Tư vấn mua xe Ford focus hatchback

Trạng thái
Thớt đang đóng

eragon8687

Xe máy
Em chốt cho cụ 1 câu. Cụ có tiền đi mẹc. Cụ mua xe không phải để "bán không mất giá" thì cụ mụa Toy Làm cái gì mà lăn tăn Yaris?
Còn sự chọn lựa giữa Focus và hàn xẻng là gì? Là cụ quan tâm tới Option hay tới khả năng vận hành- cảm giác lái.
Thế thôi ạ.
Cảm ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình. Thực ra mua chiếc xe này thì ưa tiên là nhỏ gọn, dễ xoay xở ở HN, ăn uống cũng it ít được vì 2 xe đều ăn nhiều thì méo. Với những tiêu chí ấy nên em mới đưa ra list trên (Chứ nhà em mua xe ít khi bán lại lắm, nếu bán thường sau 5 năm). Tuy nhiên sau khi tìm hiểu thì lại thêm em FF này vì nghe nói mọi người cũng ca ngợi em nó. Em xác định lại tiêu chí để các bác tư vấn em dễ hơn
1. Vận hành êm ái, option không quan trọng lắm nhưng cũng phải ổn tí (ưu tiên có cảm biến trước, sau, gương gập điện. Không có cũng không sao vì lắp thêm được)
2. Nhỏ gọn, dễ đi trong nội thành vì em này phải đến 95% chỉ chạy trong HN
3. Ăn uống tàm tàm

Các bác cho em hỏi là em FF này xoay xở trong thành phố có thoải mái không ạ vì em thấy kích thước em nó ~ em Ỉn của bên Toy
@GoldenPig: Em nó 12-13l thì gần bằng GLK hả bác. Em chạy GLK chỉ tầm 13.5 thôi ah :(

kienvinh

Xe lăn
Nếu tiêu chí nhỏ gọn dễ xoay xở đặt lên hàng đầu thì Focus không phải là dành cho bác, tham khảo bán kính quay xe (turning radius) của một số loại xe:

- Ford Everest: 6,3m
- Ford Focus: 5,6m
- Toyota Innova: 5,4m
- Toyota Vios: 4,9m
- Kia Morning: 3,5m

Xoay xở dễ hay không là do bán kính quay xe này (phụ thuộc chiều dài cơ sở, là chiều dài đo từ tâm bánh trước đến tâm bánh sau) chứ không phụ thuộc chiều dài xe. Ở một topic khác em từng chứng minh điều ấy bằng hình học, nôm na có thể nói Focus 4 cửa sedan với 5 cửa hatchback vào cua, lùi chuồng hệt như nhau mặc dù cái xe 4 cửa dài hơn gần 20cm.

Bác nào nói xe này chạy trong phố ăn 12-13 lít xăng / 100km chắc là nhìn đồng hồ báo rồi. Em thì tính bằng tiền xăng, ra khoảng 11-11,5L /100km. Xe em toàn chạy trong phố.

GoldenPig

Xe tăng
Bác nào nói xe này chạy trong phố ăn 12-13 lít xăng / 100km chắc là nhìn đồng hồ báo rồi. Em thì tính bằng tiền xăng, ra khoảng 11-11,5L /100km. Xe em toàn chạy trong phố.[/QUOTE]

Bẩm cụ, iem đo thực tế đó ạ: 850k - 35,9 l cho khoảng 270km hàng tuần. Tính nhanh cỡ 13l/100km
Có cụ nào tư vấn cho iem cách cho bé nó ăn ít đi không nhể ...

Thank các cụ

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Bẩm cụ, iem đo thực tế đó ạ: 850k - 35,9 l cho khoảng 270km hàng tuần. Tính nhanh cỡ 13l/100km

Thank các cụ[/QUOTE]

Bác kiểm tra lại 4 cây bugi hộ em, xe em trước test đủ kiểu cứ 13,7lit/100km, mở khoảng hở bugi lên 1.1mm nó ăn còn 10lit/100km.

