tung cả HN, thậm chí hỏi SG mà ko kiếm được bộ filter phù hợp. Lens thấu kính lồi nên nếu ko cẩn thận thì nhẹ là xước, nặng là vỡ thấu trước. Trước định tìm cách mua bộ filter Lucroit này về dùng với To, sau lại đổi ý bán To để mua Ca 16-35. Nếu cụ có đk thì mua về chơi cho sướng...
http://www.youtube.com/watch?v=85sGdgrC7Hk

vh_savatage

Xe điện
Thực tế là vậy mà cụ, Ni 14-24 và To 16-28 đều là những len rất tốt (em đã dùng em To). Có điều lục tung cả HN, thậm chí hỏi SG mà ko kiếm được bộ filter phù hợp. Lens thấu kính lồi nên nếu ko cẩn thận thì nhẹ là xước, nặng là vỡ thấu trước. Trước định tìm cách mua bộ filter Lucroit này về dùng với To, sau lại đổi ý bán To để mua Ca 16-35. Nếu cụ có đk thì mua về chơi cho sướng...
http://www.youtube.com/watch?v=85sGdgrC7Hk
Thanks cụ nhé, em cũng thích vọc mấy trò này lắm, để lúc nào có đk thì em sẽ nghiên cứu

kien.humg

Xe buýt
Nhờ các cao thủ giúp đỡ địa chỉ sửa máy ảnh

Chả là em có cái máy KTS Canon sx50, hôm nọ để trong balo bị nước vào ướt hế cả máy, hơi nước lọt vào trong ống kính, pin thì không nạp lại được nên không biết máy có bị sao nữa không. NHờ các Bác chỉ giúp địa chỉ sửa máy ảnh uy tín và đảm bảo với ạ. Em xin cảm ơn

anchibui

Xe điện
Chụp phơi sáng cho Cam Smart phone?

Không có điều kiện chơi máy ảnh.
Em hay chụp = mobi. Nhưng bị Fix các thông số. Chỉ điều chỉnh được: Auto, Chụp đêm, thể thao, bãi biển... Nên ảnh chụp thiếu sán ko đẹp.

Thấy Sonny ông bạn chụp đêm đẹp quá... em mò vào thấy Sonny điều chỉnh manuel được cả: Tốc độ (Max phơi 10S); khẩu độ, Iso, ev...

Xin hỏi các bác Pro trên Box. Có App nào cài cho Blackberry và IP mà có thể điều chỉnh tốc độ và khẩu độ cho Cam của 2 dòng smartphone đó ko nhỉ.

Thanks All.