GoldenPig

Xe tăng

Thank các cụ
Bác kiểm tra lại 4 cây bugi hộ em, xe em trước test đủ kiểu cứ 13,7lit/100km, mở khoảng hở bugi lên 1.1mm nó ăn còn 10lit/100km.[/QUOTE]

GoldenPig

Xe tăng
Bác kiểm tra lại 4 cây bugi hộ em, xe em trước test đủ kiểu cứ 13,7lit/100km, mở khoảng hở bugi lên 1.1mm nó ăn còn 10lit/100km.
[/QUOTE]

Thank Cụ. Cụ có chỗ garage nào đáng tin chỉ giùm em phát . Em đang có nhu cầu BD 3 vạn kèm làm theo lời bác lun . Sau vụ sơn lại đầu capo tại N Xiển, iem tạch ngay ý nghĩ sử dụng thằng này ...

cong.buivan

Xe hơi

Chân cụ to nhẩy. Em chạy trong phố đồng hồ toàn báo 9,3L/100Km ( Có lẽ em nó thương chủ còn nghèo nên ăn uống kiêng khem). Xe em 1.8AT

anightstar

Xe hơi
Xe Ford thiên về cảm giác lái, tính an toàn, còn xe Nhật hàn thiên về tiết kiệm xăng, đồ chơi... Tùy theo sở thích và tiêu chí mua xe mà bác chọn thôi.
Có những người ko thiếu tiền nhưng vẫn thích chạy xe Ford, ví như Bí thư tỉnh ủy Thái Nguyên đâu thiếu tiền mà vẫn thích chạy Escape đấy :D
Bác cần tư vấn về focus hay fiesta cứ alo em nhé: 0972 834 386 - Công ty Cổ phần ĐTTM Ford An Đô

mc queen 95

Xe hơi
bác đang chạy glk mà xuống chạy ff thì chán lắm ko khác gì đang chạy sh rồi xuống driem . bác ạ lên luôn gl đi bác cho nó máu :))

Dungha

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình. Thực ra mua chiếc xe này thì ưa tiên là nhỏ gọn, dễ xoay xở ở HN, ăn uống cũng it ít được vì 2 xe đều ăn nhiều thì méo. Với những tiêu chí ấy nên em mới đưa ra list trên (Chứ nhà em mua xe ít khi bán lại lắm, nếu bán thường sau 5 năm). Tuy nhiên sau khi tìm hiểu thì lại thêm em FF này vì nghe nói mọi người cũng ca ngợi em nó. Em xác định lại tiêu chí để các bác tư vấn em dễ hơn
1. Vận hành êm ái, option không quan trọng lắm nhưng cũng phải ổn tí (ưu tiên có cảm biến trước, sau, gương gập điện. Không có cũng không sao vì lắp thêm được)
2. Nhỏ gọn, dễ đi trong nội thành vì em này phải đến 95% chỉ chạy trong HN
3. Ăn uống tàm tàm
Các bác cho em hỏi là em FF này xoay xở trong thành phố có thoải mái không ạ vì em thấy kích thước em nó ~ em Ỉn của bên Toy
@GoldenPig: Em nó 12-13l thì gần bằng GLK hả bác. Em chạy GLK chỉ tầm 13.5 thôi ah :(
1. Tiêu chí 1 Focus ổn vì vận hành ngon Op thì lắp thêm mấy cái chả đáng bao tiền
2. Tiêu chí 2 Thì Focus to hơn các loại kia 1 chút nhưng theo em nghĩ đi trong phố không vấn đề gì. Vì khi di chuyển thì xe càng to càng lợi thế càng dễ chiếm đường. Chỉ gặp vấn đề khi đỗ xe và quay đầu nhưng em thấy không sao cả, dễ dàng. Yaris Thì bé hơn hẳn tất nhiên sẽ rất dễ dàng để các cụ quay đầu xe. Hàn xẻng như forte thì chả khác gì Focus vì bán kính quay xe không quan trọng bằng chiều dài xe khi đi trong phố cụ nhé. chỉ khi quay đầu trên đê, không có xe máy+ nhà cửa mới dùng bán kính quay thôi.
3. Tiêu chí 3 em thì chạy con MT nên không biết AT thế nào nhưng MT1.8 em đi khoảng 8.5 lít đường Hà Nội các quận Thanh Xuân, Cầu giấy, Long Biên.Đống Đa.

kienvinh

Xe lăn
Không phải ai đi xe 4B cũng biết môn hình họa, từ đó lý giải được vì sao xe này lái khó, xe kia dễ "xoay xở". Nhiều người cũng chỉ quen nói cảm tính mà không phân tích được các yếu tố cụ thể phải đối mặt khi "xoay xở" một chiếc xe 4B trên đường.

Lái xe Focus không khó đối với người có xe Focus, tất nhiên cũng như lái xe buýt không khó, nhưng là đối với người đã quen lái xe buýt.

Xe Ford Focus với bán kính quay xe 5,6m là một trong những xe "khó lái", khó xoay sở, so với 5,2m của Kia Forte và 4,7m của Toyota Yaris. Khó ở chỗ:

- Khi cua xe, khoảng cách cần giữ để tránh va chạm với chướng ngại vật phía trước lớn hơn tương ứng;

- Không thể cua hẹp như các xe kia. Đi đường muốn rẽ thì phải bắt đầu đánh lái sớm hơn, nhiều khi phải vòng rộng ra về phía ngược hướng muốn rẽ, tóm lại là cần nhiều không gian trống hơn. Khi quay đầu (U-turn), nếu giữ thói quen lái Focus như các xe khác, có thể sẽ lao đầu xe lên vỉa hè phía muốn rẽ;

- Vào các chỗ hẹp đương nhiên là vất vả hơn các xe kia rồi, ví dụ hầm đỗ xe dưới các tòa nhà, ngõ hẹp, lùi chuồng...

Tất nhiên đến đây sẽ có một số bác quen cảm tính sẽ phán: Ùi dào, thì thêm vài chục phân nữa, sao đâu. Xin thưa, va chạm nhẹ, xước sát đều là do 1-2 phân đấy.

gmchevrolet

Xe tải
Xe Ford Focus hay lỗi vặt và ăn uống ghê lắm cho nên nó mới là xe bán chạy nhất thế giới năm 2012 đánh bật Toyota ra vị trị thứ 2 trên toàn cầu còn Yaris là xe rất ổn nhưng ko hiểu sao cả thế giới lại ít dùng nó chả lẻ dân Đức,Ý,Anh,Pháp,Canada... chắc là toàn ngu hết nên mới dùng Ford Fiesta, Yaris bán cả năm ko bằng Ford Fiesta bán gắng 1 tháng
http://vtc.vn/31-360093/lo-dien-10-mau-xe-ban-chay-nhat-the-gioi-nam-2012/lo-dien-10-mau-xe-ban-chay-nhat-the-gioi-nam-2012/slide-show/1/index.htm#IMG1
link đây cụ và cụ nếu cần em sez post doanh số xe tiêu thụ toàn cầu cho cụ tham khảo thêm, bất cứ thị trường nào ...em sẽ có dữ liệu cho cụ về doanh số bán xe trên thế giới từng tháng từng năm .
Chào các cụ,

Em đang xem xét mua 1 chiếc xe hatchback gia đình tầm 600 (giá chưa đăng kí), hiện nay đang có khá nhiều option ở phân khúc này như:
- Yaris: quá phổ biến và quá ổn, tuy nhiên vì quá phổ biến nên em không máu lắm
- Kia Rio: 1 lựa chọn sáng giá nhưng không biết đi lâu có sao không
- Hyundai i20: thương hiệu cũng ổn, giá thành khá rẻ mà hình thức cũng đẹp
- Ford focus: đang xem xét ưu tiên em này, tuy nhiên em đang có 1 số e ngại nhất định như nghe bảo em này ăn uống khá tốn kém + hay lỗi vặt. Em thì em ngại nhất là hay bị lỗi vặt vì sẽ rất nản. Tuy nhiên em cũng chỉ dừng lại ở nghe nói. Cụ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với em về e này với ạ

xe.tang

Xe buýt
Mọi sự so sánh đều khập khiển, nhưng nếu những xe mà Bác phân vân thì theo em FF là ok nhất vì máy khỏe, rộng rải, đi đầm chắc, cảm giác lái tốt...

xe.tang

Xe buýt
Xe Ford Focus hay lỗi vặt và ăn uống ghê lắm cho nên nó mới là xe bán chạy nhất thế giới năm 2012 đánh bật Toyota ra vị trị thứ 2 trên toàn cầu còn Yaris là xe rất ổn nhưng ko hiểu sao cả thế giới lại ít dùng nó chả lẻ dân Đức,Ý,Anh,Pháp,Canada... chắc là toàn ngu hết nên mới dùng Ford Fiesta, Yaris bán cả năm ko bằng Ford Fiesta bán gắng 1 tháng
http://vtc.vn/31-360093/lo-dien-10-m...index.htm#IMG1
link đây cụ và cụ nếu cần em sez post doanh số xe tiêu thụ toàn cầu cho cụ tham khảo thêm, bất cứ thị trường nào ...em sẽ có dữ liệu cho cụ về doanh số bán xe trên thế giới từng tháng từng năm .

Em đồng ý một phần với Bác, vì mỗi quốc gia điều kiện giao thông và thói quen sử dụng xe khác nhau. Các nước phát triển vì đường xá tốt, đường cao tốc nhiều nên thường đi với tốc độ cao nên độ cách âm phải tốt, thân vỏ dày, đảm bảo an toàn còn mấy cái option thì ít được ưu tiên hơn, vì lối sống công nghiệp nên bọn nó bận rộn, ít được hưởng thu như mình...còn ở VN thì ít khi có cơ hội chạy tốc độ cao hay kẹt đường nên xe nhẹ thì sẽ tiết kiệm xăng hơn...nên còn tùy....

eragon8687

Xe máy
http://vtc.vn/31-360093/lo-dien-10-mau-xe-ban-chay-nhat-the-gioi-nam-2012/lo-dien-10-mau-xe-ban-chay-nhat-the-gioi-nam-2012/slide-show/1/index.htm#IMG1
Thực ra cũng khó nói mà bác. Dân nó không ngu nhưng dân mình cũng chả dốt. Mỗi thị trường có những đặc điểm riêng. Do đó mới có chuyện một sản phẩm rất thành công ở thị trường này nhưng lại thất bại thảm hại ở thị trường khác. Nên so sánh với nước ngoài chỉ mang tính tham khảo, quan trọng là ý kiến thực tế từ trong nước mình.
Riêng Yaris vs Fiesta, Yaris thì nó rất ổn rồi còn FFi thì ngay trong mục của Ford này em thấy 1 topic về kiến nghị lỗi FFi len Ford VN đấy bác. Có thể đối với EU, US ... những nơi mà vài năm người ta có thể thay xe 1 lần thì nó không quan trọng nhưng đối với VN thì xe lại là 1 tài sản lớn (giá tiền mua xe đúng là quá lớn so với tụi nó thật :( ) thì chuyện xem xét xe nào giữa các thị trường lại khác nhau

dtumi

Xe tải
[/QUOTE]
Mở khoảng hở là như lào vậy cụ, mình tự làm được không ạhh xe em cũng tầm gần 13 lit trong phố,

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra cũng khó nói mà bác. Dân nó không ngu nhưng dân mình cũng chả dốt. Mỗi thị trường có những đặc điểm riêng. Do đó mới có chuyện một sản phẩm rất thành công ở thị trường này nhưng lại thất bại thảm hại ở thị trường khác. Nên so sánh với nước ngoài chỉ mang tính tham khảo, quan trọng là ý kiến thực tế từ trong nước mình.
Riêng Yaris vs Fiesta, Yaris thì nó rất ổn rồi còn FFi thì ngay trong mục của Ford này em thấy 1 topic về kiến nghị lỗi FFi len Ford VN đấy bác. Có thể đối với EU, US ... những nơi mà vài năm người ta có thể thay xe 1 lần thì nó không quan trọng nhưng đối với VN thì xe lại là 1 tài sản lớn (giá tiền mua xe đúng là quá lớn so với tụi nó thật :( ) thì chuyện xem xét xe nào giữa các thị trường lại khác nhau
Đã nghĩ thế cứ quyết mua Yaris cho rồi, hoặc KM ấy, VN thấy sử dụng xe này nhiều nhất chắc là tốt, rẻ đấy. Tết nhất đến nơi rồi, bác định chọn mấy con xe ghẻ này đến tết Công gô mới mua cho vợ à? =))

khoaanycar

Xe tải
Focus hatchback không có đối thủ trong cùng phân khúc.theo em cụ nên múc sớm ko tháng sau em sợ giá sẽ tăng do thuế giảm và số lượng xe ít....chúc cụ mua được chiếc xe ưng ý!

Cụ đúng là tín đồ của Toy rồi.em nghĩ bác nên nghiên cứu lại ko oan cho em Fò quá

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

GióLào

Xe hơi
Hóng cái thớt này quá, em cũng đang có nhu cầu làm em Ford 5 cửa 1.8AT đi chơi Têt đây các cụ ạ. Nhưng nhà em dừng cái sự sung sướng lại chút vì nghe nói thuế sẽ giảm xuống 10%. Các cụ đoán hộ em các anh HN có áp dụng đề xuất của anh Ba và anh Huệ giảm trước Tết ko các cụ nhỉ.
Em thì mong nó giảm để múc một em đưa F1 về Vinh ăn Tết.
Với lại..nếu múc trước Tết nhưng chưa đi đăng ký, chờ sang tháng 2, 3 thì có làm sao ko các cụ. Thanks các cụ nhiều

eragon8687

Xe máy
Ae hóng toàn là dân Vinh :D. Em thấy báo đăng là sẽ giảm xuống 10%+chênh lênh từng tỉnh tối đa là 5% nữa vào đầu 2014 cụ ah.
Đăng kí cái biển Nghệ An mà chạy ở HN cũng được cụ ah. Rẻ hơn được bao nhiêu :D

Trạng thái
Thớt đang đóng